Xin biên bản xác nhận hóa đơn hỏng

• Thread starter maysudo
  • Ngày gửi
M

maysudo

Guest
Tình hình là bên em có 1 hóa đơn đầu vào bị nhòe mất dấu do nước mưa, em muốn làm cái biên bản xác nhận hóa đơn hỏng và nhờ bên bán photo liên 1 xác nhận để e dùng thay liên 2 bị hỏng này, anh chị nào có mẫu biên bản xác nhận hóa đơn hỏng trong trường hợp này cho em xin nhé.
Em xin trân thành cảm ơn

maysudo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuyentau

Guest
5/9/13
2
0
0
ha noi
Ðề: Xin biên bản xác nhận hóa đơn hỏng

Trường hợp như vậy bạn gửi trả hóa đơn cho bên bán, yêu cầu họ làm biên bản hủy hóa đơn, bên mình xác nhận, rồi nhận hóa đơn mới thay thế cho hóa đơn cũ. Nhớ là yêu cầu họ viết hóa đơn mới rồi mới ký vào biên bản xác nhận hủy hóa đơn nhé.

1

1989lanphuong

Guest
17/8/13
108
0
16
Long An

Trường hợp như vậy bạn gửi trả hóa đơn cho bên bán, yêu cầu họ làm biên bản hủy hóa đơn, bên mình xác nhận, rồi nhận hóa đơn mới thay thế cho hóa đơn cũ. Nhớ là yêu cầu họ viết hóa đơn mới rồi mới ký vào biên bản xác nhận hủy hóa đơn nhé.

Vời trường hợp hủy hóa đơn này ghi lý do hủy là gì, vì mình cũng hay lập biên bản hủy hóa đơn lắm, nhưng nhiều lúc không biết ghi lý do hủy thế nào cho phù hợp???

M

maysudo

Guest

Mình tưởng hủy hóa đơn chỉ trong trường hợp ghi sai thui chứ, còn đây là bị hỏng mất cái dấu đỏ của bên bán hàng do bên mình đi mưa nên vậy, mình tưởng trường hợp này là hóa đơn hỏng chứ

Thân!
maysudo

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Nói chung về mẫu biên bản xác nhận sự việc hỏng hóa đơn thì không có quy định cụ thể. Trong TT 64/2013 thì chỉ nêu chung chung về nội dung xử lý đối với trường hợp mất, cháy, hỏng cụ thể
"2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn."
Mình có thấy 1 mẫu trên mạng, bạn tham khảo theo mẫu này nhé.
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
-----------------------

BIÊN BẢN MẤT HÓA ĐƠN GTGT

Hôm nay, ngày ….. tại Công ty …..
Hai bên chúng tôi gồm:
BÊN A:( Bên bán)
Công ty ….
Địa chỉ:
Mã số thuế:
Người đại diện:
Chức vụ:
BÊN B: ( Bên Mua)
Công ty ….
Địa chỉ:
Mã số thuế:
Người đại diện:
Chức vụ:
Chúng tôi cùng tiến hành lập bên bản với nội dung sau:
Ngày .......... bên A lập hoá đơn cho bên B với nội dung:
• Xeri . .
• Số ....
• Nội dung bên A Xuất …….cho bên B
• Số tiền là ....đ (..........................).
Tuy nhiên, sau khi bên B nhận hoá đơn ( LÝ DO HỎNG)
Vậy chúng tôi lập BB này để xác nhận việc bên B làm hỏng số hóa đơn trên là cơ sở để thông báo các cơ quan chức năng.....
Biên bản được lập thành 2 bản gồm 01 trang mỗi bên giữ một bản có giá trị như nhau.
ĐẠI DIỆN BÊN A ĐẠI DIỆN BÊN B

Thân.

M

maysudo

Guest

Cảm ơn bạn nhiều nhé :021:

Thân!
maysudo

À cho mình hỏi thêm, trường hợp này thì bên bán phải báo cáo hóa đơn hỏng lên thuế không quá 5 ngày phải không? theo NĐ 51/2010/NĐ-CP thì làm mất hóa đơn thì phạt từ 1-5tr vậy hỏng hóa đơn có bị phạt j không, lỗi này do bên mình mà họ lại phải nộp phạt thì tội lắm.:wall:

maysudo.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Mình có một tờ hóa đơn chỉ bị nhòe không nhìn thấy gì phần chức danh của giám đốc thì có sao không cả nhà?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA