Chế độ lương thưởng hợp lý đối với công ty TNHH một thành viên

• Thread starter thaokhoi79
  • Ngày gửi
T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội
Em chào anh chị

Em đang phải xây dựng chế độ lương thưởng cho công ty. Công ty em là cty TNHH một thành viên, mới thành lập năm 2011, đến bj được 2 năm ( cty em có khoảng 20-25 thành viên thôi ạ). Em đang có một vấn đề không biết nên xây dựng một chế độ lương thưởng thế nào cho hợp lý, mong anh chị giúp đỡ ạ.
1. Bao lâu thì nên xét nâng lương cho nhân viên, tỉ lệ nâng lương là bao nhiêu thì hợp lý

2. Ngoài tháng lương thứ 13, nên xét thưởng thêm gì cho nhân viên để giúp nhân viên làm việc hiêu quả hơn và gắn bó lâu dài với công ty hơn.

Về vấn đề nâng lương, em tham khảo một số nơi là nên xét 1 hoặc 2 năm/lần. Nhưng tỉ lệ em chưa bít bao nhiêu cho hợp lý và cũng không thể cứ tăng lương mãi được

Thưởng em nghĩ nên theo tỉ lệ chiếm bao nhiêu phần trăm doanh thu của công ty, nhưng tỉ lệ bao nhiêu thì em cũng đang bị tắc ạ :) . Những năm công ty có lỗ thì nên xét thưởng như thế nào ạ?

Em mong anh chị cao tay giúp đỡ em.
Em cảm ơn ạ :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Ðề: Chế độ lương thưởng hợp lý đối với công ty TNHH một thành viên

Em chào anh chị

Em đang phải xây dựng chế độ lương thưởng cho công ty. Công ty em là cty TNHH một thành viên, mới thành lập năm 2011, đến bj được 2 năm ( cty em có khoảng 20-25 thành viên thôi ạ). Em đang có một vấn đề không biết nên xây dựng một chế độ lương thưởng thế nào cho hợp lý, mong anh chị giúp đỡ ạ.
1. Bao lâu thì nên xét nâng lương cho nhân viên, tỉ lệ nâng lương là bao nhiêu thì hợp lý

2. Ngoài tháng lương thứ 13, nên xét thưởng thêm gì cho nhân viên để giúp nhân viên làm việc hiêu quả hơn và gắn bó lâu dài với công ty hơn.

Về vấn đề nâng lương, em tham khảo một số nơi là nên xét 1 hoặc 2 năm/lần. Nhưng tỉ lệ em chưa bít bao nhiêu cho hợp lý và cũng không thể cứ tăng lương mãi được

Thưởng em nghĩ nên theo tỉ lệ chiếm bao nhiêu phần trăm doanh thu của công ty, nhưng tỉ lệ bao nhiêu thì em cũng đang bị tắc ạ :) . Những năm công ty có lỗ thì nên xét thưởng như thế nào ạ?

Em mong anh chị cao tay giúp đỡ em.
Em cảm ơn ạ :)

Lương t13 có thể tính mức lương đóng BH hoặc tổng lưởng.
Bậc lương một năm tăng từ 5%-10%
Thưởng lương t13, có thể chia làm nhiều cách: trong năm nếu xếp loại A được 2 tháng lương, loại B 1.5 tháng lương, loại C 1 tháng lương (Tùy tình hình trong năm làm ăn đc hay k đc có thể thay đổi mức thưởng vào cuối năm có thể nhìu hơn hay ít hơn nhưng thấp nhất là 1 tháng lương. Nếu làm ăn thua lỗ nhìu thì cuối năm cố gắng k nợ lương là ok- và tình hình kình doanh thua lỗ là mọi công nhân viên điều bít để k phải khiện cáo cuối năm k thưởng)
Khi lập mức thưởng bạn nên hỏi ý kiến sếp để lấy mức hợp lý với tình hình kinh doanh công ty

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA