Có phải là chi phí hợp lý không?

• Thread starter pham nguyen phuong hien
  • Ngày gửi
pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Cho mình hỏi hóa đơn in phiếu thu chi để dùng trong nội bộ có phải là chi phí hợp lý không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Cho mình hỏi hóa đơn in phiếu thu chi để dùng trong nội bộ có phải là chi phí hợp lý không.
Hi bạn,
Bạn nên nói rõ hơn, mọi người mới hiểu đúng í câu hỏi
Theo mình hiểu, í bạn mún hỏi là hoá đơn của dịch vụ in Phiếu thu phiếu chi để Doanh nghiệp bạn dùng có được coi là chi phí hợp lý. Tất nhiên nó là chi phí hợp lý vì chi phí đó phục vụ cho hoạt động của doanh nghiệp và có hoá đơn chứng từ đầy đủ. Bạn hạch toán vào Tk 642 nhé.
Thân!

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Hi bạn,
Bạn nên nói rõ hơn, mọi người mới hiểu đúng í câu hỏi
Theo mình hiểu, í bạn mún hỏi là hoá đơn của dịch vụ in Phiếu thu phiếu chi để Doanh nghiệp bạn dùng có được coi là chi phí hợp lý. Tất nhiên nó là chi phí hợp lý vì chi phí đó phục vụ cho hoạt động của doanh nghiệp và có hoá đơn chứng từ đầy đủ. Bạn hạch toán vào Tk 642 nhé.
Thân!

Nội bộ theo ý mình là không dùng cho bên thuế,ví dụ như mình chi tạm ứng lương đợt 1 đi,cái này mình chỉ theo dõi trong nội bộ thôi,còn trong sổ sách kế toán thì mình chỉ chi cho người đó 1 tháng luôn chứ ko chia ra các đợt tạm ứng

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Nội bộ theo ý mình là không dùng cho bên thuế,ví dụ như mình chi tạm ứng lương đợt 1 đi,cái này mình chỉ theo dõi trong nội bộ thôi,còn trong sổ sách kế toán thì mình chỉ chi cho người đó 1 tháng luôn chứ ko chia ra các đợt tạm ứng
Theo như mình hiểu thì bên bạn có 2 hệ thống sổ kế toán, nội bộ và báo cáo thuế,
Chi phí mua phiếu thu, phiếu chi có đầy đủ chứng từ là ok thui.
Nhưng nó không quá lớn nhé, hehe
Thân!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nếu không quá lớn thì cũng không vấn đề gì bạn à, còn nếu chỉ khoảng vài triệu thì Thuế họ cũng ko biết bạn đã dùng hết số phiếu thu chi đó chưa, nhỏ không trọng yêu.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Chi phí hợp lý chưa chắc đã là chi phí hơp lệ. Bạn lưu ý lại cái vụ này.
Chi phí này hoàn toàn hợp lý với DN, nhưng không hợp lệ về mặt thuế. Còn có " lọt" đươc hay không thì như thechung nói

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA