Hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế xây dựng - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 2/13 đầuđầu 12345612 ... CuốiCuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 128
62,708 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của trinhpm
    Địa chỉ
    phù mỹ, bình định
    Post Thanks / Like
    trinhpm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế xây dựng

Em chào các Anh(chị). Các anh(chị) có thể chỉ giùm em cách hạch toán trong công ty tư vấn thiết kế được không ạh. Em mới ra trường ko có kinh nghiệm nên ko biết làm như thế nào cả.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của thanhges
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    thanhges vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ban nen can doi ho so thiet ke de lay ctu vpp va chi phi photo ho so. Vi neu ho so khoang 10 cuon va 1 so ban ve lon thi ban uoc luong xem 10 cuon ho so khoang may ram giay, muc in, chi phi photo,but viet cac loai, ghim ghiec... Co the gap 1,5 lan vi co the hao hut..
    Chuc ban lam viec tot!

Co the dung voi tam trang cua tui luc nay! Chan!
    thay đổi nội dung bởi: thanhges, ngày 31-05-2011 lúc 06:48

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hothanh
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    hothanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi BuiThanhVu Xem bài
    Hee cùng ngành nghề với CTy mềng rùi. Ngoài mấy chi phí như bạn nói, bạn có thể thêm vào: Hợp đồng thuê nhà, thuê nấu ăn cho cán bộ khảo sát, giám sát, hợp đồng thuê nhân công, Giấy đi đường.... Mấy cái này có thể linh động, bạn tổng hợp tất cả chi phí khác đi còn thiếu thì ta tuỳ cơ ứng biến cho vào mấy hợp đồng đấy thôi.
    Hi chào bạn. Mình cũng đang vướng mắc về phần chi phí thiết kế xây dựng. Công ty mình là công ty kiến trúc nên ngoài mấy bộ mấy tính, photo, scan, in mau ra thì tất cả đều là chi phí nhân công. Nhưng công ty chỉ có 3 thiết kế chính, còn lại thuê ngoài theo dạng cá nhân ( thuê lại bạn bè mỗi đứa làm 1 mảng )
    Do đó thực ra không lãi mấy nhưng không có hoá đơn đầu vào nên tính ra lại nộp thuế rất nhiều . Bạn cho mình hỏi nếu tính chi phí nhân công thì phải ký hợp đồng lao động như thế nào ? chứng từ ra sao? ( vì chi phí lao động sẽ vướng vào thuế thu nhập cá nhân và chi phí xăng xe ăn trưa bằng tiền cũng thuộc thu nhập chịu thuế ). Chi phí thuê nấu nướng + ăn uống có phải kèm hoá đơn mua thực phẩm gao rau củ quả thịt cá ( vì mua ở chợ những thứ này cũng không có hoá đơn ) Rồi chi phí khảo sát dựng trại cũng thế. Nói chung là không có hoá đơn giá trị gia tăng đầu vào gì.
    Còn một vấn đề là công ty mình nhận được công trình thì ký hợp đồng kinh tế về thiết kế và làm theo dạng khoán thôi. Không có dự toán gì cả. như thế có vấn đề gì không?
    Rất mong anh em kế toán trong nghành kiến trúc xây dựng giả đáp hộ em ạ . thanks

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của pinpin
    Địa chỉ
    Phu Tho
    Post Thanks / Like
    pinpin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho mình hỏi vậy bộ sổ sách đầy đủ của công ty tư vấn thiết kế gồm có những gì? Như thế nào là hoàn chỉnh?

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoangthuyst
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc
    Post Thanks / Like
    hoangthuyst vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em cũng đang rất thắc mắc về vấn đề này, anh( chị ) nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của comay42
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    comay42 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình nghĩ là bạn nên làm hợp đồng và hoạch toán lương cho những ng thuê ngoài. Chi phí mua ngoài bạn nên lấy hóa đơn nếu ko lấy dc thì lập bảng kê đối với giá trị dưới 200k. rồi phân bổ cho các hợp đồng thiết kế. ko bt thế có đúng ko? mình cg ko làm bên thiết kế nhưng mình nghĩ bạn có thể làm theo cách này.

8. Thành viên Hình đại diện của dung bong
    Địa chỉ
    tuyên quang
    Post Thanks / Like
    dung bong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    em chào cả nhà,
    em mới ra trường, cũng chưa có nhiều kinh nghiệm. Vậy là 1 kế toán viên trong doanh nghiệp in ấn và tư vấn thiết kế thì cần làm những j ạ? hic

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nguyenhavtvp
    Địa chỉ
    vinh phuc
    Post Thanks / Like
    nguyenhavtvp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thao mom Xem bài
    chào các anh chị!!!
    em cũng làm kế toán cho công ty tư vấn giám sát, thiết kế xây dựng. công ty em có rất nhiều các công trình, dự toán chi phí lên rất lớn. việc của em bgio là tìm chi phí hợp lí để hạch toán sao cho k để lãi nhiều. tính chất của tư vấn thì chi phí lương chuyên gia là lớn nhất. nhưng do số ng thực tế làm việc ở công ty nên em hạch toán lương k thể cao đc bằng dự toán. trong khi đó tất cả các chi phí khác như thuê vp, điện nước, điện thoại, tscd, ccdc cũng đã đủ...em chỉ có thể lấy đc chi phí phô tô hô sơ, chi phí văn phòng phẩm, đi lại tiếp khách. nhưng cũng chỉ lấy được bằng mới dự toán thôi. còn các loại chi phí kia thì k thể bằng đc dự toán ạ...anh chị có thể giúp em cách tìm chi phí bù đắp cho những chi phí không thể lấy đc kia không ạ?? em có tìm hiểu có người cho em lời khuyên...lấy chi phí lán trại cho cán bộ giám sát ở công trình. cphi này k có trong dự toán liệu lấy có hợp lý k ạ..ngoài ra có thể lấy chi phí ăn ca, tiền đi lại cho CBCNV...tiền ăn này thì mình hạch toán như thế nào ạ??? em thực sự bế tắc trong vấn đề này...giúp em với cả nhà nhé!!!
    bạn ơi trong dự toán làm gì có phần chi tiết cho các chi phí, bạn xem ở chỗ nào vậy?

10. Thành viên Hình đại diện của chiptk
    Địa chỉ
    thai binh
    Post Thanks / Like
    chiptk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào các bạn,
    Mình tham gia diễn đàn được một thời gian rồi nhưng không post bài do thời gian dài nghỉ sinh bé. Mình cũng có chung thắc mắc với một số bạn ở đây, rất mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn và gỡ rối giùm.
    Công ty mình làm về lĩnh vực tư vấn và giám sát các công trình điện nặng. Các hợp đồng bên mình nhận được cũng tương đối, nhưng do thiếu kinh nghiệm nên lãi thu về chẳng được bao nhiêu mà nộp thuế TNDN rất nhiều. Vì mỗi công trình nhận được bên mình thường phải chiết khấu cho chủ đầu tư 25%, cho riêng người giới thiệu việc khoảng 5%, phong bì cho các cán bộ tại các cơ quan hữu quan như khi thẩm tra, xin điểm đấu ... rồi đến khi thanh quyết toán ( các chi phí này tổng cộng cũng phải 5%). Như vậy giả sử bên mình nhận được 1 công trình thiết kế khoảng 1tỷ thì thực tế bên mình chỉ thu về được khoảng hơn 600triệu một chút ( khoản này bao gồm cả chi phí sản xuất như lương, công tác phí, vpp, họp hành, thuê nhà, điện,, điện thoại.... ), đại loại sau khi trừ hết chi phí thì bên mình còn lãi khoảng 350 triệu, nhưng trên giấy tờ thì là lãi những 750 triệu do khoản 400triệu chi ngoài không hạch toán được.
    Vậy các bạn cho mình hỏi :
    1. những khoản chi ngoài như trên hạnh toán vào đâu.
    2.các chi phí lương, tiếp khách, vpp, in ấn, được lấy bao nhiêu %,
    3. Ngoài ra công ty mình lấy thêm được những chi phí nào khác.
    4. Mình có thể lấy chi phí tổ chức hội nghị khách hàng làm chi phí hợp lý không?
    Cảm ơn các bạn rất nhiều.

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của bonbonyeu2009
    Địa chỉ
    soc son - ha noi
    Post Thanks / Like
    bonbonyeu2009 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình cũng làm ở công ty tư vấn nhưng công ty mình nhỏ mà lại mới thành lập nhưng cũng đã nhận được mấy ct rồi mà mình thấy hoạch toán chi phí nhân công vào từng công trình thì khó thế là mình cho tất cả vào tài khoản 142 sau cuối năm mình phân bổ mà ko biết có được không có bạn nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé, (kể cả tiền pho tô mình cũng ko lấy được hoá đơn đỏ vì chỗ mình pho to của cửa hàng nhỏ nên mỉnh núng túng trong việc hoạch toán chi phí quá )

12. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoada01
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    hoada01 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bonbonyeu2009 Xem bài
    Mình cũng làm ở công ty tư vấn nhưng công ty mình nhỏ mà lại mới thành lập nhưng cũng đã nhận được mấy ct rồi mà mình thấy hoạch toán chi phí nhân công vào từng công trình thì khó thế là mình cho tất cả vào tài khoản 142 sau cuối năm mình phân bổ mà ko biết có được không có bạn nào có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé, (kể cả tiền pho tô mình cũng ko lấy được hoá đơn đỏ vì chỗ mình pho to của cửa hàng nhỏ nên mỉnh núng túng trong việc hoạch toán chi phí quá )
    mình cũng vậy mình hạch toán chung hết chứ tách riêng từng công trình thì dựa vào chỉ tiêu nào?
    bạn tìm chỗ photo có hóa đơn đỏ ấy. nhiều cỗ có hóa đơn mà