Chi thường xuyên và chi không thường xuyên

• Thread starter nguyentuantu180688
  • Ngày gửi
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Đơn vị mình được cấp kinh phí chi thường xuyên và không thường xuyên. Trong chi không thường xuyên có khoản chi cho các hoạt động kiểm tra khảo sát. Đầu tháng mình có làm hợp đồng thuê ô tô đưa đón lãnh đạo đi công tác. Tháng này lãnh đạo có kiểm trá khảo sát địa bàn(với khoảng cách trên 10 km) và đi họp. Trên hóa đơn của bên cho thuê ô tô chỉ phản ánh phần tiền thuê. Vậy khi mình định khoản mình có phải tách ra 2 khoản là chi thường xuyên và chi không thường xuyên khi viết giấy rút dự toán chuyển khoản kho bạc không.
Ví dụ:
Trên hợp đồng ghi: 600.000 đồng/ngày. Trên hóa đơn chỉ ghi tổng giá trị hóa đơn là 6 triệu (10 ngày). Trong đó có 4 ngày đi họp. 6 ngày đi kiểm tra khảo sát. Vậy mình phải tách khi viết giấy rút dự toán chuyển khoản kho bạc là:
Chi thường xuyên: 2.400.000 đồng
Chi không thường xuyên: 3.600.000 đồng

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Nếu nghiệp vụ nào thuộc chi không thường xuyên thì bạn cũng nên tách ra, trách phiền hà khi thanh quyết toán sau này. Cùng một hoá đơn, cùng một nghiệp vụ bạn vẫn có thể tách ra các nguồn kinh phí bình thường.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Bạn làm phân khai chứng từ thanh toán ghi rõ là thanh toán bộ chứng từ đó từng nguồn làm bao nhiêu.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Bạn hạch toán tách ra thì k sai, nhưng sau này có kiểm tra gì bạn rất khó giải thích. Thường thì nguồn không thường xuyên họ kiểm tra rất kỹ. Nếu được từ đầu bạn nên tách hẳn ra sẽ dễ hơn; bạn có thể yêu cầu họ làm hai bộ chứng từ thuê xe được mà

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Khi mình làm lịch trình thì mình tách ra những ngày nào đi công tác và những ngày nào đi khảo sát. Trên hóa đơn mình cũng tách ra luôn

TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Làm như bạn nêu trên là phù hợp.

H

hlienpham

Guest
13/6/11
6
0
0
TP.HCM