Chèn thêm dòng trong EXCEL

• Thread starter Kass
  • Ngày gửi
K

Kass

Guest
9/5/11
2
0
0
TP Ho Chi Minh
Mình muốn chèn trong EXCEL như sau :
1
2
3
4
5
6

Giữa các dòng 1,2,3,4,5,6 mình muốn chèn ngang vào một dòng trắng như thế này :
1

2

3

4

5

6
vì trong file mình cần làm đến vài trăm dòng,mình không thể ngồi chèn từng dòng được. Xin các bạn giúp mình .

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi
Ban tạo cai Macro
nó làm nhanh lắm !

BuiThanhVu

BuiThanhVu

Sơ cấp
23/8/10
23
0
1
TP Hoà Bình
Nhập số TT đầu vào ô thứ nhất, cách 1 dòng nhập số thứ 2, thực hiện kéo chuột bình thường như số tt liền nhau nhưng đặt chuột vào dòng cách sau số thứ 2 thôi. Thử xem

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Nhập số TT đầu vào ô thứ nhất, cách 1 dòng nhập số thứ 2, thực hiện kéo chuột bình thường như số tt liền nhau nhưng đặt chuột vào dòng cách sau số thứ 2 thôi. Thử xem

@BuiThanhVu - Ý bạn này là chèn thgêm hàng vào giữa các hàng đã có dữ liệu chứ ko phải thay số thứ tự ... hix .....

Theo mình nghĩ thì có 2 phương án:
- Lập macro nhưng hơi phức tạp và nếu ko hiểu về visual basic thì chắc cũng bó tay :wall:
- bạn thao tác bằng cách tương đối thủ công là dùng phím Ctrl kèm theo lựa chọn từng hàng 1 rồi nhấn phải chuột chọn insert row - cách này đã tiết kiệm được 1/2 số thao tác so với từng dòng 1 rùi ... nhưng nếu dữ liệu cảu bạn lên đến hàng nghìn dòng thì cũng ... không khả thi mấy ngoài cách 1)

K

Kass

Guest
9/5/11
2
0
0
TP Ho Chi Minh
bạn thao tác bằng cách tương đối thủ công là dùng phím Ctrl kèm theo lựa chọn từng hàng 1 rồi nhấn phải chuột chọn insert row - cách này đã tiết kiệm được 1/2 số thao tác so với từng dòng 1 rùi
Mình cũng biết cách này nhưng thấy cũng lâu quá ..

Cho mình hỏi cách này :
1

1

1

1

1
mình tạo 1 cột thế này rồi chọn FILTER ,sau đó Non Blanks đi thì sẽ ra thế này :
1
1
1
1
1
mình muốn paste một dãy số từ sheet khác vào&sau đó unhide Blanks thì mình sẽ có 1 hàng số& 1 hàng trống . Nhưng mình paste không được,nó nhảy ra số tùm lum. Có cách paste special nào để giữ những số mình đã copy vào dãy số 1 nhưng vẫn giữ được các hàng trống xen kẽ mà mình đã hide ?

Sửa lần cuối:
Q

qtm1987

Sơ cấp
5/12/09
11
0
0
Da Lat
thêm 1 dòng giữa các dòng

Bạn thử làm cách này nhé: mình sẽ nhập số vào 2 cột phụ nằm ngoài bảng dữ liệu (giả sử là cột M và cột N).
Trong cột M mình nhập:
1

2

3

4

v.v...
Trong cột N mình nhập:

1

2

3

4

v.v...
Nếu bảng dữ liệu hàng trăm hàng ngàn dòng thì nhập:
Cột M Cột N
1
----------- 1
1
------------ 1
thì chọn vùng trên rồi copy cho tất cả các ô sau cho nhanh
Giá trị 2 cột này so le nhau. Bạn bôi đen giá trị trong 2 cột M và N Rồi vào Edit > chọn Go to > chọn Specials > Check vào mục Contants > check tiếp vào mục Number (lấy giá trị trong ô dạng số) > Ok. Lúc này toàn bộ các giá trị số trong 2 cột này sẽ được chọn và giờ bạn chuột phải chọn Insert > Entire row. Làm như vậy sẽ chèn được 1 dòng trống vào giữa các dòng. Rất là nhanh thay vì ấn ctrl rồi click chọn từng dòng để insert.

Sửa lần cuối:
J

john21031985

Sơ cấp
13/4/14
25
3
3
29
Ha noi
Cái này là chèn dòng trống xen kẽ giữa mỗi dòng dữ liệu mà, bạn tham khảo hướng dẫn này cho nhanh nè

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA