Định Khoản nghiệp vụ kế toán bán hàng

• Thread starter buichien
  • Ngày gửi
buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An
Chào mọi người!
Mình vừa vào làm cho công ty thương mại có nhiều chỗ còn vướng mắc mong mọi người giúp đỡ cho mình với
Công ty mình mua&bán camera khi mình đi tận nơi lắp đặt có thu thêm phí vậy phần nhân công này mình hạch toán vào đâu được? có phải đưa vào 711 ko?
mình xuất kho hàng đi lắp đặt theo Hợp đồng chưa xuất HĐ mà chưa thu tiền thì hạch toán NTN? họ có đặt cọc cho mình trước và khi kết thúc HĐ mình mới xuất HĐ cho họ còn . khi xuất hàng mình hạch toán vào 62/156 hay đưa vào 151 vậy mọi người?Mong mọi người giúp đỡ
Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyengv

Sơ cấp
5/3/10
16
0
0
35
Ninh Binh
có cái gì khó đâu!
đầu tiên cho 711 là ok
còn trường hợp thứ 2 bạn cứ treo vào 131, rồi cuối kỳ xuất hoá đơn họ trả tiền là hết. Ngoài ra bạn có thể treo vào TK 3387 nếu họ trả bạn thành nhiều lần theo tỷ lệ % ghi trong HĐ rồi cuối kỳ k/c vào hết 131 là ok.miễn sao là 2 bên 131 cân đối. Còn cơ quan thuế họ chỉ tìm chi phí thuế đầu ra xem bạn có xuất đủ tiền thuế không mà thôi.
còn hàng xuất kho vẫn ghi nợ 632 có 156 là ok.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào mọi người!
Mình vừa vào làm cho công ty thương mại có nhiều chỗ còn vướng mắc mong mọi người giúp đỡ cho mình với
Công ty mình mua&bán camera khi mình đi tận nơi lắp đặt có thu thêm phí vậy phần nhân công này mình hạch toán vào đâu được? có phải đưa vào 711 ko?
mình xuất kho hàng đi lắp đặt theo Hợp đồng chưa xuất HĐ mà chưa thu tiền thì hạch toán NTN? họ có đặt cọc cho mình trước và khi kết thúc HĐ mình mới xuất HĐ cho họ còn . khi xuất hàng mình hạch toán vào 62/156 hay đưa vào 151 vậy mọi người?Mong mọi người giúp đỡ
Cảm ơn mọi người nhiều.
-Bạn hoạch toán phí dịch vụ vào C5113
-Khách hàng đặt cọc trước bạn cho vào N111,112/C131,
xuất hđ N131/C5111,3331 và ghi N632/C156.

O

ocdethuong2008

Guest
16/5/11
23
0
0
33
tp ho chi minh
Bạn ơi công ty mình làm bên thương mại dịch vụ bảo trì và sửa chữa máy tính,tháng náy mình có làm một phiếu thu tiền dịch vụ bảo trì theo hợp đồng vậy mình phải định khoàn sao ha bạn

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn ơi công ty mình làm bên thương mại dịch vụ bảo trì và sửa chữa máy tính,tháng náy mình có làm một phiếu thu tiền dịch vụ bảo trì theo hợp đồng vậy mình phải định khoàn sao ha bạn

Bạn định khoản:
Nợ TK 111
Có 5113
Có 33311

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA