tiền vay ngân hàng để tra khách hàng

• Thread starter maruko1104
  • Ngày gửi
M

maruko1104

Guest
28/4/11
2
0
0
32
ha tay
anh chị giúp e định khoản nv này với
Nhận đc giấy báo nợ của ngân hàng về khoản tiền cho vay để thanh toán cho công ty A 15.000.000d
e cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phukt07

Trung cấp
8/7/10
77
0
6
36
TPHCM
Di vay ngân hàng trả nợ:
N 112
C 311
Trả nợ nhận được giấy báo nợ
N 331
C 112
Vậy thôi

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Đi vay Ngân hàng để trả khách hàng thì việc gì phải hạch toán giống bạn phukt07?
Không hiểu ý của bạn ấy là gì?
Vay ngân hàng để chuyển trả khách hàng thì chỉ việc:
Nợ TK 331
Có TK 311, 341

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình thấy Công văn của Cục thuế Tỉnh ... trả lời cho 1 DN về việc khoản vay mà NH thanh toán thẳng cho bên bán:
Trường hợp, Công ty vay nợ của Ngân hàng Sài Gòn Thương Tín, sau đó Ngân hàng trích tiền vay trả trực tiếp cho khách hàng không thông qua tài khoản ngân hàng của Công ty cũng không được ghi rõ trong hợp đồng giữa Công ty và khách hàng thì không được xem là thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Các chứng từ như Khế ước nhận nợ, sổ phụ tài khoản tiền vay, giấy xác nhận của ngân hàng không là chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của Công ty sang tài khoản của khách hàng, các chứng từ này dùng làm chứng từ hạch toán tiền vay nên không là chứng từ hợp lệ để khấu trừ thuế.
Như trường hợp của chủ topic:
Nhận đc giấy báo nợ của ngân hàng về khoản tiền cho vay để thanh toán cho công ty A 15.000.000d
Thường khi NH chấp nhận cho vay thì DN sẽ có thêm TK tiền vay (do NH tự mở)

Như vậy, căn cứ vào "giấy báo nợ" có nghĩa là khoản vay trên được chuyển vào TK (tài khoản tiền vay) của DN trước rồi sau đó mới chuyển cho bên bán => hạch toán như bạn phuk07 có lẽ chắc ăn hơn.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
anh chị giúp e định khoản nv này với
e cảm ơn!

Căn cứ vào GBN của NH, vào hoá đơn mua hàng để hạch toán N331 theo đối tượng của hoá đơn mua hàng/Có 311 hay 341 (tuỳ thuộc hợp đồng vay ngấn hạn hay dài dạn)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Căn cứ vào GBN của NH, vào hoá đơn mua hàng để hạch toán N331 theo đối tượng của hoá đơn mua hàng/Có 311 hay 341 (tuỳ thuộc hợp đồng vay ngấn hạn hay dài dạn)

Đây là sổ phụ tài khoản vay của 1 DN (vay để thanh toán cho người bán)

Bạn nghỉ xem, nên hạch toán theo cách nào ?

+ Vay: N112/C311 (341)
+ Thanh toán: N331/C112.
Hoặc:
+Vay thanh toán thẳng: N331/C311(341)

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Trường hợp vay tiền để trả cho người bán, theo mình có 2 cách hạch toán và nó còn phụ thuộc vào việc ngân hàng cho vay hạch toán ntn. VD như bên Cty mình hoạt động ở nhiều Ngân hàng, có ngân hàng khi cho vay thì họ giải ngân (trườgn hợp vay tiền VNĐ) vào thẳng tài khoản ngân hàng, khi đó sẽ có bút toán đổ tiền vào TK của Cty nên phải hạch toán qua 112 (Giải ngân: N112/C311, 341; TT cho KH: N331/C112). Như thế thì số phát sinh trên sổ phụ ngân hàng mới khớp với SPS trên sổ hạch toán TK112 của bạn được. Còn trường hợp Ngân hàng giải ngân cho vay ko qua TK 112 thì bạn hạch toán thẳng N331/C311. Mình khẳng định là việc hạhc toán này phụ thuộc nhiều vào cách hạch toán của Ngân hàg. Vì bên mình làm có Ngân hàng hạch toán thẳng, có NH giải ngân vào TK rồi mới cắt tiền từ TK cho KH.

M

minhvan2728

Guest
Trường hợp vay tiền để trả cho người bán, theo mình có 2 cách hạch toán và nó còn phụ thuộc vào việc ngân hàng cho vay hạch toán ntn. VD như bên Cty mình hoạt động ở nhiều Ngân hàng, có ngân hàng khi cho vay thì họ giải ngân (trườgn hợp vay tiền VNĐ) vào thẳng tài khoản ngân hàng, khi đó sẽ có bút toán đổ tiền vào TK của Cty nên phải hạch toán qua 112 (Giải ngân: N112/C311, 341; TT cho KH: N331/C112). Như thế thì số phát sinh trên sổ phụ ngân hàng mới khớp với SPS trên sổ hạch toán TK112 của bạn được. Còn trường hợp Ngân hàng giải ngân cho vay ko qua TK 112 thì bạn hạch toán thẳng N331/C311. Mình khẳng định là việc hạhc toán này phụ thuộc nhiều vào cách hạch toán của Ngân hàg. Vì bên mình làm có Ngân hàng hạch toán thẳng, có NH giải ngân vào TK rồi mới cắt tiền từ TK cho KH.

Mình thấy suy nghĩ như bạn hienpmc là đúng.

T

tranthuyduongvt

Sơ cấp
25/7/08
46
0
0
TP.HCM
Mình thấy Công văn của Cục thuế Tỉnh ... trả lời cho 1 DN về việc khoản vay mà NH thanh toán thẳng cho bên bán:

Như trường hợp của chủ topic:

Thường khi NH chấp nhận cho vay thì DN sẽ có thêm TK tiền vay (do NH tự mở)

Như vậy, căn cứ vào "giấy báo nợ" có nghĩa là khoản vay trên được chuyển vào TK (tài khoản tiền vay) của DN trước rồi sau đó mới chuyển cho bên bán => hạch toán như bạn phuk07 có lẽ chắc ăn hơn.

Bạn ơi, có thể send cho mình công văn này được không? Bên mình cũng gặp 1 trường hợp tương tư. Mình có nhờ nhà cung cấp làm phụ lục hợp đồng thêm điều khoản NH sẽ chuyển thẳng tiền cty mình vay vào TK của họ mà họ nói các khách hàng khác đều vậy mà đâu có ý kiến gì. Mình muốn đưa CV này cho họ xem để củng cố thêm đề nghị của bên mình.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn ơi, có thể send cho mình công văn này được không? Bên mình cũng gặp 1 trường hợp tương tư. Mình có nhờ nhà cung cấp làm phụ lục hợp đồng thêm điều khoản NH sẽ chuyển thẳng tiền cty mình vay vào TK của họ mà họ nói các khách hàng khác đều vậy mà đâu có ý kiến gì. Mình muốn đưa CV này cho họ xem để củng cố thêm đề nghị của bên mình.

Bạn cần thì tôi gửi cho bạn nhưng CV này là của Cục thuế địa phương trả lời cho 1 DN tại địa phương do đó nó chỉ mang tính chất tham khảo, còn việc "vận dụng" như thế nào để được "yên tâm" thì tuỳ thuộc vào "góc nhìn" của mỗi DN.

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
Di vay ngân hàng trả nợ:
N 112
C 311
Trả nợ nhận được giấy báo nợ
N 331
C 112
Vậy thôi

Thực tế thì hay dùng cách này
Đi vay Ngân hàng để trả khách hàng thì việc gì phải hạch toán giống bạn phukt07?
Không hiểu ý của bạn ấy là gì?
Vay ngân hàng để chuyển trả khách hàng thì chỉ việc:
Nợ TK 331
Có TK 311, 341
cái này thì khi học ở trường hay dùng hơn vì đơn giản nhưng thực tế thì còn phải làm nhiều thủ tục khác mất công

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Nếu vay từ tài khoản tiền vay và thanh toán trực tiếp cho khách hàng thì ta nên ghi thẳng Nợ 3311 Có 3111 (Khoản vay 15 triệu chắc là 3111 chứ nhỉ? )

Có một số trường hợp ta ghi vào 1121 (tài khoản tiền gửi ngân hàng) Nợ 1121: 15 triệu Có 3111: 15 triệu
Và sau đó ghi Nợ 3311: 15 tr Có 1121: 15 tr
Nhưng làm như thế thì làm sai số phát sinh trong tiền gửi ngân hàng và không đúng vì các giao dịch này hoàn toàn không liên quan tới tiền gửi ngân hàng
Trong TH vay 15 triệu, NH tự động chuyển vào tài khoản tiền gửi thì ta mới có thể làm như trên

T

tienlun

Guest
27/4/11
3
0
0
33
tp hcm
bạn chỉ cần hạch toán là 112/có 331 là được ak

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA