Chi phí của dự án hủy bỏ!

• Thread starter Cunbong0108
  • Ngày gửi
C

Cunbong0108

Sơ cấp
9/9/13
41
1
0
Thái Nguyên
Các Bác lão làng ơi cho em hỏi tý xíu: Đơn vị em có phát sinh chi phí tư vấn thiết kế cho một dự án sửa chữa nhưng đến khi thi công bị gặp điều kiện khách quan nên dự án phải hủy bỏ, không thực hiện. Giờ em đang băn khoăn không biết hạch toán chi phí tư vấn đã chi cho dự án sửa chữa hủy bỏ đó vào tài khoản nào? Dự án đã lập tư vấn thiết kế từ năm 2010 đến năm 2013 mới có quyết định hủy bỏ?
Rất mong nhận được sự trao đổi, gỡ rối từ các Bác!:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Chi phúi của dự án hủy bỏ!

Các Bác lão làng ơi cho em hỏi tý xíu: Đơn vị em có phát sinh chi phí tư vấn thiết kế cho một dự án sửa chữa nhưng đến khi thi công bị gặp điều kiện khách quan nên dự án phải hủy bỏ, không thực hiện. Giờ em đang băn khoăn không biết hạch toán chi phí tư vấn đã chi cho dự án sửa chữa hủy bỏ đó vào tài khoản nào? Dự án đã lập tư vấn thiết kế từ năm 2010 đến năm 2013 mới có quyết định hủy bỏ?
Rất mong nhận được sự trao đổi, gỡ rối từ các Bác!:

Theo mình: trong các DN Tư vấn - Thiết kế trường hợp này gặp khá nhiều. Trước đây bạn đã tập hợp chi phí vào chi tiết 154 ...- Nếu hồ sơ đã bàn giao cho bên CĐT và viết HĐ ghi nhận DT rồi, nay dự án bị hủy bạn vẫn đòi tiền TK. - Nếu không đòi được phải lập BB nói rõ lý do bên CĐT không trả tiền lúc đó viết HĐ điều chỉnh giảm DT. Nếu chi phí đang để trên 154 thì bạn HT có 154 nợ 811.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Theo mình: trong các DN Tư vấn - Thiết kế trường hợp này gặp khá nhiều. Trước đây bạn đã tập hợp chi phí vào chi tiết 154 ...- Nếu hồ sơ đã bàn giao cho bên CĐT và viết HĐ ghi nhận DT rồi, nay dự án bị hủy bạn vẫn đòi tiền TK. - Nếu không đòi được phải lập BB nói rõ lý do bên CĐT không trả tiền lúc đó viết HĐ điều chỉnh giảm DT. Nếu chi phí đang để trên 154 thì bạn HT có 154 nợ 811.

Hix, đòi được tiền hay ko là do DN, làm sao căn cứ vào việc không đòi được tiền để hủy hóa đơn, giảm doanh thu và không nộp thuế được bạn. Vì thực sự doanh thu đã phát sinh, đã xuất HĐ rồi chẳng qua ko đòi được tiền là do DN.
Với lại trường hợp này mình nghĩ chắc là chủ đầu tư chứ, nếu là đơn vị tư vấn thiết kế thì đã phát sinh chi phí tư vấn thì phải ghi nhận doanh thu, nộp thuế và đòi tiền là cái chắc, đâu cần quan tâm đến việc dự án tạm ngừng vì lí do gì.
Chủ top giải thích thêm nguyên nhân khách quan là gì vậy? Có được bồi thường gì không? Phải căn cứ vào đó thì Thuế mới cho đưa vào chi phí hay không.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hix, đòi được tiền hay ko là do DN, làm sao căn cứ vào việc không đòi được tiền để hủy hóa đơn, giảm doanh thu và không nộp thuế được bạn. Vì thực sự doanh thu đã phát sinh, đã xuất HĐ rồi chẳng qua ko đòi được tiền là do DN.
Với lại trường hợp này mình nghĩ chắc là chủ đầu tư chứ, nếu là đơn vị tư vấn thiết kế thì đã phát sinh chi phí tư vấn thì phải ghi nhận doanh thu, nộp thuế và đòi tiền là cái chắc, đâu cần quan tâm đến việc dự án tạm ngừng vì lí do gì.
Chủ top giải thích thêm nguyên nhân khách quan là gì vậy? Có được bồi thường gì không? Phải căn cứ vào đó thì Thuế mới cho đưa vào chi phí hay không.

Đúng thế nên mình mới nói: ... phải lập BB nêu rõ lý do bên CĐT ... trước khi viết HĐ điều chỉnh.

C

Cunbong0108

Sơ cấp
9/9/13
41
1
0
Thái Nguyên

Câu chuyện là thế này: Mình không phải là đơn vị tư vấn mà mình đã đi thuê tư vấn thiết kế cho dự án, nhưng giờ phải dừng dự án nên về phía dự án đã có chi phí tư vấn ghi nhận rồi. DN mình vẫn thanh toán đầy đủ cho bên cung cấp dịch vụ tư vấn, nhưng mình đang lăn tăn ghi chuyển từ 154 sang 811 có chuẩn không?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Câu chuyện là thế này: Mình không phải là đơn vị tư vấn mà mình đã đi thuê tư vấn thiết kế cho dự án, nhưng giờ phải dừng dự án nên về phía dự án đã có chi phí tư vấn ghi nhận rồi. DN mình vẫn thanh toán đầy đủ cho bên cung cấp dịch vụ tư vấn, nhưng mình đang lăn tăn ghi chuyển từ 154 sang 811 có chuẩn không?
Vậy bạn cho biết lí do phải dừng dự án là gì? Và bạn có được bồi thường chi phí này không?

C

Cunbong0108

Sơ cấp
9/9/13
41
1
0
Thái Nguyên

Chủ Top giải thích thêm là: mình là DN đi thuê tư vấn, CP TV đã thanh toán nhưng công việc đó không đi vào thực hiện mà dừng do hủy bỏ dự án.
Mình đã chuyển toàn biij chi phí thuê TV từ 154 sang 811. Các bạn thấy có hợp lý không?

Dự án dừng do nguyên nhân khách quan. Mình nhận được một phần tiền đền bù nhưng lại phải tổ chức lại dự án và thi công theo yêu cầu của bên khách quan đó.

Cảm ơn HO Anh Hue nhiều!:flower1::flower1::flower1::flower1::flower1:

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Chủ Top giải thích thêm là: mình là DN đi thuê tư vấn, CP TV đã thanh toán nhưng công việc đó không đi vào thực hiện mà dừng do hủy bỏ dự án.
Mình đã chuyển toàn biij chi phí thuê TV từ 154 sang 811. Các bạn thấy có hợp lý không?

Dự án dừng do nguyên nhân khách quan. Mình nhận được một phần tiền đền bù nhưng lại phải tổ chức lại dự án và thi công theo yêu cầu của bên khách quan đó.

Cảm ơn HO Anh Hue nhiều!:flower1::flower1::flower1::flower1::flower1:

Trừ trường hợp do nhà nước yêu cầu hủy dự án, còn lại phần chi phí dự án hủy bỏ sau khi bù trừ với phần bồi thường sẽ bị loại trừ khi tính thuế TNDN bạn nhé, ngoài ra thuế GTGT đầu vào của các chi phí liên quan đến dự án này cũng sẽ không được khấu trừ đâu. Lí do là phần chi phí này cũng như thuế GTGT đầu vào không phục vụ cho hoạt động kinh doanh trong kỳ.
Còn hạch toán bạn có thể cho vào TK 811.

Đúng thế nên mình mới nói: ... phải lập BB nêu rõ lý do bên CĐT ... trước khi viết HĐ điều chỉnh.

Ý mình ở đây người hỏi đang là chủ đầu tư ý.
Còn trường hợp bạn là nhà thầu thi công, ko thể vì lí do ko đòi được tiền mà ko xuất hóa đơn, ghi nhận DT được, kể cả bạn có lập biên bản hay ko.

C

Cunbong0108

Sơ cấp
9/9/13
41
1
0
Thái Nguyên

Cảm ơn các Bác nhiều nheieuf, nhờ các bác tư vấn giúp em vững tin hơn!

Cái này ngoài lề một chút: Em là thành viên mới nên không biết trích dẫn như các bác thế nào, hướng dẫn em phần trích dẫn để bài viết, trích dẫn và bình luận rõ ràng hơn, đọc dễ hiểu hơn với ạ!!!!!!!!!!!!!!

levanton

levanton

Cao cấp

Cảm ơn các Bác nhiều nheieuf, nhờ các bác tư vấn giúp em vững tin hơn!

Cái này ngoài lề một chút: Em là thành viên mới nên không biết trích dẫn như các bác thế nào, hướng dẫn em phần trích dẫn để bài viết, trích dẫn và bình luận rõ ràng hơn, đọc dễ hiểu hơn với ạ!!!!!!!!!!!!!!

Bạn muốn trích dẫn bài của thành viên khác, kề cả bài của bạn thi chọn bài viết đó, và click vào chữ "Trích dẫn" ơ góc phải, phía dưới của bài viết, sẽ xuất hiện nội dung:

['QUOTE=tên của ngươi viết]Nội dung cần trích dẫn ['/QUOTE] và bạn viết nội dung, ý kiến của bạn vào nội dung , lưu ý không viết vào bên trong dấu [....] là được.

C

Cunbong0108

Sơ cấp
9/9/13
41
1
0
Thái Nguyên

Cảm ơn bạn!
Sau khi post băn khoăn mình cũng tự lọ mọ, thấy cũng thành công rùi!

L

lytieulong2013

Sơ cấp
15/9/13
7
0
1
37
HCM

Làm kế toán rắc rối thật.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Rắc rối nhưng cũng thú vị đấy chứ bạn!
Những lúc băn khoăn rất mong nhận được sự gỡ rối từ đồng môn đấy!
Bạn cunbong lưu ý những hóa đơn GTGT đầu vào của dự án bạn đã kê khai khấu trừ sẽ không được khấu trừ do hủy dự án đâu nhé.

C

Cunbong0108

Sơ cấp
9/9/13
41
1
0
Thái Nguyên

Bạn cunbong lưu ý những hóa đơn GTGT đầu vào của dự án bạn đã kê khai khấu trừ sẽ không được khấu trừ do hủy dự án đâu nhé.
Mình thấy sót quá, dự án bỏ tương đối nhiều tiền ra giờ phải hủy bỏ, tiếc tiếc quá!
Phần quyết định phê duyệt quyết toán chi phí hủy bỏ phải phê duyệt cả thuế GTGT và chi phí tư vấn phải không amtich?
Cảm ơn amtich nhiều nhé!:flower::flower::flower:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Ðề: Chi phí của dự án hủy bỏ!

Cho mình hỏi thêm trường hợp chi phí khảo sát, thiết kế công trình bị dừng do không khả thi (doanh nghiệp vẫn đang hoạt động bình thường) thì ngoài phần giá trị phát sinh theo dự án chuyển sang chi phí khác 811, phần thuế GTGT đầu vào tương ứng đã khấu trừ có phải loại ra không? Xin cảm ơn.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí của dự án hủy bỏ!

Cho mình hỏi thêm trường hợp chi phí khảo sát, thiết kế công trình bị dừng do không khả thi (doanh nghiệp vẫn đang hoạt động bình thường) thì ngoài phần giá trị phát sinh theo dự án chuyển sang chi phí khác 811, phần thuế GTGT đầu vào tương ứng đã khấu trừ có phải loại ra không? Xin cảm ơn.
Phần thuế GTGT này không liên quan đến hoạt động kinh doanh chịu thuế GTGT (do dự án đang trong quá trình triển khai và chưa đi vào hoạt động), do đó nhiều khả năng Thuế sẽ không cho bạn khấu trừ phần thuế này.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Trừ trường hợp do nhà nước yêu cầu hủy dự án, còn lại phần chi phí dự án hủy bỏ sau khi bù trừ với phần bồi thường sẽ bị loại trừ khi tính thuế TNDN bạn nhé, ngoài ra thuế GTGT đầu vào của các chi phí liên quan đến dự án này cũng sẽ không được khấu trừ đâu. Lí do là phần chi phí này cũng như thuế GTGT đầu vào không phục vụ cho hoạt động kinh doanh trong kỳ.
Còn hạch toán bạn có thể cho vào TK 811.
Ý mình ở đây người hỏi đang là chủ đầu tư ý.
Còn trường hợp bạn là nhà thầu thi công, ko thể vì lí do ko đòi được tiền mà ko xuất hóa đơn, ghi nhận DT được, kể cả bạn có lập biên bản hay ko.

Sao lại không thể ... khi DT này không được thực hiện vì lý do nào đó? ở trên mình nói ở trường hợp nhận thầu đã viết HĐ ghi nhận DT rồi thì viết HĐ điều chỉnh lại.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Sao lại không thể ... khi DT này không được thực hiện vì lý do nào đó?
Nếu theo cách hiểu của bạn thì đây là thực hiện rồi chứ không phải ko thực hiện được, và thực hiện rồi thì nguyên tắc thu được tiền hay ko cũng phải xuất HĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA