Hạch toán nghiệp vụ hàng hóa bị hư hỏng

• Thread starter nguyen thi thu hang
  • Ngày gửi
N

nguyen thi thu hang

Guest
9/12/05
6
0
0
42
Da Nang
Anh chị nào giúp em với, cty em kinh doanh hàng vi tính nhập khẩu, cuối tháng kiểm kê phát hiện 1 số hàng hư hỏng nặng ko thể khắc phục phải loại bỏ, em phải xử lí nhu the nào, và định khoản làm sao
Cam ơn nhiều nhiều ...
Chúc mọi người Giáng sinh vui vẻ

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
nguyen thi thu hang nói:
Anh chị nào giúp em với, cty em kinh doanh hàng vi tính nhập khẩu, cuối tháng kiểm kê phát hiện 1 số hàng hư hỏng nặng ko thể khắc phục phải loại bỏ, em phải xử lí nhu the nào, và định khoản làm sao
Cam ơn nhiều nhiều ...
Chúc mọi người Giáng sinh vui vẻ
Bạn hạch toán:
Nợ 138
Có 156
Có 133
Sau đó tìm ra nguyên nhân và hạch toán vào đối tượng chịu trách nhiệm về thiệt hại này.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Tốt nhất là bạn nên lập quỹ dự phòng cho loại rủi ro này và nhớ lập biên bản chi tiết cho việc giám định, hủy bỏ hàng ... và phải gởi 1 bản cho cơ quan quản lý thuế

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Phần biên bản huỷ bỏ này minh nghĩ bạn cần phải có sự xác nhận của cán bộ quản lý thị trường đấy. Nó phức tạp đấy không có đầy đủ giấy tờ sau này không quyết toán được đâu.

L

lanlh

Guest
2/6/05
7
0
0
43
việt nam
To Nguyen Thi Thanh Hang:
Theo thông tư số 89 hướng dẫn về chuẩn mực kế toán hàng tồn kho đối với hàng hao hụt, mất mát như sau:
Nợ TK 1381
Có TK 152,153,155,156
Sau khi xác định nguyên nhân thì sẽ xử lý:
Nợ TK 334(phần do CBCNV làm tổn thất)
Nợ TK632 (phần còn lại sau khi đã thu của CBCNV)
Có TK 1381
Vì thế phải xác định nguyên nhân hư hỏng ở đây là do đâu.
Ngoài ra, mặc dù hư hỏng nhưng chắc là vẫn bán hoặc thanh lý được một số bộ phận chứ nhỉ( vi tính mà).Thì theo tớ phần thu hồi này sẽ được hạch toán như sau:
Nợ TK 111,112...
Có TK 711
To underware:
Tớ nghĩ phần thuế GTGT đầu vào tương ứng vơi số hàng hoá hư hỏng đó mĩnh vẫn đựơc khấu trừ chú nhỉ( Nghĩa là sẽ không có bút toán Nợ TK 138/Có TK133.
Các bạn thử xem thế nào nhé!

N

nguyen thi thu hang

Guest
9/12/05
6
0
0
42
Da Nang
To underware:

Đây là vấn đề mà mình cần mọi người giúp, Ghi C133 theo giá vốn hay giá bán, và mình cũng nói rõ là cty mình kinh doanh vi tính secondhand nhập khẩu, trong hợp đồng mua bán với đối tác có phần ghi rõ la hàng hoá này sử dụng được 80%, 20% con lại là ko đảm bảo chất lượng, vậy minh sẽ quy trách nhiệm cho ai

H

hongvtj

Guest
11/12/07
3
0
0
Bình Dương
Anh chi cho e hoi
cty e la don vi gia cong wash cho 1 dơn vi a, do ben e lam hu và mat 1 so hang don vi a
so hang bi mat va hu nen don vi a xuat hoa don dau vao cho ben e
nhu vay ben e hach toan nhu the nao?

P

phamphuonghd

Guest
4/12/10
3
0
0
39
Hải Dương
hạch toán nghiệp vụ hàng hoá bị hư hỏng

Đây là vấn đề mà mình cần mọi người giúp, Ghi C133 theo giá vốn hay giá bán, và mình cũng nói rõ là cty mình kinh doanh vi tính secondhand nhập khẩu, trong hợp đồng mua bán với đối tác có phần ghi rõ la hàng hoá này sử dụng được 80%, 20% con lại là ko đảm bảo chất lượng, vậy minh sẽ quy trách nhiệm cho ai

nếu không quy trách nhiệm được cho ai thì hạch toán:
Nợ 1388
có 156
và Nợ 811
Có1388
các bác xem em hạch toán như vậy có đựoc ko?
rất mong hồi âm

Sửa lần cuối:
H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
Cho e hỏi nếu công ty em kinh doanh mặt hàng rau xanh cuối ngày rau hỏng phải hủy bỏ thì hạch toán như thế nào ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho e hỏi nếu công ty em kinh doanh mặt hàng rau xanh cuối ngày rau hỏng phải hủy bỏ thì hạch toán như thế nào ạ?

Công ty phải có quy chế quy định rõ ràng về việc hủy bỏ rau cuối ngày hỏng. Khi hủy phải có biên bản. Biên bản thẩm định phải kê chi tiết tên, số lượng, giá trị hàng hoá phải huỷ bỏ, nguyên nhân phải huỷ bỏ, giá trị thu hồi được do bán thanh lý, giá trị thiệt hại thực tế.

Hạch toán: Nợ 632/Có 156

• Like
Reactions: Heo BéOO
H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
E xin phép hỏi ngu nốt một câu. Vì đang làm đề mà bí quá. Mong WKTER giúp
Mua một thiết bị sản xuất đã thanh toán bằng tghn 330.000 ( thuế VAT 10%). Trong đó tài sản này được bù đắp 130.000 bằng NV XDCB còn lại là NVKD thì định khoản thế nào ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
E xin phép hỏi ngu nốt một câu. Vì đang làm đề mà bí quá. Mong WKTER giúp
Mua một thiết bị sản xuất đã thanh toán bằng tghn 330.000 ( thuế VAT 10%). Trong đó tài sản này được bù đắp 130.000 bằng NV XDCB còn lại là NVKD thì định khoản thế nào ạ?
Ghi tăng TSCĐ bình thường, thêm bút toán chuyển NV ĐTXDCB sang NVKD 130.000

P/S: Cái đề bài này từ thời cổ lai hy rồi, cơ chế tài chính DNNN bây giờ không còn quy định ghi nhận nguồn kiểu này nữa.

• Like
Reactions: Heo BéOO
H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
Ghi tăng TSCĐ bình thường, thêm bút toán chuyển NV ĐTXDCB sang NVKD 130.000

P/S: Cái đề bài này từ thời cổ lai hy rồi, cơ chế tài chính DNNN bây giờ không còn quy định ghi nhận nguồn kiểu này nữa.
Thanks anh. Htrc e gặp ngay quả test đề tn. :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA