Cách lập báo cáo tài chính hợp nhất

• Thread starter hath39c
  • Ngày gửi
H

hath39c

Guest
13/12/10
0
0
0
36
hà nội
Kể từ 01/01/2015 quy định về lập và trình bày báo cáo tài chính hợp nhất
sẽ được thực hiện theo
Thông tư 202/2014/TT-BTC
Các bạn trao đổi tiếp bên mục Báo cáo tài chính hợp nhất

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------​

Chào Anh Chị!
Em dân kế toán mới vào nghề chưa có kinh nghiệp nhiều trong lĩnh vực lập báo cáo tài chính. Mong các anh, chị , cô, bác giúp đỡ.
Công ty em là công ty cổ phần em phải lập báo cáo tài chính hợp nhất vào các quí nhưng em chưa lập bao giờ nên không biết cách lập như thế nào? mong các anh chị tư vấn giúp em.
- khi lập báo cáo tài chinh hợp nhất doanh thu nội bộ và chi phí nội bộ phải loại trừ ra khỏi báo cáo tài chính.
- Vậy khoản hàng bán bị trả lại( ở công ty con trả lại cho công ty mẹ) có được phản ánh bình thường ko hay phải loại trừ ra khỏi báo cáo tài chính hợp nhất? vì khoản này làm giảm doanh thu bán hàng của công ty mẹ.
Thanks!

Xài tạm Mediafire các pro:
QUI DINH HOP NHAT.rar
Đây là cái Slide: http://www.mediafire.com/?6g9saqlcct7c8wz
Còn đây là cái Thông tư 161: http://www.mediafire.com/?0d4vn6yejphgn7j
Chịu khó ngồi nghiên cứu, hợp nhất báo cáo tài chính không dễ như ăn bún chả đâu "cháu".

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngohakt1987

Sơ cấp
20/4/11
42
0
6
36
Hà Nội
thanks. Cháu lập bảng báo cáo hợp nhất chú xem thử hộ cháu đúng ko chú nhé

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
BCTC hợp nhất là cả một vấn đề lớn đó bạn à, có hai trường hợp cần xem xét
- Nếu BCTC cộng ngang: Thì chỉ cần lập và cộng ngang các chỉ tiêu, loại trừ doanh thu nội bộ, công nợ nội bộ là xong
- Còn nếu hợp nhất BCTC (công ty mẹ, công ty con) thì nó khó hơn trường hợp cộng ngang là phải xác định lợi thế thương mại, lợi ích của cổ đông thiểu số, loại trừ nguồn vốn......

Mình có một file khi nào dảnh up lên cho anh em xem (của công ty kiểm toán DTL)

Định gửi bộ tài liệu để bạn tham khảo tuy nhiên chức năng "Tải file từ máy" không dùng được và link: HostMonster "www.webketoan.net/upload"cũng die nốt.
Gửi cái địa chỉ email tôi send về nhà đọc... hà hà...:angel:

Ban có thể gửi cho mình một bộ để tham khảo thêm được không
Mail thechung.aa@gmail.com
Thanks
Thân

• Like
Reactions: Ngô Thị Hảikt
N

ngohakt1987

Sơ cấp
20/4/11
42
0
6
36
Hà Nội
Ăn bún trả sao ko khó. Nếu ko có money làm sao mà ăn được
Trong báo cáo tài chính hợp nhất phần lợi thế thươg mại và lợi ích của các cổ đông thiểu số làm thế nào để xác định được, Anh chị có tài liệu phần đó ko cho em với. thanks

N

ngohakt1987

Sơ cấp
20/4/11
42
0
6
36
Hà Nội
đọc xong sline mà làm luôn được thì đâu cần phải đi học nữa hehe. Thanks!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cái slide của bác ấy rất hay, anh em chịu khó nghiên cứu và suy ngẫm là sẽ ra thôi, trước tôi cũng học và làm theo và làm được từ một cái slide tương tự của bác đó, anh em cố gắng nghiên cứu và suy nghĩ, để tâm chút nhé[/U][/B][/COLOR][/B][/URL]
Đọc thêm chuẩn mực kế toán nữa là ra mà
http://www.webketoan.vn/forum/members-96513/marlboro/

V

vampire0708

Guest
18/5/11
1
0
0
tphcm
thanks a nhiều^^em kg phải chuyên ngành này nhưng em cũng mún tìm hiểu xem sao, có j` théc méc xin các tiền bối chỉ giáo.

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Chú Marlboro ơi gửi cho cháu một bản với. Mail của cháu hung.supeman89@yahoo.com . Thanks chú nhiều nhé.

Chú Marlboro ơi, cháu mới làm kế toán được 2 tháng chưa biết được gì cả. Chú giúp cháu với. Cháu muốn hỏi cái BCTC đó chú ạh. Cháu muốn làm BCTC trên cell thì cần có những loại sổ sách, cách nhập chứng từ như thế nào vậy chú. Chú làm ơn chỉ cho cháu với. Nếu chú có tài liệu nào hướng dẫn làm BCTC hay kinh nghiệm gì hay hay chỉ giúp cháu với nhé. Thanks chú nhiều nhiều. Mail của cháu: hung.supeman89@yahoo.com Mong sớm nhận được mail của chú.

Sửa lần cuối:
D

dhuy86

Guest
6/10/09
1
0
1
37
đồng nai
Cái slide của bác ấy rất hay, anh em chịu khó nghiên cứu và suy ngẫm là sẽ ra thôi, trước tôi cũng học và làm theo và làm được từ một cái slide tương tự của bác

Nếu bạn có cái slide hay vậy thì bạn share với mọi ng hen... để mọi ng cùng nhau học hỏi nha. bạn send jup mình vào mail nha bạn mail của mình là pekem@gmail.com mình đang rất cần những tài liệu và những file như thế này..hihihi..Tks bạn nhìu nha..:wall:

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Nếu bạn có cái slide hay vậy thì bạn share với mọi ng hen... để mọi ng cùng nhau học hỏi nha. bạn send jup mình vào mail nha bạn mail của mình là pekem@gmail.com mình đang rất cần những tài liệu và những file như thế này..hihihi..Tks bạn nhìu nha..:wall:

bạn để ý ở trên có rồi nhé, bạn có thể tải file về vô tư

Đây là cái Slide: Consolidated Financial Statements - VNA.ppt

W

Warren Ngo

Sơ cấp
15/11/10
6
0
1
Can Tho, Viet Nam
Bác Malboro ơi!
Em cũng đang điên đầu vì báo cáo tài chính, lang thang trên mạng gặp topic này mừng quá!
Bác gửi cho em tài liệu được không bác? Địa chỉ của em: ngonguyenmkct@gmail.com
Cám ơn bác.

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Bạn xem thêm thông tứ 161/2007 hướng dẫn về lập báo cáo tài chính hợp nhất. Cái này mình được học rồi nhưng làm được không phải dễ

Xem thêm VAS 25 - trình bày BCTC Hợp nhất và VAS 11- Hợp nhất kinh doanh

Sửa lần cuối:
M

mebobby

Sơ cấp
4/9/11
10
1
0
Hà Nội
Chào anh !
Anh ơi công ty em cũng đang phải làm báo cáo tài chính hợp nhất cho công ty mẹ và chi nhánh. Anh cho em xin file tài liệu của anh được không. Địa chỉ email của em là: phgiakhanh10@gmail.com.
Xin chân thành cảm ơn anh !

F

figures

Guest
7/7/05
24
2
3
42
hcm
Xin giới thiệu các bạn bài này:

Xin chia sẻ phương pháp lập Báo cáo tài chính hợp nhất gồm những bước sau, đúc kết từ kinh nghiệm thực tế:

1./ Cộng ngang báo cáo công ty mẹ công ty con (ai cũng biết)

2./ Loại trừ vốn đầu tư của mẹ đầu tư vào con với vốn chủ sở hữu của con (phương pháp vốn chủ). Từ việc loại trừ này sẽ phát sinh Lợi thế thương mại (nếu có) và Lợi ích của cổ đông thiểu số (nếu Cty mẹ không sở hữu 100% vốn cty con).

3./ Xem xét loại trừ các công ty liên doanh liên kết và xác định Lợi thế thương mại (nếu có).

4./ Phân bổ lợi thế thương mại (nếu có). Chú ý phân bổ trong 10 năm.

5./ Xem xét cổ tức giữa công ty mẹ và các công ty con xem có được ghi nhận đầy đủ chưa, để loại trừ giao dịch nội bộ --> thực tế đôi khi hay bị thiếu cái này hoặc bị sai số

6./ Loại trừ các giao dịch nội bộ giữa công ty mẹ công ty con gồm: hàng tồn kho, lợi nhuận nội bộ, giao dịch tài sản nội bộ...

7./ Tách Lợi nhuận, phần này cho các công ty mẹ mua lại công ty con đã có lợi nhuận trước đó, chú ý rằng lợi nhuận trước khi mua không được tính vào lợi nhuận tại thời điểm hợp nhất báo cáo tài chính. (Hay bị sai chỗ này).

8./ Tập hợp các bút toán điều chỉnh, xin lưu ý rằng, đây là Báo cáo tài chính hợp nhất, việc điều chỉnh là tăng giảm các chỉ tiêu, chúng ta không nên nặng về Nợ và Có trong Báo cáo tài chính hợp nhất, chúng ta chỉ cần nhớ, mình cấn trừ khoản nào với nhau.

Trên đây là sơ lược lập báo cáo tài chính hợp nhất, khi làm tất nhiên sẽ còn nhiều vấn đề phát sinh.

Nguồn: www.hoidaptaichinh.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA