Về rút kinh phí đi thăm quan

• Thread starter sacley
  • Ngày gửi
S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương
hồi đầu năm mình có làm danh sách các CBCNV đi thăm quan ra kho bạc rút tiền , nhưng kế toán ko bạc ko duyệt, họ yêu cầu hợp đồng rồi hoá đơn ứng với số tiền mình rút. nhưng ngặt lỗi cơ quan mình dùng số tiền đó rút về rồi tự tổ chức , như vậy cùng lắm chỉ có thể xin được hợp đồng thuê xe , còn tiền ăn ở đi đến đâu trả đến đó làm sao lấy hoá đơn trược rút tiền được. Mình ko biết nói sao để rút được tiền này đây, ai có kinh nghiệm chỉ với. (thật ra trược đây mình vẫn dùng danh sách rút được nhưng do đổi kế toán chuyên quản mà bà kế toán này lại ko cho.)

Khóa học Quản trị dòng tiền
doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
276
21
18
40
A, A
Hix ... kinh phí đi tham quan (Chính xác phải ghi là đi học tập kinh nghiệm :wall:) là hơi bị ... khó tiêu đấy a. nhất là lại tiêu bănmgf nguồn kinh phí NSNN. Cái này muốn suôn sẻ bạn nên lập tờ trình xin ý kiên của cơ quan chủ quản rồi mới thực hiện.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Thật ra, kho bạc làm như vậy là không sai đâu bạn ạ. Tuy vậy, ở đây bạn không nói rõ bạn rút kinh phí đi tham quan từ nguồn nào ? Từ quỹ phúc lợi xã hội ? Nếu là từ NSNN thì theo quy định thì không được rút đồng nào chứ đừng nói một phần nhỏ nào đấy ?
Trong trường hợp của bạn, có thể thanh toán được thì họ làm vậy cũng không sai. Nếu cơ quan bạn đi theo hợp đồng trọn gói thì sẽ có hoá đơn trọn gói, nhưng nếu cơ quan tự tổ chức thì vẫn có thể lấy các hoá đơn thành phần được mà. Nếu chưa có hoá đơn thì rút tạm ứng, sau này về thanh toán với họ thôi.

S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương
Thật ra, kho bạc làm như vậy là không sai đâu bạn ạ. Tuy vậy, ở đây bạn không nói rõ bạn rút kinh phí đi tham quan từ nguồn nào ? Từ quỹ phúc lợi xã hội ? Nếu là từ NSNN thì theo quy định thì không được rút đồng nào chứ đừng nói một phần nhỏ nào đấy ?
Trong trường hợp của bạn, có thể thanh toán được thì họ làm vậy cũng không sai. Nếu cơ quan bạn đi theo hợp đồng trọn gói thì sẽ có hoá đơn trọn gói, nhưng nếu cơ quan tự tổ chức thì vẫn có thể lấy các hoá đơn thành phần được mà. Nếu chưa có hoá đơn thì rút tạm ứng, sau này về thanh toán với họ thôi.
Cái này nếu nói ra thì là nguồn KP khoán chi lấy từ quỹ phúc lợi, Nếu lấy tiền thì lấy tiền từ NSNN chứ lấy đâu ra phòng mình là cơ quan ko có thu mà . còn nếu nói ko có quy định cho đi thăm quan thì thật vô lý, như ở địa phương mình - mình đã chứng kiến phòng nội vụ còn đi cả sang Campuchia rồi phòng tài chính kế hoạch đi phú quốc. Rồi cả khối VP UBND TP cũng đi thăm quan nếu thế thì kho bạc làm sai hết à. Còn về vấn đề tạm ứng trước họ cũng ko cho mới khó chứ, còn chuyện đi rồi đi về lấy hoá đơn thì quá dễ rồi.
Mình nghĩ thăm quan là hoạt động phúc lợi nhằm động viên tinh thần làm việc của cán bộ thôi chứ có vào túi riêng của ai đâu mà lại ko được chứ.

Sửa lần cuối:
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Vầng, bạn nói vậy mình cũng nghĩ đến một ông bạn của mình, rõ ràng là ông ấy lấy tiền của nhà nước mấy tỉ đồng thật đấy, nhưng ông ấy có để vào túi ông ấy đâu. Ông ấy toàn đưa cho vợ giữ, cho con đi học nước ngoài để sau này về phục vụ đất nước đấy chứ, mà vợ ông ấy lại lấy tiền đi tiêu xài, kích cầu tiêu dùng cho đất nước đấy chứ ?!?!
Nhà nước mình không cấm đi tham quan, hay nói bóng gió hơn là "đi học tập kinh nghiệm". Nhưng nhà nước cấm lấy tiền từ NSNN đi tham quan. Các phòng Tài chính, Nội vụ, Văn phòng họ đi có thể là họ "đóng góp" thôi, hoặc như họ làm hồ sơ thêm giờ nhưng họ cho vào quỹ chung chứ không ai lấy, họ thẩm định các dự án nhưng họ cũng không lấy mà đưa vào quỹ chung. Sau này thì họ lấy tiền đó ra để đi du lịch. Tất nhiên có rất rất nhiều cách để đi một cách đàng hoàng, an toàn cho sau này bạn thân mến ạ.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Đúng là khô thể lấy tiền NSNN là để đi tham quan. Nhưng nếu sếp đã quyết cho cán bộ đi và thanh toán công tác phí thì có thể làm được. Sếp ký quyết định cử đoàn cán bộ đi học tập kinh nghiệm, lập kế hoạch và dự trù kinh phí tạm ứng công tác mang ra kho bạc ứng (được 100%) rồi về thanh toán công tác phí rối thanh toán với kho bạc. Mình vẫn làm thế.

S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương
Vầng, bạn nói vậy mình cũng nghĩ đến một ông bạn của mình, rõ ràng là ông ấy lấy tiền của nhà nước mấy tỉ đồng thật đấy, nhưng ông ấy có để vào túi ông ấy đâu. Ông ấy toàn đưa cho vợ giữ, cho con đi học nước ngoài để sau này về phục vụ đất nước đấy chứ, mà vợ ông ấy lại lấy tiền đi tiêu xài, kích cầu tiêu dùng cho đất nước đấy chứ ?!?!
Nhà nước mình không cấm đi tham quan, hay nói bóng gió hơn là "đi học tập kinh nghiệm". Nhưng nhà nước cấm lấy tiền từ NSNN đi tham quan. Các phòng Tài chính, Nội vụ, Văn phòng họ đi có thể là họ "đóng góp" thôi, hoặc như họ làm hồ sơ thêm giờ nhưng họ cho vào quỹ chung chứ không ai lấy, họ thẩm định các dự án nhưng họ cũng không lấy mà đưa vào quỹ chung. Sau này thì họ lấy tiền đó ra để đi du lịch. Tất nhiên có rất rất nhiều cách để đi một cách đàng hoàng, an toàn cho sau này bạn thân mến ạ.

Bạn đang nói đi đâu thế cái chuyện ông sếp gì đó lấy tiền đưa cho vợ giữ khác hoàn toàn với chuyện rút đi thăm quan sao bạn lại đánh đồng được. xin thưa mình có thể đảm bảo những cơ quan đó hoàn toàn rút tiền từ NSNN cùng kế toán cũng qua lại với nhau chả lẽ mình ko biết họ làm thế nào( như mình đã nói trước đâu mình vẫn rút được mà) , còn chuyện làm thêm giờ thì được bao nhiêu chứ cũng các lãnh đạo đi họp hành tổng kết nhiều mới có chứ lính thì làm gì có, nếu có làm bừa sau này xuất toán thì cũng quá tội. Hơn nữa kinh phí là khoán rồi ko xài hết thì cũng chuyển sang năm sau chứ nhà nước có lấy lại được đâu mà tiết kiệm cho nhà nước chứ. Hơn nữa nếu việc này là sai nguyên tắc với số tiền cả mấy chục triệu chả lẽ họ ko xuất toán à.

Sửa lần cuối:
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Nếu các cơ quan gần chỗ bạn làm vậy theo mình nghĩ là quá liều lĩnh rồi. Nếu có kiểm toán vào chắc chắn 100% sẽ xuất toán ngay. Nếu cơ quan bạn tiết kiệm được, theo quy định thì được phép chia cho tất cả các cán bộ, vậy sao bạn không dựa vào kẽ hở này để chi cho đoàn đi du lịch. Thế này nhé, cơ quan tiết kiệm được, bạn rút khoản tiết kiệm đó về chia cho mọi người, sau đó lại thu lại, rồi dùng tiền đó đi du lịch, như vậy vẫn đảm bảo không làm trái quy định của nhà nước, mà cơ quan bạn vẫn có thể đi được bình thường, lại không cần phải hóa đơn, chứng từ gì cả (Vì tiền là từ đóng góp cả mà).

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Cái này nếu nói ra thì là nguồn KP khoán chi lấy từ quỹ phúc lợi, Nếu lấy tiền thì lấy tiền từ NSNN chứ lấy đâu ra phòng mình là cơ quan ko có thu mà . còn nếu nói ko có quy định cho đi thăm quan thì thật vô lý, như ở địa phương mình - mình đã chứng kiến phòng nội vụ còn đi cả sang Campuchia rồi phòng tài chính kế hoạch đi phú quốc. Rồi cả khối VP UBND TP cũng đi thăm quan nếu thế thì kho bạc làm sai hết à. Còn về vấn đề tạm ứng trước họ cũng ko cho mới khó chứ, còn chuyện đi rồi đi về lấy hoá đơn thì quá dễ rồi.
Mình nghĩ thăm quan là hoạt động phúc lợi nhằm động viên tinh thần làm việc của cán bộ thôi chứ có vào túi riêng của ai đâu mà lại ko được chứ.

Cơ quan khoán kinh phí thì mình không biết tiết kiệm kinh phí hàng năm có kết chuyển qua TK934 (TK tiền gửi) không!
Đơn vị sự nghiệp có thu thì chênh lệch thu chi thì kết chuyển trích lập quỹ KT-PL qua TK934, đơn vị cứ việc chi thoải mái miễn có quy định trong qui chế chi tiêu nội bộ là được. Kho bạc chẳng quản lý TK934 đâu.

S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương
Nếu các cơ quan gần chỗ bạn làm vậy theo mình nghĩ là quá liều lĩnh rồi. Nếu có kiểm toán vào chắc chắn 100% sẽ xuất toán ngay. Nếu cơ quan bạn tiết kiệm được, theo quy định thì được phép chia cho tất cả các cán bộ, vậy sao bạn không dựa vào kẽ hở này để chi cho đoàn đi du lịch. Thế này nhé, cơ quan tiết kiệm được, bạn rút khoản tiết kiệm đó về chia cho mọi người, sau đó lại thu lại, rồi dùng tiền đó đi du lịch, như vậy vẫn đảm bảo không làm trái quy định của nhà nước, mà cơ quan bạn vẫn có thể đi được bình thường, lại không cần phải hóa đơn, chứng từ gì cả (Vì tiền là từ đóng góp cả mà).
Tất nhiên là mình có rút khoản tiết kiệm đó nhưng nó lại là khoản chi tăng thu nhập theo Nđ 43 sao lại lấy thứ đáng lý họ được hưởng để dùng chi cho phúc lợi được, cũng giống như bạn đâu thể lấy tiền chia cổ tức mà làm quỹ phúc lợi được . Có thể phòng mình làm sai nhưng chả lẽ phòng tài chính là nơi quyết toán các đơn vị và cả tiếp kiểm toán của sở tài chính mà họ lại ko biết điều này sao, xin thưa với bạn là năm nào kiểm toán cũng xem báo cáo kiểm toán rồi đến kiểm toán ko ít phòng ban đâý chứ ko phải thỉnh thoảng thấy rảnh quá họ mới xuống kiểm toán đâu. Bạn cử thử xem lại bài đầu sẽ thấy kho bạc không phải ko cho mình rút mà là yêu cầu chứng từ hóa đơn hợp đồng thôi đúng với số tiền mình là giấy rút thôi , như năm ngoái mình rút được do kế toán chuyên quản dễ hơn nên họ chỉ yêu cầu danh sách ký tên thủ trưởng xác nhận làm quyết định trích tiền từ quỹ nào để đi thăm quan thôi, mình ko biết bạn làm ở đâu như bạn cử thể nghĩ xem phải qua ba vòng từ kế toán chuyện quản đế kế toán trưởng phòng giao dịch kho bạc đến trưởng phòng giao dịch kho bạc nếu như rút tiền từ NSNN để đi thăm quan là sai nguyên tắc thì sao họ dám ký chứ.

Sửa lần cuối:
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Vừa rồi tỉnh có thành lập đoàn liên ngành đi thăm quan khảo sát về lĩnh vực tầu thuyền của các tỉnh do cơ quan mình chủ trì. mình thấy các khoản chi phí của đoàn vẫn thanh toán được. Chủ yếu là tiền thuê xe, tiền ăn, tiền thuê nhà nghỉ, một số chi phí khác phát sinh

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
:yo yo (6)::yo yo (6):
Vừa rồi tỉnh có thành lập đoàn liên ngành đi thăm quan khảo sát về lĩnh vực tầu thuyền của các tỉnh do cơ quan mình chủ trì. mình thấy các khoản chi phí của đoàn vẫn thanh toán được. Chủ yếu là tiền thuê xe, tiền ăn, tiền thuê nhà nghỉ, một số chi phí khác phát sinh
Cái này thì có thể hạch toán vào tiểu mục 7049 được, bởi chuyên ngành cơ quan bạn có đặc thù như vậy.

H

hai72kba

Guest
2/2/09
1
0
0
51
gia lai
chào các bác!!!!!!! các bác cho em hỏi Văn bản nào qui định là không đước sử dung tiền NSNN vào việc tham quan các bác nhẻ, em có nghe điều này nhưng không tìm ra văn bản,bác nào biết chỉ hộ cho em với em xin hậu tạ..hậu tạ.., nhà em rất cần mà lên mạng tìm mãi không ra

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Sau khi đọc bài của các bạn thì thấy các bạn đang lăn tăn ở chỗ rằng làm sao rút tiền kho bạc để đi tham quan bằng nhiều cách, tôi xin đưa ra quan điểm tôi như thế này:
- Tiền có nguồn từ NSNN hay tiền từ quỹ ở TK 934 cũng vậy, khi thanh toán thì phải có hóa đơn chứng từ để chứng minh nghiệp vụ KT này có phát sinh, không thể nói là rút về rồi tự tổ chức mà không có hóa đơn chứng từ được, tại sao các bạn không hợp đồng với một công ty tổ chức du lịch trọn gói rồi mang hợp đồng hóa đơn để thanh toán 1 cách công khai nhỉ?
- Có 1 vài thành viên thì cho rằng đơn vị không tự chủ, kinh phí đảm bảo toàn bộ thì lấy đâu ra quỹ mà chi? ---> nên xem lại NĐ 43 đều có hướng dẫn cho từng loại hình đơn vị, loại hình nào cũng có thể chi trích lập quỹ, thậm chí chi TNTT cho đơn vị NSNN đảm bảo toàn bộ nếu tiết kiệm kinh phí
- Còn Mr Hoanghuytu thì cho rằng sao không làm hồ sơ làm thêm giờ rồi lấy tiền đó cho vào quỹ để sử dụng cho tham quan du lịch ---> làm thêm giờ thì Nhà nước đã quy định rõ đối tượng nào làm thêm giờ và đã quy định chế độ đảm bảo làm việc 40 giờ tuần theo quyết định 188/1999/QĐ-TTg và QĐ 127/2007/QĐ-TTg, hơn nữa tiền làm thêm giờ này có thể sẽ tính đến yếu tố thuế TNCN nữa nhé, mà chẳng lẽ mọi người trong đơn vị đều làm thêm giờ hết àh, cụ thể sẽ làm công việc gì trong bảng đăng ký làm thêm giờ ? (kể cả nv hành chính, vệ sinh tạp vụ, lái xe...?) --->thử hỏi tính tiền thêm giờ cho CBVC rồi không chi, mà còn bị tính thuế TNCN thì liệu mọi người có chịu không nhỉ? kể cả việc tính TNTT rồi không chi để lại quỹ để đi tham quan thì suy cho cùng cũng là lấy tiền túi của CBVC đi thôi (mà CBVC còn phải chịu khoản thuế TNCN cho khoản này nếu đủ đk để đóng thuế) ---> liệu phương án này có khả thi không, có nhận được sự đồng ý từ CBVC không? ---> Đụng đến thu nhập, quyền lợi của CBVC thì không dễ như mình tưởng đâu
Cuối cùng tôi cho rằng tham quan nghỉ mát là quyền lợi của CBVC đều được ghi trong điều lệ công đoàn rồi thì cứ lấy tiền từ quỹ hoặc từ số tiết kiệm kinh phí của đơn vị để chi thôi và tất nhiên phải có hóa đơn chứng từ rõ ràng.

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Mình cũng có quan điểm giống bạn SAA, chi thăm quan có thể lấy từ chi tự chủ được, hạch toán vào mục phúc lợi tập thể. Tuy nhiên trước khi chi có thể hỏi qua kho bạc nhưng thay vì hỏi là có chi được ko thì nên hỏi là cơ quan tôi chi thì cần chứng từ gì (mình cứ coi như là được chi rồi ý). Tốt nhất là ký hợp đồng trọn gói lấy hoá đơn cho tiện.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Tham quan du lịch mà lấy tiền tự chủ ra đi thì chỉ có làm tiền công tác phí. Thủ trưởng ký quyết định cho đi trao đổi, học tập,.... là ok.

K

ke toan tre

Guest
23/2/12
3
0
0
yen bai
Ðề: Về rút kinh phí đi thăm quan

Nếu vẫn rút thì cứ rút bình thường, cho bà chuyên quản 1 ít. Cơ bản là tài chính nó có chấp nhận không thôi. Kho bạc thì sợ gì

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD

Tất nhiên là mình có rút khoản tiết kiệm đó nhưng nó lại là khoản chi tăng thu nhập theo Nđ 43 sao lại lấy thứ đáng lý họ được hưởng để dùng chi cho phúc lợi được, cũng giống như bạn đâu thể lấy tiền chia cổ tức mà làm quỹ phúc lợi được . Có thể phòng mình làm sai nhưng chả lẽ phòng tài chính là nơi quyết toán các đơn vị và cả tiếp kiểm toán của sở tài chính mà họ lại ko biết điều này sao, xin thưa với bạn là năm nào kiểm toán cũng xem báo cáo kiểm toán rồi đến kiểm toán ko ít phòng ban đâý chứ ko phải thỉnh thoảng thấy rảnh quá họ mới xuống kiểm toán đâu. Bạn cử thử xem lại bài đầu sẽ thấy kho bạc không phải ko cho mình rút mà là yêu cầu chứng từ hóa đơn hợp đồng thôi đúng với số tiền mình là giấy rút thôi , như năm ngoái mình rút được do kế toán chuyên quản dễ hơn nên họ chỉ yêu cầu danh sách ký tên thủ trưởng xác nhận làm quyết định trích tiền từ quỹ nào để đi thăm quan thôi, mình ko biết bạn làm ở đâu như bạn cử thể nghĩ xem phải qua ba vòng từ kế toán chuyện quản đế kế toán trưởng phòng giao dịch kho bạc đến trưởng phòng giao dịch kho bạc nếu như rút tiền từ NSNN để đi thăm quan là sai nguyên tắc thì sao họ dám ký chứ.
Mình có 1 kinh nghiêm thế này: Bạn đừng nên nghĩ Phòng Tài Chính hay Kho Bạc họ sẽ chịu trách nhiệm hết những công việc ở cơ quan bạn làm. Nếu thanh tra hay kiểm toán đơn vị bạn có vấn đề thì đơn vị bạn phải chịu trách nhiệm hết thôi. trong quá trình làm việc bạn có vướng mắc gì hỏi họ họ sẽ hướng dẫn, nhưng thường là theo ý chủ quan của ng hướng dẫn là nhiều, còn làm thế nào cho đúng bản thân bạn phải tìm hiểu và cân nhắc tắc nhiên là có tham khảo thêm ý kiến của họ, họ có ra văn bản cụ thể cho bạn đâu và khi ký quyết toán bạn xem họ ghi câu gì bên dưới.
Vấn đề tham quan của bạn nói mình thấy đúng là đơn vị nào cũng có, nhưng vấn đề ở đây là phải lấy từ quỹ ra và phải có chứng từ hợp lệ. Con nếu như chi từ nguồn NS thì theo mình biết thì chẳng ai cấp kinh phí cho bạn đi tham quan cả.
Có lẽ bạn lấy từ quỹ, nhưng quỹ này lại nằm ở KB quản lý nên họ đòi ntn thì phải theo ý họ thôi. Chứ thật ra mình chi ở quỹ mình thì mình vẫn lập ds cho họ ký là được, gọi là hỗ trợ tham quan nhân ngày gì đó. Nếu như bạn lỡ chi rồi mà không có hóa đơn thì theo mình bạn nên sửa lại nội dung xin rút tiền kèm theo danh sách rút tiền là được (Như là hỗ trợ ngày lễ gì đó)

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình

phải nói đúng hơn là thăm quan học tập (cũng biết thực tế là thăm quan đi chơi) phải biết lên kế hoạch trước lúc đi rồi, khi tạm ứng bạn đã phải hạch toán những khoản chi đó ứng với mục nào và chừng từ như thế nào là phù hợp, phải có căn cứ mới thanh toán được chứ, tránh trường hợp đi chơi một nơi hóa đơn ăn uống 1 nơi bạn nhé. ko kiếm chứng từ đầy đủ để thanh toán chì nộp tiền vào ngân sách thôi :D

T

trung_op

Guest
4/6/15
10
3
3
31
Em chào các anh chị, em mới làm kế toán tại trung tâm GDTX được 2 tháng nay, có rất nhiều điều mới mẻ và bỡ ngỡ, em muốn hỏi các anh chị một vài điều sau, mong anh chị trả lời giúp em với ah. Sắp tới cơ quan em sẽ đi nghỉ mát tại Sầm Sơn, theo như em tìm hiểu thì em sẽ phải làm những bước sau có đúng không ah:
1. Lập kế hoạch đi tham quan học tập kinh nghiêm
2. Lập quyết định cho CBCNV đi tham quan học tập
3. Lập danh sách đăng ký đi tham quan
4. Lập quyết định trích quỹ phúc lợi từ ngân sách
5. Làm giấy rút trích ngân sách sang quỹ phúc lợi
Trung tâm em đi theo tour, thì hóa đơn các loại sẽ do công ty du lịch lo hết. Dự kiến mỗi suất tầm 1.650.000đ (có khoảng 30 người đi). Theo như em được biết thì những khoản thanh toán trên 5 triệu phải chuyển khoản, vậy đến khi thanh toán cho công ty du lịch em sẽ phải chuyển khoản đúng không ah? Như sếp em nói khi thanh toán chuyển khoản sẽ phát sinh tiền thuế phải nộp tầm 4 triệu nên sếp em muốn rút tiền về để thanh toán với công ty du lịch bằng tiền mặt để không mất tiền thuế như vậy là sai đúng không ah? Mà khi đi du lịch như vậy sẽ phát sinh việc mỗi CBCNV sẽ có người nhà đi kèm, người nhà đi kèm sẽ phải đóng thêm tiền, vậy khi thanh toán với công ty du lịch mình sẽ phải xử lý vấn đề này như thế nào ah, vì khi chuyển khoản là lấy tiền từ quỹ phúc lợi mà quỹ phúc lợi này chỉ sử dụng cho CNV trong trung tâm.
Mong các anh chị giải đáp thắc mắc này giúp em với ah? Em cám ơn các anh chị nhiều.

• Like
Reactions: Nhan Phước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA