điều chỉnh báo cáo tài chính

• Thread starter blueeye
  • Ngày gửi
B

blueeye

Sơ cấp
21/12/10
12
0
1
Phú Thọ
Cả nhà ơi giúp mình với:
Vừa rồi công ty mình làm BCTC để số dư cuối kỳ TK 111 là trên 4 tỉ. Bên kiểm toán nói rằng để như vậy là không hợp lý. Nhưng vì không thể mua thêm hóa đơn để làm giảm lượng tiền mặt đi được nên mình chuyển một phần sang tạm ứng. Mình muốn hỏi là khi tạm ứng chỉ cần giấy đề nghị tạm ứng là hợp lệ hay còn phải có những giấy tờ gì khác?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cả nhà ơi giúp mình với:
Vừa rồi công ty mình làm BCTC để số dư cuối kỳ TK 111 là trên 4 tỉ. Bên kiểm toán nói rằng để như vậy là không hợp lý. Nhưng vì không thể mua thêm hóa đơn để làm giảm lượng tiền mặt đi được nên mình chuyển một phần sang tạm ứng. Mình muốn hỏi là khi tạm ứng chỉ cần giấy đề nghị tạm ứng là hợp lệ hay còn phải có những giấy tờ gì khác?

Kiểm toán nào bảo vậy bạn, cứ đâu có phải cứ tồn 4 tỷ là ko hợp lý đâu. có khi bạn chuyển bị tiền để đi làm một việc gì đó (góp vốn liên doanh chẳng hạn). Chỉ sợ là bên bạn góp vốn ảo rồi cứ để số dư trên 111 thôi thì mới đáng ngại bạn à.
nếu tạm ứng số tiền lớn cần có đề nghị tạm ứng và thêm cái dự trù chi tiêu là xong

N

nguyengv

Sơ cấp
5/3/10
16
0
0
35
Ninh Binh
tạm thời ghi tạm ứng cho nhân viên đi mua hàng, sau đó tiến hành thu gom hoá đơn rồi làm giấy hoàn ứng!
Mà sao kế toán dốt thế không bảo Giám đốc nộp ít tiền vào TK cho ngon.

B

blueeye

Sơ cấp
21/12/10
12
0
1
Phú Thọ
Nếu có thể thu gom được hóa đơn thì đã không cần chuyển sang tạm ứng
Số tiền góp vốn là tiền ảo thôi làm sao mà chuyển vào tài khoản được.

Đúng là công ty góp vốn ảo thôi.Cho mình hỏi thêm là nếu khi thanh toán tạm ứng thì phải có những hóa đơn hợp lệ đi kèm không?
Bạn có thể nói rõ cho mình cái dự trù chi tiêu là như thế nào không?

Sửa lần cuối:
T

TrungthuTN

Guest
28/9/07
8
0
1
nnhp-noiaybinhyen
Tất nhiên là khi thanh toán tạm ứng thì bạn phải cần có hoá đơn hợp lệ mới được, đây cũng được coi như 1 quá trình gián tiếp mình đi mua hàng thôi mà, nếu như bạn không muốn để tiền mặt nhiều như vậy trên sổ sách, mà không thể thu gom được hoá đơn như bạn nói, mình có ý kiến này các anh chị xem có ổn không nhé, blueeye hãy làm hồ sơ cho vay tiền mặt, sẽ giảm lượng tiền mặt trên sổ 111 đi, cái này là tự mình cân đối cho hợp lý thôi, chẳng có quy tắc nào cấm để nhiều tiền mặt tại doanh nghiệp cả, nhưng nếu một doanh nghiệp siêu nhỏ chẳng hạn, có các nghiệp vụ kinh tế phát sinh trên sổ sách cũng không nhiều mà để lượng tiền mặt lớn xem như là không hợp lý lắm. bạn tham khảo nhé!
Thân.

O

Ostrogradsky

Trung cấp
10/3/09
50
1
0
34
Hạ Long
Hay là bạn gửi vào tk ngân hàng.

B

blueeye

Sơ cấp
21/12/10
12
0
1
Phú Thọ
Có cách nào vẫn thanh toán được tạm ứng mà không cần phải hóa đơn hợp lệ không bạn? Cho mình hỏi thêm công ty đã nộp báo cáo tài chính rồi nếu phát hiện ra báo cáo tài chính đó sai thì có được phép điều chỉnh lại không?có bị phạt không?

T

thanhtutm

Guest
20/4/10
4
0
0
34
HN
Có thể bạn đẩy 1 it chi phí vào thanh toán tiền công tác phí như: Phụ cấp lưu trú, phụ cấp công tác phí theo TT 97/BTC, căn cứ để thanh toán là giấy đi đường có đóng dấu nơi đến ctac, kế hoạch đi công tác, quyết định cử đi công tác và công ty của bạn phải xây dựng được quy chế chi tiêu nội bộ nữa.

H

huntered

Guest
24/2/10
1
0
0
36
ha noi
Theo mình nghĩ thì việc để số dư 4 tỉ trên tk 111 thì chỉ sợ thuế nhảy vào kiểm tra két thôi. Trong 4 tỉ đấy chắc bên bạn có vài tỉ do góp vốn ảo. Bạn làm một hợp đồng cho vay không thuế với người thân của sếp là mình nghĩ ok

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Sao cứ đùn sang TK 141 nhỉ, TK 141 cũng có khác mấy TK 111 đâu, cái quan trọng là tình hình kinh doanh của bạn có nhất thiết phải tạm ứng nhiều không, chứ góp ảo rồi kinh doanh ko cần tạm ứng mấy mà cứ tạm ứng ầm ầm để giảm tiền thế phát hiện ra ngay,
Còn nhỡ thuế vào kiểm tra két cố gắng đi vay tiền cho đủ rồi kiểm kê xong lại mang tiền về là xong mà.

Đây là tực tế của công ty Nhỏ Việt nam, cứ góp ảo vào rồi ùn một đống ở quỹ tiền mặt, rồi sau đó đi vay thêm tiền để kinh doanh lúc đó lãi bị thuế gạt ra lại bảo thuế ác. khổ vậy đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA