Hàng hoá không có hoá đơn (thường xuyên)

• Thread starter vynt1988
  • Ngày gửi
V

vynt1988

Guest
14/9/13
1
0
0
35
Hồ Chí Minh
Chào Anh / Chị

Em là kế toán mới, em đang làm cho công ty vừa mới thành lập từ tháng 07/2013. Em không học chuyên ngành kế toán, nhưng cũng có học sơ qua một lớp kế toán tổng hợp. Lúc học thì chứng từ giấy tờ đầy đủ, nhưng hiện tại cty em đang làm giấy tờ không có, em không làm được, cụ thể là:

Cty em là Cty TNHH 2 TV, kinh doanh các sản phẩm cho quá trình hoàn thiện của ngôi nhà, công trình, cụ thể là giấy dán tường, thảm, màn cửa, .... .

Hoá đơn sử dụng hiện tại em chưa thể làm được thông báo phát hành hoá đơn, em đang đợi công ty in ấn gửi hợp đồng in.

Trong tháng 09/2013, có 02 lần hàng giấy dán tường nhập về công ty, giá mà Sếp em thoả thuận mua về là giá chưa thuế, nếu cty em lấy hoá đơn thì phải chịu thêm 10% thuế, nhưng Sếp không đồng ý lấy hoá đơn.

Anh/ Chị cho em hỏi là hàng hoá đầu vào không có hoá đơn GTGT, thì e không thể viết hoá đơn GTGT đầu ra được phải không ạ? Vì theo em nghĩ đơn giản như thế này, hàng không có trong kho, thì không thể nào xuất bán ra được.

Mà thường xuyên nhập hàng về không có hoá đơn, em không biết phải xử lý như thế nào?

Em có nghĩ đến trường hợp kê các hàng hoá mua vào theo " bảng kê hàng hoá mua vào không có hoá đơn" ( mẫu 01/TNDN), nhưng như vậy bên cty em phải đóng thuế GTGT rất nhiều đúng không ạ? Mà em làm như thế không biết có phạm luật không!

Và sắp tới kỳ khai thuế tháng 09/2013, phải kê thuế TNDN tạm tính quý 3/2013, mà em không biêt phải làm sao. Thuế TNCN nữa ạ, em cũng chưa thấy công ty nộp tờ khai trình sử dụng lao động ( công ty không đóng bảo hiểm cho Nv, có cần phải làm thủ tục khai trình không ạ? Cty em hiện tại chỉ có 5 người)

Chi phí khi xây dựng ban đầu thành lập công ty, các Sếp toàn lấy hoá đơn bán lẻ ( HĐ bán lẻ trên 200.000đ rất nhiều), thì phải xử lý như thế nào ạ?

Em rối quá, em không biết làm thế nào?

Mong Anh / Chị giúp đỡ em

Chân thành cảm ơn các Anh / Chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Hàng hoá không có hoá đơn ( thường xuyên)

Theo quy định tại thông tư số: 64/2013/TT-BTC hướng dẫn về việc in, phát hành và sử dụng hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, thì nếu mua bán trên 200.000 đồng thì bắt buộc phải có hóa đơn.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào Anh / Chị

Em là kế toán mới, em đang làm cho công ty vừa mới thành lập từ tháng 07/2013. Em không học chuyên ngành kế toán, nhưng cũng có học sơ qua một lớp kế toán tổng hợp. Lúc học thì chứng từ giấy tờ đầy đủ, nhưng hiện tại cty em đang làm giấy tờ không có, em không làm được, cụ thể là:

Cty em là Cty TNHH 2 TV, kinh doanh các sản phẩm cho quá trình hoàn thiện của ngôi nhà, công trình, cụ thể là giấy dán tường, thảm, màn cửa, .... .

Hoá đơn sử dụng hiện tại em chưa thể làm được thông báo phát hành hoá đơn, em đang đợi công ty in ấn gửi hợp đồng in.

Trong tháng 09/2013, có 02 lần hàng giấy dán tường nhập về công ty, giá mà Sếp em thoả thuận mua về là giá chưa thuế, nếu cty em lấy hoá đơn thì phải chịu thêm 10% thuế, nhưng Sếp không đồng ý lấy hoá đơn.

Anh/ Chị cho em hỏi là hàng hoá đầu vào không có hoá đơn GTGT, thì e không thể viết hoá đơn GTGT đầu ra được phải không ạ? Vì theo em nghĩ đơn giản như thế này, hàng không có trong kho, thì không thể nào xuất bán ra được.

Mà thường xuyên nhập hàng về không có hoá đơn, em không biết phải xử lý như thế nào?

Em có nghĩ đến trường hợp kê các hàng hoá mua vào theo " bảng kê hàng hoá mua vào không có hoá đơn" ( mẫu 01/TNDN), nhưng như vậy bên cty em phải đóng thuế GTGT rất nhiều đúng không ạ? Mà em làm như thế không biết có phạm luật không!

Và sắp tới kỳ khai thuế tháng 09/2013, phải kê thuế TNDN tạm tính quý 3/2013, mà em không biêt phải làm sao. Thuế TNCN nữa ạ, em cũng chưa thấy công ty nộp tờ khai trình sử dụng lao động ( công ty không đóng bảo hiểm cho Nv, có cần phải làm thủ tục khai trình không ạ? Cty em hiện tại chỉ có 5 người)

Chi phí khi xây dựng ban đầu thành lập công ty, các Sếp toàn lấy hoá đơn bán lẻ ( HĐ bán lẻ trên 200.000đ rất nhiều), thì phải xử lý như thế nào ạ?

Suy nghĩ của bạn thật chính xác, nếu ko có hoá đơn đầu vào thì ko thể xuất hoá đơn đầu ra, thực tế có những sếp khi nói lấy hoá đơn đầu vào thì họ ko chịu vì họ nghĩ phải trả thêm tiền mua vào nữa có khi vài trăm triệu (như mua thang máy) để có đc tờ giấy đỏ mỏng lét ko bít để làm gì ?, thực tế mình đã gặp những sếp như thế, bạn cứ từ từ giải thik cho sếp hỉu lợi ích của việc lấy hoá đơn như đóng thuế sẽ giảm đi, hay hù sếp đại ko lấy hoá đơn mai mốt thuế xuống kiểm tra sẽ phạt ????, hi, cuối cùng sếp cũng nghe bạn thôi, còn về cty sd lao động bạn phải đăng ký khai trình lao động bên phòng lao động quận, để hợp thức hoá cp tiền lương nv

K

kim quy 1987

Sơ cấp
7/9/13
5
0
0
36
thai nguyen

Như vậy công ty ko lấy hóa đơn đầu vào thì cũng không xuất hóa đơn đầu ra. Theo em nghi như vậy gọi là mua bán chao tay với nhau và ko phải kê thuế. còn chi phí nhân công cũng cứ kê vào bình thường vì nóà doanh nghiệp mới thành lập nỗ là chuyện bình thường.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Như vậy công ty ko lấy hóa đơn đầu vào thì cũng không xuất hóa đơn đầu ra. Theo em nghi như vậy gọi là mua bán chao tay với nhau và ko phải kê thuế. còn chi phí nhân công cũng cứ kê vào bình thường vì nóà doanh nghiệp mới thành lập nỗ là chuyện bình thường.
Cái đó ko phải là mua bán trao tay mà là mua bán trốn thuế, cty kinh doanh ì xèo, mà hàng tháng ko xuất đc tờ hoá đơn nào, sớm muộn gì thuế cũng ghé thăm thui.

V

vanduyen85

Sơ cấp
17/9/13
3
0
0
38
Ứng Hòa - Hà Nội
Ðề: Hàng hoá không có hoá đơn (thường xuyên)

Công ty mới thành lập được 1,2 tháng thì chưa có doanh thu là chuyện bình thường nhất là trong trường hợp của bạn công ty bạn chưa làm thông báo phát hành hóa đơn thì đã làm sao xuất hóa đơn cho khách được, Chi phí vẫn lấy bình thường hóa đơn hàng hóa mua vào thì lấy cũng được mà không lấy cũng không sao. Lấy vào mà không xuất ra thì thuế còn soi nhiều hơn. Khi nào công ty đi vào hoạt động ổn định thì vấn đề này bạn phải nêu ra ý kiến với sếp để có phương án giải quyết :)

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Cái này chỉ áp dụng khi bạn thu mua nông sản trực tiếp từ nông dân thôi. Còn mua hàng hoá bình thường, bạn phải lấy hoá đơn.

tranhuyentrang1989

tranhuyentrang1989

Sơ cấp
19/8/13
33
0
6
Hà Nội

Chào Anh / Chị

Không có đầu vào thì chắc chắn bạn không thể xuất đầu ra, sếp bạn chắc chắn chưa hiểu điều này, chẳng bù cho sếp tớ :)

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Cái đó ko phải là mua bán trao tay mà là mua bán trốn thuế, cty kinh doanh ì xèo, mà hàng tháng ko xuất đc tờ hoá đơn nào, sớm muộn gì thuế cũng ghé thăm thui.
Tham mưu cho giám đốc nhận hóa đơn đầu vào, không lấy đủ thì phải có đễ xuất HĐ đầu ra nếu khách hàng không yêu cầu lấy HĐ, thì vẫn phải xuất vài tờ, Doanh thu trừ chi phí còn lại lợi nhuận để đóng thuế
HOa đơn : lấy HĐ đặt in + 1 bộ mẫu hóa đơn làm phát hành thông bao HĐ có trong HTKK
Cty hoạt động KD trốn thuế thì coi chừng, bị truy thu phá sản luon đó

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
1. Mua bán kinh doanh mà không đăng ký kinh doanh thì gọi là kinh doanh trái phép. => phạt nặng
2. Đã đăng ký kinh doanh mà không kê khai doanh thu nộp thuế ( dấu đầu vào và đầu ra) : gọi là trốn thuế => Phạt nặng
3. Đơn vị kinh doanh: Bán hàng dù có hóa đơn đầu vào hợp lệ hay không thì đầu ra vẫn phải xuất hóa đơn nộp thuế. ( ở đây là nói hóa đơn không hợp lệ, việc mua hàng hóa là có thật, bán hàng là có thật. Nếu không thì tội bán hóa đơn ).
4. Mua hàng hóa một nơi, rồi mua hóa đơn khác hợp thức hóa chuyện mua bán hàng trôi nỗi ==> nguy cơ mang họ vào thân.

Cứ cảnh báo sếp đi, tùy sếp chọn lựa. Hậu quả không diễn ra ngay đâu mà một vài năm sau. Lúc đó thì hậu quả vô cùng to lớn, vì sếp cứ tưởng là mình đã che mắt được hết rồi nên cứ làm.

Nếu mà may mắn, khi bán hàng, giao hàng gặp quản lý thì trường hay công an kinh tế bắt được kiểm tra hóa đơn chúng từ sớm thì mới mong sếp ngưng sớm.

S

susukt

Sơ cấp
10/11/11
18
0
0
Hà Nội

Không có đầu vào thì bạn không được xuất đầu ra thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA