Hạch toán vay ngắn hạn và dài hạn

• Thread starter quynhhappy
  • Ngày gửi
Q

quynhhappy

Sơ cấp
20/9/09
3
1
3
hcm
Công ty em có vay nước ngoài cách đây 1 năm (thời hạn vay là 1 năm), thời điểm đó khi tiền về Tài khoản thì em hạch toán vào 311.

Đến giờ bên em đang chuẩn bị gia hạn cái hợp đồng vay đó thành 3 năm (vay trung, dài hạn).

Các bác cho em hỏi, sau khi ký xong cái phụ kiện gia hạn hợp đồng thành vay dài hạn thì em phải hạch toán số tiền đó sang tài khoản 341 đúng không ạ.

Cách hạch toán thế nào xin các bác chỉ giáo giúp em với.

Trân thành cảm ơn các Bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Công ty em có vay nước ngoài cách đây 1 năm (thời hạn vay là 1 năm), thời điểm đó khi tiền về Tài khoản thì em hạch toán vào 311.

Đến giờ bên em đang chuẩn bị gia hạn cái hợp đồng vay đó thành 3 năm (vay trung, dài hạn).

Các bác cho em hỏi, sau khi ký xong cái phụ kiện gia hạn hợp đồng thành vay dài hạn thì em phải hạch toán số tiền đó sang tài khoản 341 đúng không ạ.

Cách hạch toán thế nào xin các bác chỉ giáo giúp em với.

Trân thành cảm ơn các Bác.

Thây bạn hỏi câu hỏi này không biết là bạn có giởn chơi hay không nữa.
Nếu bạn không biết thiệt thì ban trả lời câu này để hạch toán:
Giảm nợ ngắn hạn thì ghi bên đâu của TK 311, còn tăng nợ dài hạn thì ghi vào bên nào của TK 341?

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Thây bạn hỏi câu hỏi này không biết là bạn có giởn chơi hay không nữa.
Nếu bạn không biết thiệt thì ban trả lời câu này để hạch toán:
Giảm nợ ngắn hạn thì ghi bên đâu của TK 311, còn tăng nợ dài hạn thì ghi vào bên nào của TK 341?
Chắc là hỏi cho vui thôi mà. Câu hỏi bao gồm câu trả lời

Q

quynhhappy

Sơ cấp
20/9/09
3
1
3
hcm
ý em muốn hỏi các bác là sau khi ký phụ kiện gia hạn hợp đồng vay thành 3 năm thì có phải hạch toán khoản nợ đó sang tài khoản 341 hay không? hay là để nguyên nó ở tài khoản 311 ạ.

Ngoài ra theo em hiểu thì nó còn chuyện chênh lệch tỉ giá lúc hạch toán nếu mà chuyển khoản tiền đó sang 341 nếu có nữa. nếu em sai chỗ nào mong các Bác nhẹ tay giúp,

Đó là những vấn đề em cần hỏi đấy ạ

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA