Thu nhập tổng hợp từ tiền lương và hoa hồng Đại lý bảo hiểm! S.O.S!!!

• Thread starter Pizza85
  • Ngày gửi
Pizza85

Pizza85

Guest
5/2/07
17
0
0
HN
3 tháng đầu năm 2011 em có phát sinh thu nhập từ 3 nơi:
- Hoa hồng được hưởng từ việc làm đại lý công ty Bảo hiểm tháng 3/2011: 1.120.000 (hết tháng 3 là em nghỉ)
- Tiền lương ở 1 cty TNHH vận tải hàng tháng (e đăng ký chỉ để nộp BHXH) là : 1.350.000 (hết tháng 3 em cũng kết thúc)
- Tiền lương ở cty hiện đang làm chính là : 4.000.000

Các bác cho em hỏi:
1. Hàng tháng em có phải nộp thuế TNCN hay ko? (em ko có giảm trừ gia cảnh)
2. Nếu phải nộp thuế TNCN thì phải làm tờ khai và nộp thuế hàng tháng hay cuối năm 2011 em làm quyết toán thì nộp một thể?
3. Qua 3 tháng rồi em mới rõ đc tình hình thu nhập nên nếu chưa nộp thuế có bị phạt gì ko ạ??

Rất mong các bác chỉ giáo giúp em vụ này. Tks các bác nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Để trả lời câu hỏi của bạn, mình muốn biết 3 nơi bạn làm việc trên đều kí hợp đồng lao động với bạn?

Pizza85

Pizza85

Guest
5/2/07
17
0
0
HN
Cty bảo hiểm và cty vận tải mình làm trên 1 năm nên có hợp đồng lđ rồi. Còn cty hiện tại đang làm thì tháng 3 vẫn là tháng thử việc.

H

hanhphucgiandon

Trung cấp
30/6/10
59
2
8
bắc giang
mình cũng muốn bít về cách tính thuế TNCN cho một người làm nhiều công ty. Ai bít thì trả lời cho mọi người cùng bít nhé. thks

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Như vậy, bạn đều có hđld >3 tháng ở cả ba công ty trên và hàng tháng họ đã kê khai và nộp thuế TNCN của những nhân viên cty họ trong đó có bạn theo biểu thuế lũy tiến từng phần.

Bạn cần phân biệt rõ hợp đồng của bạn với DN bảo hiểm là hợp đồng lao động hay hợp đồng môi giới bảo hiểm. Nếu đó là hợp đồng môi giới bảo hiểm, bạn nhận hoa hồng bảo hiểm 3 tháng đầu năm, mình nghĩ đó là khoản net mà bạn nhận được sau khi đơn vị đã trích trừ thuế -> khoản thuế này bạn nên y/c đơn vị xuất chứng từ khấu trừ thuế để cuối năm bạn làm quyết toán thuế.

Bạn tự làm quyết toán thuế năm 2011 chứ không phải kê khai tháng

Bạn chú ý thông báo với cả 3 công ty rằng bạn có thu nhập ở nhiều nơi để tạo thuận tiện cho họ khi quyết toán thuế và chọn 1 trong 3 nơi đăng ký giảm trừ cho bản thân mình (theo mình nơi nào có thu nhập cao nhất)

Pizza85

Pizza85

Guest
5/2/07
17
0
0
HN
Với cty bảo hiểm thì mình ký hợp đồng làm đại lý bảo hiểm cho họ.
Cho mình hỏi thêm chút nữa là tổng thu nhập ở 3 nơi thì thuộc diện chịu thuế rồi nhưng ở từng cty mình đều có thu nhập chưa đến mức chịu thuế (<4tr) tức là ko có chứng từ gì liên quan đến việc nộp thuế vậy chứng từ khấu trừ thuế cuối năm mình cần xin từ các công ty là gì? (Bảng lương hay ntn vì lương được chuyển khoản)
Ngoài ra, đến hết tháng 3 thì mình đã chấm dứt hợp đồng lđ với cty bảo hiểm và vận tải chỉ còn làm cho cty hiện tại thôi:
- Nếu cả năm tổng thu nhập của mình ko phải chịu thuế thì có cần làm qtoán thuế TNCN nữa hay ko?
- Nếu những tháng còn lại (từ tháng 4 - tháng 12) nếu mình thuộc dạng chịu thuế và cty đã nộp hàng tháng rồi thì cuối năm mình "xử" ntn?

TH của mình hơi loằng ngoằng, bạn kiên nhẫn giải đáp giúp nhé. Tks!

Thanks bạn!

Q

quyanh1881

Guest
10/1/08
6
0
0
vinh -nghe an
Với công ty Bảo hiểm và công ty vận tải bạn nên xin một bản xác nhận tổng tiền lương mà các công ty đó đã trả cho bạn đến thời điểm bạn nghỉ việc. Rồi bạn nạp 02 bản xác nhận lương trên cho công ty chính mà bạn đang làm kèm theo giấy uỷ quyền quyết toán thuế nhờ công ty quyết toán thu nhập cá nhân của bạn luôn. Nếu cộng dồn lương cả 3 công ty trên đến mức nạp thuế thu nhập thì mình nạp nếu chưa đến thi thôi

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Với cty bảo hiểm thì mình ký hợp đồng làm đại lý bảo hiểm cho họ.
Cho mình hỏi thêm chút nữa là tổng thu nhập ở 3 nơi thì thuộc diện chịu thuế rồi nhưng ở từng cty mình đều có thu nhập chưa đến mức chịu thuế (<4tr) tức là ko có chứng từ gì liên quan đến việc nộp thuế vậy chứng từ khấu trừ thuế cuối năm mình cần xin từ các công ty là gì? (Bảng lương hay ntn vì lương được chuyển khoản)
Bạn xin họ cái bảng tính lương chi tiết cho bạn, có dấu treo của họ -2 bản

Ngoài ra, đến hết tháng 3 thì mình đã chấm dứt hợp đồng lđ với cty bảo hiểm và vận tải chỉ còn làm cho cty hiện tại thôi:
- Nếu cả năm tổng thu nhập của mình ko phải chịu thuế thì có cần làm qtoán thuế TNCN nữa hay ko?
- Nếu những tháng còn lại (từ tháng 4 - tháng 12) nếu mình thuộc dạng chịu thuế và cty đã nộp hàng tháng rồi thì cuối năm mình "xử" ntn?
Cả hai trường hợp bạn vẫn phải quyết toán như bình thường. Nếu từ tháng 4 đến hết tháng 12, hàng tháng bạn có phát sinh số thuế TNCN phải nộp và cty hiện tại đã trích thì cuối tháng 12 bạn y/c công ty phát hành cho bạn cái chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho cả năm để bạn có thể làm quyết toán thuế cho mình

Pizza85

Pizza85

Guest
5/2/07
17
0
0
HN
Thanks bạn happygalquyanh1881 nhiều nhiều nhé!

N

Nguyenthingamd

Guest
15/7/09
1
0
0
Cau giay, ha noi
Thu nhập tổng hợp từ tiền công và hoa hồng mội giới

Chào các bạn,

Mình đang có vấn đề cần được các bạn chia sẻ và tư vấn:
Hàng tháng Mình có nhận hoa hồng môi giới ở một công ty với số tiền là 40-50 triệu đồng/tháng, và Cty đó đã khấu trừ 10% TNCN và đã nộp vào NSNN rồi. Còn mình đang làm ở cty có ký hợp đồng dài hạn có thu nhập từ 6-8 triệu đồng/tháng.
Vậy cho mình hỏi khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân thì mình phải cộng số tiền hoa hồng và tiền lương để tính thuế TNCN hay mình chỉ tổng hợp số tiền trên và tính thuế TNCN từ tiền lương thôi bởi vì tiền hoa hồng đã khấu trừ thuế rồi? Mình cứ lăn tăn, mình có tìm hiểu các tài liệu, nhưng tài liệu nói chung chung quá, mong các bạn giúp đỡ.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Thu nhập tổng hợp từ tiền công và hoa hồng mội giới
- Bạn tổng hợp tất cả thu nhập bạn đã nhận rồi xác định lại thuế TNCN phải nộp cả năm theo biểu luỹ tiến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA