Khấu hao TSCĐ chưa dùng ntn?

• Thread starter nguyenthaothanhngan
  • Ngày gửi
N

nguyenthaothanhngan

Sơ cấp
30/10/10
15
0
1
34
tphcm
Trong sách kế toán tài chính của PGS.TS Nguyễn Việt mình thấy có phần về khấu hao TSCĐ hơi mâu thuẫn nhau như thế này có bạn nào biết thì chỉ giáo cho mình với
Phần 4.3.2 Nguyên tắc khấu hao TSCĐ (trang 81) có viết
" DN ko đc trích KH với TSCĐ ko tham gia vào hoạt động kinh doanh"
Nhưng qua phần 4.3.5.2 Bút toán định khoản khấu hao trong tháng (trang 87) lại có
" Nợ 811 : TSCĐ chưa dùng, không cần dùng"
Mâu thuẫn quá mình không hiểu nối lun.
:015::015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Mình chưa gặp trường hợp này luôn!
TSCD đã không dùng đến thì không trích KH, không trích KH thì không đưa vào chi phí.
Mình nghĩ là sách in nhầm!

N

nguyenthaothanhngan

Sơ cấp
30/10/10
15
0
1
34
tphcm
TSCD đã không dùng đến thì không trích KH, không trích KH thì không đưa vào chi phí.

mình thấy trên mấy trang về kế toán cũng có nói vấn đề này y chang như vậy ak,nên mới thấy khó.Chứ sách in sai seo mà ở đâu cũng sai giống nhau zị được chứ bạn.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Trong sách kế toán tài chính của PGS.TS Nguyễn Việt mình thấy có phần về khấu hao TSCĐ hơi mâu thuẫn nhau như thế này có bạn nào biết thì chỉ giáo cho mình với
Phần 4.3.2 Nguyên tắc khấu hao TSCĐ (trang 81) có viết Nhưng qua phần 4.3.5.2 Bút toán định khoản khấu hao trong tháng (trang 87) lại có Mâu thuẫn quá mình không hiểu nối lun.
:015::015:

Cái câu chưa dùng, không cần dùng có vẻ hơi rộng thì phải, chưa dùng còn thấy phù hợp nhưng không cần dùng thi mua làm chi???

Theo mình hiểu cái không dùng là thế này: Một số doanh nghiệp VN hay mua hoá đơn và xin hoá đơn để hạch toán (doanh nghiệp dịch vụ du lịch lại có hoá đơn mua xe cẩu chẳng hạn) thì cái khoản Kh đó sẽ tính vào 811 mà ko được tính vào chi phí tính thuế.
Nếu bạn đọc ký, kể cả một số thông tư, chuẩn mực cũng vậy có nhiều đoạn ghi rất chung chung, không cụ thể gì cả dẫn đến người đọc dễ hiểu nhầm và làm sai (thuế có cơ hội để phạt đó mà)
Còn cao nhân nào có ý kiến xin chỉ giáo

Còn chưa dùng

Còn cái chưa dùng thì mình đồng tình với quan điểm của bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA