Cách dùng hàm SUBTOTAL?

• Thread starter baotram
  • Ngày gửi
B

baotram

Guest
THEO MÌNH BIẾT THÌ HÀM SUBTOTAL CÓ ĐÁNH SỐ TỪ 1,2,...11. SỐ 9 DÙNG ĐỂ TÍNH TỔNG, VẬY CÁC SỐ KHÁC DÙNG NHƯ THẾ NÀO?

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
1. AVERAGE
2. COUNT
3. COUNTA
4. MAX
5. MIN
6. PRODUCT
7. STDEV
8. STDEV
9. SUM
10. VAR
11. VARP

Kinh nghiệm sử dụng hàm Subtotal:
+ Sort dữ liệu
+ Vào menu Data -> Subtotals...
+ Chọn những thông số theo yêu cầu: cột làm cơ sở, hàm cần sử dụng, cột cần thực hiện tính,
+ OK

Không cần đánh trực tiếp hàm nên không cần nhớ tham số. Các bạn hãy thử từng trường hợp để biết công dụng theo từng tham số.

B

BachVe

Guest
Dùng hàm Subtotal để tổng hợp theo từng nhóm.
VD khi có nhiều loại hàng khác nhau thì hàm này sẽ tính cho từng nhóm hàng.
Trường hợp lọc:
VD sau khi đã lập xong sổ NKC, bạn muốn xem tình hình trong một khoảng thời gian bất kỳ, thì kết qủa chỉ tính trong khoảng thời gian đó.

A

AN

Guest
Hàm này dùng trong các trường hợp nào vậy bạn? Chỉ dùng trong khi sử dụng Filter thôi hay còn nhiều trường hợp khác?

HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Đây là một hàm tuyệt vời hay cho các kế toán viên chúng ta đấy, nó giúp ích rất nhiều cho việc tổng hợp dữ liệu từ một bảng tính chi tiết trong bất cứ một khoảng thời gian nào mà bạn muốn. Tính năng của nó dùng rất rộng rãi, có thể làm lệnh để tính cho tất cả các cột trong một bảng tính, không chỉ cho riêng một cột dữ liệu và không chỉ trong chế độ lọc.
VD : Bạn có 1 Bảng kê mua các loại thực phẩm trong cả 1 tháng, bao gồm gà, cá, tôm, mực, rau, thịt, gạov.v....Giả sử bảng này được kê hàng ngày, bạn sẽ có các cột : Ngày, tên hàng, ĐVT, đơn giá, số lượng, thành tiền...và đương nhiên thực tế ghi chép là rất ...lộn xộn, không phải ngày nào cũng mua đủ từng ấy thứ. Vậy nhưng cuối tháng bạn cần lên bảng tổng hợp cho cả tháng để có ngay số liệu cho từng loại hàng đã mua là bao nhiêu, hoặc trị giá mua của từng ngày, của cả thángv.v... thì chỉ với vài động tác xử lý, với sự trợ giúp của hàm SUBTOTAL thì cái bảng tính lộn xộn kia sẽ cho bạn tất cả những gì bạn muốn.
Chi tiết hơn hẹn bài sau mình hướng dẫn cụ thể các bước thực hiện, hoặc bạn nào đã từng làm nhiều với hàm này xin trao đổi kinh nghiệm để mọi người cùng học hỏi.

T

Tran Kieu Ngan1

Guest
23/9/04
5
0
0
24
NGAY MAI
Khi thực hiện hàm subtotal, mình muốn kết quả tổng hợp của từng nhóm được in đậm. Bạn nào biết chỉ giúp với. Thank.

L

luongvanluyen

Guest
2/9/05
27
0
0
HCM CITY
baotram nói:
THEO MÌNH BIẾT THÌ HÀM SUBTOTAL CÓ ĐÁNH SỐ TỪ 1,2,...11. SỐ 9 DÙNG ĐỂ TÍNH TỔNG, VẬY CÁC SỐ KHÁC DÙNG NHƯ THẾ NÀO?
Ngòai ra còn từ số 101 đến 111 cho trường hợp không tính các hàng bị dấu đi.
Lương Văn Luyện

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
luongvanluyen nói:
Ngòai ra còn từ số 101 đến 111 cho trường hợp không tính các hàng bị dấu đi.
Lương Văn Luyện

Bác Luyện xem giúp lại tôi với. Tôi thử mãi theo hướng dẫn của bác mà không được. Tôi dùng excel 2002, mỗi khi gõ giá trị 101, 102 vào là nó báo [HASHTAG]#Value[/HASHTAG]. Theo như phần help của excel 2002 thì hình như chỉ cần gõ số bình thường, nếu dòng nào bị autofilter lọc bỏ ra thì sẽ không được tính.

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Trả lời yêu cầu của bạn Tran Kieu Ngan1.
Bạn đã biết cách sử dụng Subtotal rồi, bây giờ việc còn lại là bạn hãy dùng Autofilter để thực hiện việc này. Bạn vào cột trước cột bạn thực hiện việc tính Subtotal (ví dụ: Nuocngot Total) trong danh sách thả xuống của Autofilter bạn chọn Blanks là bạn đã lọc ra được dòng tổng của các mặt hàng, bây giờ bạn hãy quét khối tất cả và Ctrl + B là xong ngay. Và bạn cũng có thể ứng dụng thế này cho nhiều yêu cầu khác, cũng thú vị đấy.

Sửa lần cuối:
T

Tran Kieu Ngan1

Guest
23/9/04
5
0
0
24
NGAY MAI
Cảm ơn nhiều nhé, nhưng mà mình làm không có được. Khi chọn blanks nó chỉ trả 1 giá trị tổng duy nhất mà thôi. duyennt hướng dẫn lại giùm nhé.

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Ví dụ có các cột Ngay, MaH, TenH và SoL bạn đã dùng cột TenH để tính Subtotal (At each change in: TenH) rồi, bây giờ trong danh sách thả xuống Autofilter của cột MaH hoặc cột Ngay bạn chọn Blanks sẽ được dòng Subtotal của các mặt hàng - ví dụ như: Bia Total, nuoc ngot Total, ruou Total. Bạn chọn khối và Ctrl + B là xong mà! (Mình không có nghiệp vụ giải thích mặc dù cũng đơn giản, biết làm như vậy mà không biết diễn giải thế nào hihi) Thử lần nữa xem sao nha bạn!
Ah! file của bác SA QD hay lắm đấy bạn download về tham khảo!

T

Tran Kieu Ngan1

Guest
23/9/04
5
0
0
24
NGAY MAI
Ok. Mình đã Làm được Rôì. Cảm ơn Duyennt Nhiều Nhiều.

D

datartex

Sơ cấp
12/8/05
20
0
1
51
Hanoi
Xin hỏi thêm các bạn một vấn đề về SUBTOTAL
Trong một bảng dữ liệu sau khi sử dụng lệnh SUBTOTAL ta sẽ nhận được các Total và Grand Total. Tôi muốn thay thế Total bằng "Cộng" và Grand Total bằng "Tổng cộng". Hình như tôi đã đọc ở đâu đó cách giải quyết vấn đề này nhưng quên mất rồi, bạn nào biết xin chỉ giáo.
Ngoài ra xin góp ý một cách để tô đậm các Total như sau: Bạn hãy click vào Row level 2 ở phía bên trái bảng tính, nhấn Ctrl + các dòng Total rồi Ctrl+B

M

mysterious_girl

Guest
datartex nói:
Xin hỏi thêm các bạn một vấn đề về SUBTOTAL
Trong một bảng dữ liệu sau khi sử dụng lệnh SUBTOTAL ta sẽ nhận được các Total và Grand Total. Tôi muốn thay thế Total bằng "Cộng" và Grand Total bằng "Tổng cộng". Hình như tôi đã đọc ở đâu đó cách giải quyết vấn đề này nhưng quên mất rồi, bạn nào biết xin chỉ giáo.
Ngoài ra xin góp ý một cách để tô đậm các Total như sau: Bạn hãy click vào Row level 2 ở phía bên trái bảng tính, nhấn Ctrl + các dòng Total rồi Ctrl+B
Để thay thế bạn chọn toàn bộ bảng tính(ctrl+A), nhấn ctrl+H, ở find what: bạn gõ "total", ở replace with: bạn gõ " Cộng" và nhấn replace all.Tương tự như vậy với Grand Total.
Để tô đậm dòng tổng thì bạn sử dụng format conditon. Bạn tham khảo ở đây (bạn download file của bác SA_DQ,ở chương 2, mục BI), ở đây và ở đây

H

hainam1072

Sơ cấp
17/10/08
4
0
0
42
Quan 9
Cảm ơn nhiều nhé, nhưng mà mình làm không có được. Khi chọn blanks nó chỉ trả 1 giá trị tổng duy nhất mà thôi. duyennt hướng dẫn lại giùm nhé.
Bạn thử lại xem, Mình làm được rồi đó

H

hienvungtau

Sơ cấp
23/11/11
48
2
8
Vung Tau
Bác Luyện giúp em nhé
T

Sửa lần cuối:
IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Bác Luyện giúp em nhé
Trong Excel =SUBTOTAL(9,E8:R8)
Vậy số "9" là gì thế?
Sao mình dùng "sum" cũng ra bằng KQ mà
Em ko hỉu lắm
Bác làm ơn giải thích giúp em nhé
Cảm ơn bác nhiều

úi chà, bạn này hay ghê nha, bái phục, bài kết thúc từ 2008 giờ đào nó lên lại, nhưng mình đánh giá cao bạn, vì chứng tỏ bạn có tinh thần chịu khó đọc lại những bài đã viết trước đó, ko tạo thêm topic mới.

Bác Luyện bây giờ hok bít là có còn thường online nữa hok nhỉ để trả lời câu hỏi của bạn.

Xin trả lời dùm bác Luyện: vì may là câu này mình bít kaka :045:

Hàm SUBTOTAL bạn chỉ thấy tác dụng của nó khi bạn lọc dữ liệu
bạn thử dùng autofilter sẽ thấy, sau khi bạn lọc thì SUBTOTAL sẽ chỉ tính toán và cho kết quả dựa trên những dữ liệu còn lại sau khi filter

Chúc vui với SUBTOTAL

S

sieuchuoi7031

Guest
12/6/11
1
0
0
34
HN
so 9 thay thế cho hàm sum. ở trang 1 có viết rồi đấy.
1. AVERAGE
2. COUNT
3. COUNTA
4. MAX
5. MIN
6. PRODUCT
7. STDEV
8. STDEV
9. SUM
10. VAR
11. VARP

Xem nhiều