Hoá Đơn photô kê thuê GTGT???

• Thread starter vina1
  • Ngày gửi
V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
:wall:Mọi người cung trao đổi nhé!
+) Cty A mua hàng 100.000.000đồng của Cty B nhưng chưa trả tiền CTy B
+) Cty B đã Viết hóa đơn trả Cty A rồi nhưng chưa đưa vì Cty A chưa TT tiền hàng.
??? Vậy! Cty A kê thuế GTGT đầu vào bằng hoá đơn(liên2) của Cty B phôtô cho có được không
==> Đương nhiên Tiền hàng thì vẫn phải trả là đúng rồi.
Cảm ơn mọi người!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
:wall:Mọi người cung trao đổi nhé!
+) Cty A mua hàng 100.000.000đồng của Cty B nhưng chưa trả tiền CTy B
+) Cty B đã Viết hóa đơn trả Cty A rồi nhưng chưa đưa vì Cty A chưa TT tiền hàng.
??? Vậy! Cty A kê thuế GTGT đầu vào bằng hoá đơn(liên2) của Cty B phôtô cho có được không
==> Đương nhiên Tiền hàng thì vẫn phải trả là đúng rồi.
Cảm ơn mọi người!!!

Đọc bài bạn viết thì tôi nghĩ bạn chưa biết gì về quy định về điều kiện khấu trừ thuế GTGT ở TT129/2008 rồi. Vì bạn không nêu cái điều kiện kê khấu trừ đối với hoá đơn từ 20tr trở lên cty bạn đã thực hiện thế nào . Bạn xem thêm trong diễn đàn các bài viết về vấn đề này.

Ở đây tôi chỉ nói đến khía cạnh có nên kê khai hoá đơn khi chưa nhận được bản chính mà chỉ nhận bản phôtô . Kê khai hay không cũng tuỳ mình, nếu mình chấp nhận sau khi kê khai mà tờ hoá đơn đó bị thất lạc thì mất công làm thủ tục báo mất hoá đơn, và điều chỉnh lại thuế thì cứ kê khai. Còn nếu thấy e ngại thi không kê khai.

Khía canh khác đó là đk khấu trừ thuế GTGT tì bạn xem trong diễn đàn thêm, có cả cv hướng dẫn nữa

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Em nghĩ thì cứ có HĐ gốc về mới kê khai. Chậm 1 tháng cũng hok sao. Đằng nào cũng của ruộng đắp vào bờ. Vả lại mình pải CK cho người ta thì mới ghi nhận dc chứ.

quangvu1open

quangvu1open

Trung cấp
4/6/09
77
0
6
33
quảng ninh
kê khai kiểu gì mà đến lúc thuế hỏi thì có HĐ gốc là đc. Có phải ko A/C?

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Đọc bài bạn viết thì tôi nghĩ bạn chưa biết gì về quy định về điều kiện khấu trừ thuế GTGT ở TT129/2008 rồi. Vì bạn không nêu cái điều kiện kê khấu trừ đối với hoá đơn từ 20tr trở lên cty bạn đã thực hiện thế nào . Bạn xem thêm trong diễn đàn các bài viết về vấn đề này.

Ở đây tôi chỉ nói đến khía cạnh có nên kê khai hoá đơn khi chưa nhận được bản chính mà chỉ nhận bản phôtô . Kê khai hay không cũng tuỳ mình, nếu mình chấp nhận sau khi kê khai mà tờ hoá đơn đó bị thất lạc thì mất công làm thủ tục báo mất hoá đơn, và điều chỉnh lại thuế thì cứ kê khai. Còn nếu thấy e ngại thi không kê khai.

Khía canh khác đó là đk khấu trừ thuế GTGT tì bạn xem trong diễn đàn thêm, có cả cv hướng dẫn nữa
Thanks Chị! Em biết là như những điều chị nói (nếu mình chấp nhận sau khi kê khai mà tờ hoá đơn đó bị thất lạc thì mất công làm thủ tục báo mất hoá đơn, và điều chỉnh lại thuế ) nhưng thuế VAT đầu vào đang nhỏ hơn thuế VAT đầu ra rất nhiều.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thanks Chị! Em biết là như những điều chị nói (nếu mình chấp nhận sau khi kê khai mà tờ hoá đơn đó bị thất lạc thì mất công làm thủ tục báo mất hoá đơn, và điều chỉnh lại thuế ) nhưng thuế VAT đầu vào đang nhỏ hơn thuế VAT đầu ra rất nhiều.

Muốn kê khai khấu trừ thuế thì đk là: có hợp đồng với điều khoản thanh toán là trong thơi hạn bao lâu. Hợp đồng có nôi dung này thì em cứ viêc kê khai khấu trừ thuế. Và đến hạn cuối cùng mà số tiền trên không được thanh toán hết bằng chuyển khoản thì làm điều chỉnh lại số thuế GTGT được khấu trừ, và số thuế GTGT điều chỉnh giảm này không phải chịu tiền phạt ( theo cv hướng dẫn nào quên rồi, mới posst lên gần đây nè)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA