Thanh toán dịch vụ khám sức khỏe bên ngoài

• Thread starter haiyenyen
  • Ngày gửi
H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
41
vũng tàu
Mình đang có một vấn đề mong cả nhà giúp đỡ:
Đơn vị mình T03/2011 được giao thêm phần khám sức khỏe định kỳ cho các cán bộ, CNV tại các công ty, xí nghiệp. thực ra cứ thế khám thì dễ rồi nhưng vì đơn vị mình còn thiếu một số chuyên khoa nên phải gủi bệnh nhân qua trung tâm khác khám.
VD: Bên cty A họ yêu cầu khám cho họ phần: Siêu âm, XQ, khám tổng quát.... mà bên mình thì lại không có XQ nên gửi qua trung tâm khác khám. vậy cho mình hỏi
- Hóa đơn mình xuất cho cty A có phần XQ không?
- nếu xuất được thì phần thu đó ghi nhận như thế nào? thủ tục trả cho trung tâm kia?
* Mình có lên cục thuế hỏi thì người ta có hướng dẫn:
- Vẫn lên biên lai của đơn vị mình cho cty A
- Trung tâm kia phải xuất biên lai cho đơn vị mình và mình thanh toán như chi phí đầu vào.
không biết cục thuế hướng dẫn như vậy có đúng không?
nếu cả nhà đã có ai làm nghiệp vụ này rồi mong chỉ giúp nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn đã hỏi thẳng cục thuế & được trả lời mà còn phân vân nữa sao ^^.
Bạn nên kiểm tra về mặt pháp lý là những phần bên bạn thiếu có phải do không được phép làm hay là được phép làm nhưng chưa có điều kiện làm? nếu những phần đó bên bạn chưa có chức năng nhưng vẫn đi xuất hóa đơn thì sau này kiểm tra ra sẽ bị bắt tội không được làm mà cố ý làm đó. cái này nó quan trọng chứ hướng dẫn như trên là đúng rồi.

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
41
vũng tàu
Đúng là mình vẫn còn phân vân vì đây là nghiệp vụ đầu tiên nên mình phải chắc chắn, tuy mình đã hỏi cục thuế rồi nhưng mình vẫn muốn chia sẻ với các member trên diễn đàn để hiểu hơn và học hỏi kinh nghiệm thực tế từ các member.
Đơn vị mình đủ pháp lý để làm nhưng do còn thiếu trang thiết bị y tế nên không thể thực hiện được đấy bạn ạ, cám ơn bạn nhiều nhé

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
tôi đang thắc mắc rằng, mục XQ đơn vị bạn không có thì đương nhiên sẽ không nằm trong khung giá thu phí của đơn vị thì làm sao xuất biên lai, rồi sao đưa vào phí lệ phí được
* Mình có lên cục thuế hỏi thì người ta có hướng dẫn:
- Vẫn lên biên lai của đơn vị mình cho cty A
- Trung tâm kia phải xuất biên lai cho đơn vị mình và mình thanh toán như chi phí đầu vào.
Xuất biên lai hay hóa đơn?
tôi nghĩ phần thu bạn tách làm 2: những cái có trong phần thu của đơn vị thì đưa vào biên lai, phần XQ phải nhờ đơn vị khác thì xuất hóa đơn xem như khoản thu dịch vụ

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
41
vũng tàu
Phần XQ đơn vị mình được phép làm, nhưng do đơn vị chưa trang bị được máy chụp nên phải nhờ đến đơn vị khác.
Đơn vị mình chỉ sử dụng biên lai thu phí thôi, không sử dụng hoá đơn.
rất mong được trao đổi thêm với các bạn và anh SAA

X

xuanytdp

Sơ cấp
26/9/10
12
0
1
Sơn La
Do đơn vị bạn chưa có loại máy và thiết bị đó nên bạn có thể làm như sau:

Bạn vẫn xuất hóa đơn cho công ty A có phần siêu âm và chụp XQ ; nhưng bạn cần có 02 bộ hợp đồng với 2 đơn vị; 1 hợp đồng với công ty A tôi VD là 50 triệu và bạn cũng xuất hóa đơn cho họ là 50 triệu; còn 1 hợp đồng với phòng khám có máy siêu âm và XQ là: 30 triệu ;như vậy phần của cơ quan bạn làm chỉ có 20 triệu phải không? và phòng khám kia họ không cần phải xuất hóa đơn 30 triệu cho bạn đâu vì nếu như vậy cùng một nội dung công việc với giá trị hợp đồng chỉ có 30 triệu họ phải nộp phí 2 lần , 1 lần là họ xuất hóa đơn cho bạn và 1 lần là bạn xuất hóa đơn cho công ty A bạn chỉ cần kẹp bộ hợp đồng của họ vào chi ra 27trieu trả họ còn 3 triệu bạn gữi lại để nộp phí YTDP hộ họ là được khi hạch toán khoản này bạn chỉ cần như sau: khi thu Nợ 112/ có 3118: 30 triệu khi chi ra bạn HT: nợ 3118/ có 112: 27 triệu; có 333: 3 triệu nếu là tiền chuyển khoản ; nếu là tiền mặt thì bạn thay là 111 là ổn nhưng lưu ý là bạn phải kê chi tiết trong hợp đồng là họ chụi trách nhiệm nộp thuế TNCN theo luật định và để lại 10% của hợp đồng để cơ quan bạn nộp phí YTDP hộ nhé . Còn phần 20 triệu của cơ quan bạn hạch toán bình thường nợ 112/có 511: 20 triệu. Trường hợp này đơn vị mình cũng làm thế và khi chuyển khoản kho bạc cũng OK không vấn đề gì đâu, họ có hỏi tại sao ko có hóa đơn thì mình cứ giải trình đây là hợp đồng 2 bên hợp tác cùng có lợi và thống nhất chỉ 1 bên xuất hóa đơn tránh trùng lặp nộp phí 2 lần nếu không có họ thì mình cũng không thể có được khoản thu này để mà tăng nguồn thu phải không bạn khi quyết toán Sở tài chính cũng OK vì mình làm như vậy ko sai, thuế mình nộp cũng đầy đủ, đây chỉ là phần mình chỉ là phải thu và phải trả thôi, thuế thì họ cũng để lại cho mình nộp rồi. Chúc bạn thành công nhé!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA