Thuế GTGT kê khai bổ sung điều chỉnh kỳ thuế GTGT này khai thế nào?

• Thread starter maysudo
  • Ngày gửi
M

maysudo

Guest
Tình hình là bên em có khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT tháng 8 và tháng 12/ 2012 theo yêu cầu của Cục thuế quản lý, cả 2 tháng này bên em đều không phải nộp phạt tiền thuế do thuế GTGT chưa khấu trừ hết, vậy đến trên tờ khai thuế tháng 8 /2013 em cò phải điều chỉnh chỉ tiều 37, 38 không ???:0frown:

Mọi người giúp đỡ em với nha.

Thân!
maysudo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cokhoa

cokhoa

Sơ cấp
16/9/13
12
0
0
Hà Nội
Ðề: Thuế GTGT kê khai bổ sung điều chỉnh kỳ thuế GTGT này khai thế nào?

Bạn làm tờ khai bổ sung của tháng 8 , 12/2012. Sau đó bạn tổng cộng phần tăng giảm của 2 tháng này, cho vào tương ứng chỉ tiêu 37,38 trong tờ khai tháng 8/2013

M

maysudo

Guest

Tháng 8 thuế GTGT của mình còn được khấu trừ chuyển kỳ sau là 35.705.555đ điều chỉnh thành 34.455.555 đ - Giảm là 1.250.000 đ
Tháng 12 thuế GTGT của mình còn được khấu trừ chuyển kỳ sau là 27.569.863 đ điều chỉnh thành 26.249.863 đ - Giảm là 1.320.000 đ
Vậy mình phải điều chỉnh vào chỉ tiêu số 37 là 3.570.000đ phải không bạn ? :005:

Thân!
maysudo

cokhoa

cokhoa

Sơ cấp
16/9/13
12
0
0
Hà Nội

Đúng rồi đó bạn nhé!

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Tờ khai tháng 8/2013 bạn nhập số tiền thuuế ĐC vàu mục 37 hoặc 38

M

maysudo

Guest

Cảm ơn các bạn nhiều nhé.:friend:

Thân!
maysudo.

L

LEQUYEN0301

Sơ cấp
2/10/10
45
0
6
36
HỒ CHÍ MINH

Cho mình hỏi với, mình mới vô làm cty vận tải lúc kế toán bàn giao mình chưa kịp xem sổ sách của năm 2012. Bây giờ nhìn lại thì thấy khai báo thuế GTGT sai từ tháng 02/2012-12/2012 dẫn đến báo cáo tài chính sai luôn...Chẳng biết kế toán làm gì mà phần thuế 133 và 3331 k chịu khấu trừ cho nhau, đưa lên báo cáo tài chính.....Bây giờ mình phải ngồi điều chỉnh lại thuế liệu không biết phạt có nặng không đây...huhu ai gỡ rối giúp.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Cho mình hỏi với, mình mới vô làm cty vận tải lúc kế toán bàn giao mình chưa kịp xem sổ sách của năm 2012. Bây giờ nhìn lại thì thấy khai báo thuế GTGT sai từ tháng 02/2012-12/2012 dẫn đến báo cáo tài chính sai luôn...Chẳng biết kế toán làm gì mà phần thuế 133 và 3331 k chịu khấu trừ cho nhau, đưa lên báo cáo tài chính.....Bây giờ mình phải ngồi điều chỉnh lại thuế liệu không biết phạt có nặng không đây...huhu ai gỡ rối giúp.
Trường hợp này phát hiện sai sot năm 2012 thì làm lại sổ sách kế toán hoàn chỉnh, lên BCTC Bổ sung lần 1 làm thêm tờ trình giải trình nguyên nhân sai sót....gởi kèm theo BCTC không bị phạt, Không giới hạn BCTC BS

L

LEQUYEN0301

Sơ cấp
2/10/10
45
0
6
36
HỒ CHÍ MINH

1) Cả nhà cho mình hỏi trong năm 2012 kế toán cty mình khai báo thuế sai từ tháng 02/2012-12/2012 do kết chuyển sai số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang (Thực ra thì cuối tháng 12/2012 cty vẫn còn được khấu trừ thuế) làm đóng thuế từ tháng 08-12/2012 là 17tr. Đến tháng 1/2013 lại khai mục 38 (điều chỉnh giảm thuế gtgt kỳ trước) 18tr.
=>Vậy bây giờ việc mình phải làm là khai bổ sung lại thuế từ tháng 02/2012-01/2013 + bctc +sổ sách nữa hay có cách làm nào khác k?
2) Còn thuế tndn tạm tính thì vẫn còn chuyển lỗ, mà trong quý 4/2012 khai tạm nộp 2tr, bây giờ thuế lại gửi giấy phạt chậm nộp thuế tndn.
=>Cách giải quyết là nộp thuế tndn này phải không ah!
Mong được sự quan tâm của tất cả mọi người.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

1) Cả nhà cho mình hỏi trong năm 2012 kế toán cty mình khai báo thuế sai từ tháng 02/2012-12/2012 do kết chuyển sai số thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang (Thực ra thì cuối tháng 12/2012 cty vẫn còn được khấu trừ thuế) làm đóng thuế từ tháng 08-12/2012 là 17tr. Đến tháng 1/2013 lại khai mục 38 (điều chỉnh giảm thuế gtgt kỳ trước) 18tr.
=>Vậy bây giờ việc mình phải làm là khai bổ sung lại thuế từ tháng 02/2012-01/2013 + bctc +sổ sách nữa hay có cách làm nào khác k?
2) Còn thuế tndn tạm tính thì vẫn còn chuyển lỗ, mà trong quý 4/2012 khai tạm nộp 2tr, bây giờ thuế lại gửi giấy phạt chậm nộp thuế tndn.
=>Cách giải quyết là nộp thuế tndn này phải không ah!
Mong được sự quan tâm của tất cả mọi người.
Sai sót tháng nào KKBS tháng đó, nhập số tiền KKBS vào mục 37 hoặc 38 vào tháng chuẩn bị kê khai thuế
Khi tờ khai tạm nộp có PS phải nộp thì hệ thống Q lý thuế sẽ thể hiện số tiền nợ thuế NN phải nộp, cho nên đem tiền đi nộp

M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi

Các bạn cho mình hỏi về trường hợp kê khai của mình như sau:
Mình xuất hóa đơn trị giá 4.500.000 vào tháng 5. Đến tháng 8 mình hủy hóa đơn bán hàng tháng 5 và xuất hóa đơn đó vào tháng 8. Thuế VAT = 0%. VÌ là thuế 0% nên phải có tỷ lệ phân bổ nên số thuế VAT được khấu trừ tháng 5 tăng thêm 1.200 đồng. Từ tháng 7đến tháng 9 mình làm kê khai thuế theo quý. Khi mình làm KHBS để điều chỉnh số thuế chênh lệch thì máy luôn hiện ra dòng chữ ngày lập KHBS phải sau ngày nộp tờ khai. Mình làm mãi mà không làm KHBS được các bạn hướng dẫn cho mình với. Còn về phân kê khai của tháng 5, các bạn cho mình hỏi mình chỉnh sửa thẳng trên tờ khai và nộp lại hay phải làm KHBS? Vì mình thử làm cả 2 cách đều bị báo lỗi và file dữ liệu không khớp. Các bạn giúp mình với nhé. Thanks

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các bạn cho mình hỏi về trường hợp kê khai của mình như sau:
Mình xuất hóa đơn trị giá 4.500.000 vào tháng 5. Đến tháng 8 mình hủy hóa đơn bán hàng tháng 5 và xuất hóa đơn đó vào tháng 8. Thuế VAT = 0%. VÌ là thuế 0% nên phải có tỷ lệ phân bổ nên số thuế VAT được khấu trừ tháng 5 tăng thêm 1.200 đồng. Từ tháng 7đến tháng 9 mình làm kê khai thuế theo quý. Khi mình làm KHBS để điều chỉnh số thuế chênh lệch thì máy luôn hiện ra dòng chữ ngày lập KHBS phải sau ngày nộp tờ khai. Mình làm mãi mà không làm KHBS được các bạn hướng dẫn cho mình với. Còn về phân kê khai của tháng 5, các bạn cho mình hỏi mình chỉnh sửa thẳng trên tờ khai và nộp lại hay phải làm KHBS? Vì mình thử làm cả 2 cách đều bị báo lỗi và file dữ liệu không khớp. Các bạn giúp mình với nhé. Thanks
Hóa đơn tháng 5 sai thu hồi xóa bỏ xuất lại hóa đơn mới thay thế vào tháng 8? lý do vì sao xuất thay thế bạn?

M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi

Bên mình xuất hóa đơn tháng 5 và chưa mở tờ khai hải quan. Đến tháng 8 họ không đồng ý thanh toán do thiếu tờ khai nên bên mình phải hủy hóa đơn tháng 5 và xuất lại vào tháng 8, mở tờ khai .Thanks

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bên mình xuất hóa đơn tháng 5 và chưa mở tờ khai hải quan. Đến tháng 8 họ không đồng ý thanh toán do thiếu tờ khai nên bên mình phải hủy hóa đơn tháng 5 và xuất lại vào tháng 8, mở tờ khai .Thanks
Hóa đơn xuất thay thế thì bạn không có điều chỉnh KHBS mà ở bảng kê bán ra tháng 8 bạn kê 2 dòng
- Hóa đơn cũ tháng 5 thu hồi xóa bỏ bạn ghi âm thành tiền và thuế GTGT :
- Hóa đơn mới thay thế trong tháng 8 bạn kê khai bình thường như các hóa đơn khác trong tháng 8

Bạn vào topic này tham khảo cách khai thuế đối với các hóa đơn xuất thay thế nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA