Tiền đặt cọc nhà xưởng.

• Thread starter niemtinvahyvong
  • Ngày gửi
N

niemtinvahyvong

Sơ cấp
23/4/11
11
0
0
HCM
Chào các bạn trên diễn đàn!
Các bạn cho mình hỏi chút nhé .
công ty mình là công ty TNHH mới thành lập, trên giấy phép đăng ký kinh doanh là ngày 29/03/2011. Thông báo của cơ quan thuế về hồ sơ thuế lần đầu thì ngày hoạt động là 01/04/2011.
Công ty mình có thuê nhà xưởng và ngày 18/3 đã phải trả tiền đặt cọc thuê nhà xưởng, tuy nhiên tiền đặt cọc thuê nhà xưởng trả cho chủ nhà lại chuyển từ tài khoản cá nhân của giám đốc vì thời điểm đó công ty chưa có tài khoản (đến 10/4 công ty mới mở tài khoản), theo mình thì phải chuyển từ tài khoản của công ty sang thì lúc đó chi phí thuê nhà xưởng mới được tình là chi phí của công ty.
Vậy trong trường hợp này mình nên làm thế nào để hợp thức hóa khoản chi phí thuê nhà xưởng này nhỉ?
Mong các bạn trên diễn đàn ai có phương án nào chỉ giùm mình với.
cảm ơn các bạn nhiều nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
công ty mình là công ty TNHH mới thành lập, trên giấy phép đăng ký kinh doanh là ngày 29/03/2011. Thông báo của cơ quan thuế về hồ sơ thuế lần đầu thì ngày hoạt động là 01/04/2011.
Công ty mình có thuê nhà xưởng và ngày 18/3 đã phải trả tiền đặt cọc thuê nhà xưởng, tuy nhiên tiền đặt cọc thuê nhà xưởng trả cho chủ nhà lại chuyển từ tài khoản cá nhân của giám đốc vì thời điểm đó công ty chưa có tài khoản (đến 10/4 công ty mới mở tài khoản), theo mình thì phải chuyển từ tài khoản của công ty sang thì lúc đó chi phí thuê nhà xưởng mới được tình là chi phí của công ty.
Vậy trong trường hợp này mình nên làm thế nào để hợp thức hóa khoản chi phí thuê nhà xưởng này nhỉ?
cảm ơn các bạn nhiều nhé

Đây là khoản đặt cọc, nếu hiểu đúng thì chưa phải là khoản thanh toán tiền thuê => không ảnh hưởng gì đến chi phí thuê nhà xưởng.

Giả sử là chuyển từ TK cá nhân GD để thanh toán trước tiền thuê thì bạn hạch toán theo bút toán "chi TM" (để giải quyết tình huống này) cũng đâu có vấn đề gì, vì khoản chi phí thuê nhà này là thuê của cá nhân, cá nhân mua hoá đơn từ CQ thuế là loại hoá đơn thông thường_không ảnh hưởng gì đến khấu trừ.
Khoản chi phí thuê này phải có hoá đơn thì mới hợp lệ.
Các lần thanh toán sau bằng TM hay CK gì cũng được (nếu GD chuyển từ TK cá nhân thì cứ hạch toán chi TM).

T

taotau

Sơ cấp
cảm ơn các bạn nhiều nhé

Bạn ơi, bạn nientinvahyvong nói đúng rồi đó, bạn nhầm qua chuyển khoản trên 20triêụ, chỉ để được hưởng thuế GTGT thôi. Còn khi xuất hóa đơn thuê nhà xưởng, miễn sao trên hóa đơn người mua là tên Cty bạn thì vô chi phí vô tư ha

N

niemtinvahyvong

Sơ cấp
23/4/11
11
0
0
HCM
Chào bạn MTV cho mình hỏi thêm.
Vì trên hợp đồng thuê nhà xưởng thể hiện rõ là ngày 18/3 đặt cọc trước 5 tháng tiền nhà mình băn khoăn là công ty mình ngày 01/04/11 mới đi vào hoạt động mà ngày 18/3/11 đã phải trả tiền đặt cọc mình băn khoăn là khoản chi đó khi công ty chưa hoạt động thì có hợp lý không? Bạn có phương án xử lý thế nào thì giúp mình với?
Còn tiền thuê tháng 4 thì công ty đã trả vào tháng 4 rồi đang đợi chủ nhà đưa hóa đơn thôi.
Cảm ơn bạn nhé !

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn MTV cho mình hỏi thêm.
Vì trên hợp đồng thuê nhà xưởng thể hiện rõ là ngày 18/3 đặt cọc trước 5 tháng tiền nhà mình băn khoăn là công ty mình ngày 01/04/11 mới đi vào hoạt động mà ngày 18/3/11 đã phải trả tiền đặt cọc mình băn khoăn là khoản chi đó khi công ty chưa hoạt động thì có hợp lý không? Bạn có phương án xử lý thế nào thì giúp mình với?
Còn tiền thuê tháng 4 thì công ty đã trả vào tháng 4 rồi đang đợi chủ nhà đưa hóa đơn thôi.
Cảm ơn bạn nhé !

Chào bạn,
Như bác VTM đã nói rồi đây là tiền đặt cọc chứ không phải chi phí kinh doanh khi tính thuế TNDN đâu mà bạn lo.
Hơn nữa nhưng chi phí liên quan đến việc thành lập công ty phát sinh trước khi cty chính thức hoạt động cũng được chấp nhận miễn là có hóa đơn chứng từ hợp lệ là được.
Ở đây mình nghĩ bạn nên xem tiền đặt cọc nhà đó là 1 khoản góp vốn của GĐ vào công ty.
Good luck

N

niemtinvahyvong

Sơ cấp
23/4/11
11
0
0
HCM
Hạch toán tiền đặt cọc thuê nhà xưởng ?

Chào các bạn trên diễn đàn.
Các bạn cho mình hỏi : Công ty mình có thuê nhà xưởng đồng thời làm văn phòng công ty luôn. Công ty mình phải đặt cọc 5 tháng tiền nhà và khi nào hết hạn hợp đồng thì chủ nhà sẽ trả lại vậy khoản tiền đặt cọc này hạch toán vào TK nào? (Cty mình ký hợp đồng thuê nhà xưởng 5 năm)

Trịnh Hồng Khánh

Trịnh Hồng Khánh

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
Thành viên BQT
Các bạn cho mình hỏi : Công ty mình có thuê nhà xưởng đồng thời làm văn phòng công ty luôn. Công ty mình phải đặt cọc 5 tháng tiền nhà và khi nào hết hạn hợp đồng thì chủ nhà sẽ trả lại vậy khoản tiền đặt cọc này hạch toán vào TK nào? (Cty mình ký hợp đồng thuê nhà xưởng 5 năm)

Bạn hạch toán vào tk 244, do thời gian đặt cọc là dài hạn theo hợp đồng thuê nhà là 5 năm

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh

Vì đây là khoản đặt cọc dài hạn nên hạch toán đưa vào TK244 nha bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA