Phần mềm HTKK 2.5.4 và quyết định gia hạn thuế TNDN tạm tính???!!!!!!

• Thread starter kim dung nguyen
  • Ngày gửi
kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Cả nhà webkt cho em hỏi:
Em đang làm thuế TNDN tạm tính quý 1 bằng phần mềm HTKK 2.5.4. Nhưng em được biết QĐ 21 cho gia hạn thuế TNDN đến 2012 mới nộp. Giờ em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 1 này muốn gia hạn phải làm sao????? Năm 2010 thì trên phần mềm có dòng " gia hạn theo QD 12 ttg nên em click vào. Giờ QĐ đó hết hiệu lực rùi. Cả nhà giúp em với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kenvil

Sơ cấp
27/5/08
10
0
1
TP HCM
Tôi kết xuất ra file Excel rồi chỉnh lại thôi, vì thời gian gần mà chưa có hướng dẫn của c/quan thuế. Mở file mẫu 1A lên (nhớ chọn Unprotect mới sửa được).
Gởi bạn tham khảo:
Mau01A-TNDN_QuyetToanThueTNDN QUY I-2011.rar

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà webkt cho em hỏi:
Em đang làm thuế TNDN tạm tính quý 1 bằng phần mềm HTKK 2.5.4. Nhưng em được biết QĐ 21 cho gia hạn thuế TNDN đến 2012 mới nộp. Giờ em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 1 này muốn gia hạn phải làm sao????? Năm 2010 thì trên phần mềm có dòng " gia hạn theo QD 12 ttg nên em click vào. Giờ QĐ đó hết hiệu lực rùi. Cả nhà giúp em với nhé.
Khi làm xong TNDN tạm tính bạn in ra, mở file word (hoặc excel) lên canh theo khoản dưới dòng cam kết (ngang với dòng ngày tháng của tờ khai) ghi thêm Gia hạn theo Quyết định 21 ... rồi in chen dòng này vào tờ khai có mã vạch.

Tham khảo:

@: nếu không ngại thì bạn đưa số liệu tôi làm giùm cho.

Tôi kết xuất ra file Excel rồi chỉnh lại thôi, vì thời gian gần mà chưa có hướng dẫn của c/quan thuế. Mở file mẫu 1A lên (nhớ chọn Unprotect mới sửa được).
Gởi bạn tham khảo:
Mau01A-TNDN_QuyetToanThueTNDN QUY I-2011.rar

Liệu CQ thuế có chấp nhận tờ khai không có mã vạch ?
Nếu được chấp nhận thì cách của bạn là ngon rồi.

K

kenvil

Sơ cấp
27/5/08
10
0
1
TP HCM
Không biết c/quan thuế nơi bạn thế nào chứ chỗ tôi họ cũng không khó đâu. Lý do là ngành thuế cũng chưa có hướng dẫn cụ thể về mẫu khi thời hạn nộp báo cáo đã gần kề. Lúc trước khi thực hiện NQ 30 của CP cũng thực hiện như vậy, mình trích xuất ra file Excel rồi "mông má" thêm là OK!
Chúc vui vẻ!

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Hi. Em cám ơn anh VTM nha. Em làm được rùi mà hổng biết thuế có chấp nhận hông nữa. Mai e đi nộp mới biết được.

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Hehe Thanks anh VTM nhìu nhé. Em nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính rùi. Quản lý thuế ok tờ khai của em lun rùi. Hi. Zui ơi wá xá là zui.

T

thuyngan2488

Guest
15/12/10
3
0
0
35
Hà Nội
các bạn cho mình hỏi chút nha.Mình đang làm kế toán cho Công ty TNHH, công ty mình rất nhỏ thôi. Mình đang dùng phần mềm HTKK 2.5.3, bây giờ mình có phải bỏ phần mềm này và làm theo phần mềm 2.5.4 không?
Cục thuế có bắt buộc phải sử dụng phần mềm đó không và phải đăng ký sử dụng phần mềm đó như thế nào?
Giups mình nha các bạn!
Thank các bạn nhiều

C

chuot66

Guest
20/4/11
2
0
0
39
TPHCM
trả lời câu hỏi của bạn thuyngan2488

Bạn chỉ cần lên web cục thuế tải HTKK 2.5.4 về làm.Hiện tại nếu bạn nộp BC theo 2.5.3 vẫn được ( đảm bảo BC có mã vạch) nhưng sau này thuế quyết toán có thể phạt bạn vì k dùng đúng mẫu.Tốt nhất bạn nên tải 2.5.4 về làm.Đơn giản thôi.

C

Chipu

Guest
18/2/08
21
0
0
Hà nội
Đây là các bạn nộp tờ khai thuế bằng giấy, còn công ty mình phải khai thuế qua mạng.

Theo thông tư hướng dẫn của quyết định 12/2010, các công ty phải ghi rõ xin ra hạn thuế đến ngày nào...

Bây giờ đến quyết định 21/2011, chắc cũng sẽ có qui định ntn.

Nhưng nếu nộp tờ khai qua mạng thì không ghi thêm được nội dung gì trên tờ khai đâu. Phần mềm như thế nào bạn kết xuất ra file PDF để nộp qua mạng sẽ như thế, không bổ sung thêm được gì.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đây là các bạn nộp tờ khai thuế bằng giấy, còn công ty mình phải khai thuế qua mạng.

Theo thông tư hướng dẫn của quyết định 12/2010, các công ty phải ghi rõ xin ra hạn thuế đến ngày nào...

Nhưng nếu nộp tờ khai qua mạng thì không ghi thêm được nội dung gì trên tờ khai đâu. Phần mềm như thế nào bạn kết xuất ra file PDF để nộp qua mạng sẽ như thế, không bổ sung thêm được gì.
Bạn dùng phần mềm biên tập file PDF (chỉnh sửa) ... bổ sung vào file PDF tới cái gì luôn chứ 1 vài đoạn text ăn nhằm gì :004:
Không biết khi sửa xong có nộp qua mạng được không và có được chấp nhận không, căng nhỉ !

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi
các bác ơi giúp e với.e post bài ở mục Thuế GTGT mà chả có ai trả lời cho e gì cả.mà e lại đag vội quá
Trong tháng 2/11 e có nộp tiền thuế xây lắp ở tỉnh khác và e muốn khai bổ sung vào kì tính thuế tháng 3/2011.e làm ntn có đúng ko ah
-Kì tính thuế được khai bổ sung: tháng 3/2011
-Ngày lập tờ khai bổ sung: 15/04/2011
-Số thuế điều chỉnh giảm: 50.000.000
và ở chỉ tiêu số {37} trên tờ khai: điều chỉnh giảm:50.000.000
e cảm un!

Q

quangcaonamduong

Guest
25/2/11
17
0
0
36
Tây sơn
Cả nhà ơi cho mình hỏi, nếu trong Quý I, doanh nghiệp mình không phải nộp thuế TNDN thì có cần phải xin gia hạn nộp thuế theo QD 21 không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Cả nhà ơi cho mình hỏi, nếu trong Quý I, doanh nghiệp mình không phải nộp thuế TNDN thì có cần phải xin gia hạn nộp thuế theo QD 21 không?
Không cần phải xin gia hạn nộp thuế. Vì có nọp đâu mà gia hạn

D

dovubaongoc

Guest
6/3/08
1
0
0
TPHCM

Mình cũng giống như Chipu, nộp thuế quang mạng nên giờ ko chỉnh sửa được, giờ chỉ biết chờ xem có hướng dẫn gì khôgn? Còn mấy bạn nộp bằng giấy thì cứ ghi tay lên thẳng tờ khai thuế TNDN chỗ dòng cam đoan là được thôi, ko rắc rối gì cả

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Ngày 5/5 mới phát hành phiên bản 2.5.5 có phần gia hạn theo QĐ 21. vậy những TH nộp qua mạng như cty mình có cần gửi lại không nhỉ?

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Mình cũng giống như Chipu, nộp thuế quang mạng nên giờ ko chỉnh sửa được, giờ chỉ biết chờ xem có hướng dẫn gì khôgn? Còn mấy bạn nộp bằng giấy thì cứ ghi tay lên thẳng tờ khai thuế TNDN chỗ dòng cam đoan là được thôi, ko rắc rối gì cả

Ngày 5/5 mới phát hành phiên bản 2.5.5 có phần gia hạn theo QĐ 21. vậy những TH nộp qua mạng như cty mình có cần gửi lại không nhỉ?
Theo TT 52/2011/TT-BTC (22/04/2011)
[FONT=&quot]Điều 4. Trình tự, thủ tục gia hạn nộp thuế[/FONT]
[FONT=&quot]1. Đối với số thuế thu nhập doanh nghiệp được gia hạn phát sinh từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh năm 2011, doanh nghiệp thuộc diện được gia hạn nộp thuế thực hiện lập và gửi tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính hàng quý và tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2011 theo quy định hiện hành, tại dòng cam kết trong tờ khai ghi bổ sung nội dung thời hạn nộp thuế đề nghị gia hạn.[/FONT]
[FONT=&quot]2. Đối với các trường hợp doanh nghiệp nhỏ và vừa [/FONT][FONT=&quot]có số thuế đã được gia hạn nộp thuế năm 2010 theo quy định tại Quyết định số 12/2010/QĐ-TTg mà đến hạn nộp thuế vào năm 2011 nay tiếp tục được gia hạn nộp thuế theo hướng dẫn tại Thông tư này, doanh nghiệp thực hiện lập tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý IV năm 2010 và tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2010 để thay thế cho các tờ khai đã nộp, trong đó tại dòng cam kết trong tờ khai ghi thêm nội dung thời hạn nộp thuế đề nghị tiếp tục được gia hạn.
[/FONT]

Theo Thông tư này thì bạn được lập lại tờ khai (tải bản 2.5.5 về nhé) trong phần tờ khai Quyết toán thuế TNDN bạn đánh dấu vào ô gia hạn theo QĐ21TTCP

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Nhưng đây là nộp quý 4 và quyết toán năm 2010 chứ có phải quý 1 nẳm 2011 đâu

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM
Theo TT 52/2011/TT-BTC (22/04/2011)

Điều 2. Xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp được gia hạn
1. Số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2011 của doanh nghiệp nhỏ và vừa được gia hạn nộp thuế là số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính hàng quý và số chênh lệch cao hơn khi quyết toán thuế năm 2011.
Số thuế thu nhập doanh nghiệp được gia hạn tại khoản này không bao gồm số thuế tính trên phần thu nhập từ các hoạt động kinh doanh bất động sản, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm, chứng khoán, xổ số kiến thiết, thu nhập từ kinh doanh dịch vụ thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và thu nhập từ kinh doanh các mặt hàng không khuyến khích nhập khẩu theo quy định tại Quyết định số 1380/QĐ-BCT ngày 25 tháng 3 năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Công thương về việc ban hành danh mục các mặt hàng không khuyến khích nhập khẩu.
2. Trường hợp doanh nghiệp nhỏ và vừa quy định tại Điều 1 Thông tư này đã được gia hạn nộp thuế trong 3 tháng theo quy định tại Quyết định số 12/2010/QĐ-TTg ngày 12 tháng 02 năm 2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc gia hạn nộp thuế thu nhập doanh nghiệp nhằm tiếp tục tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế năm 2010 (Quyết định số 12/2010/QĐ-TTg) thì số thuế được gia hạn trong năm 2011 bao gồm cả số thuế đã được gia hạn năm 2010 mà đến hạn nộp vào năm 2011 (bao gồm số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính nộp của Quý IV năm 2010 và số thuế chênh lệch cao hơn khi quyết toán thuế năm 2010).
Số thuế đã được gia hạn năm 2010 đến hạn nộp vào năm 2011 được tiếp tục gia hạn năm 2011 không bao gồm số thuế tính trên phần thu nhập từ các hoạt động kinh doanh bất động sản, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm, chứng khoán, xổ số kiến thiết, thu nhập từ kinh doanh dịch vụ thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và thu nhập từ kinh doanh các mặt hàng không khuyến khích nhập khẩu (nếu có) theo quy định tại Quyết định số 1380/QĐ-BCT của Bộ trưởng Bộ Công thương.
Trường hợp doanh nghiệp đã kê khai và nộp số tạm tính quý IV năm 2010 và số chênh lệch cao hơn khi quyết toán năm 2010 vào ngân sách nhà nước theo quy định tại Quyết định số 12/2010/QĐ-TTg thì không điều chỉnh lại theo hướng dẫn tại Thông tư này.

Bạn cứ đọc kỹ phần trích dẫn này và cả phần trích dẫn điều 4 ở trên của bạn binhminhsom.

Khi lập lại các tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 4/2010, Quý 1/2011 và tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2010 để thay thế cho các tờ khai đã nộp theo phần mền HTKK2.5.5 bạn nhớ đánh dấu vào ô "Gia hạn nộp theo QĐ21/2011/QĐ-TTg" gửi Cơ quan thuế kèm bản photo các tờ khai đã gửi là được.

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Bên mình đã nộp tạm tính quý IV/2010 rồi, chênh lệch quyết toán thì thấp hơn số tạm tính nên không phải làm theo hướng dẫn tại thông tư này đúng không bạn,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA