Doanh nghiệp vừa và nhỏ mới thành lập có được áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 15 không?

• Thread starter sabi
  • Ngày gửi
S

sabi

Sơ cấp
10/9/13
44
0
6
Hà Nội
Chào các anh chị!
Em mới ra trg đi làm cho cty mới thành lập thuộc doanh nghiệp nhỏ. Nhưng bên em muốn đăng ký áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15 có được không ah? nếu được cần phải thông báo vs cơ quan thuế không? Và phải gửi công văn vs nội dung như thế nào ah?
Các chị giúp em vs rất khẩn cấp ah!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Doanh nghiệp vừa và nhỏ mới thành lập có được áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 15 không?

Chào các anh chị!
Em mới ra trg đi làm cho cty mới thành lập thuộc doanh nghiệp nhỏ. Nhưng bên em muốn đăng ký áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15 có được không ah? nếu được cần phải thông báo vs cơ quan thuế không? Và phải gửi công văn vs nội dung như thế nào ah?

Doanh nghiệp có quy mô vừa có thể áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 nhưng phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp mình và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm.

Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa phải thực hiện từ đầu năm tài chính và phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.

S

sabi

Sơ cấp
10/9/13
44
0
6
Hà Nội
Ðề: Doanh nghiệp vừa và nhỏ mới thành lập có được áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 15 không?

Cảm ơn chị Green0410

D

denui97

Guest
9/4/08
2
0
0
Hanoi
360.yahoo.com

Chào các anh chị!

NDH:
QD15 và 48 dành cho 2 nhóm DN khác nhau về quy mô.

Em tìm đọc tài liệu này: "56.2009.ND-CP-Nghi dinh ve tro giup phat trien DN nho va vua" để biết rõ hơn về đinh nghia DN vua & nhỏ. Từ đó xác định Cty mình thuộc loại nào. Trích dẫn để em có thông tin ngay như sau:

Điều 3. Định nghĩa doanh nghiệp nhỏ và vừa
1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở kinh doanh đã đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật, được chia thành ba cấp: siêu nhỏ, nhỏ, vừa theo quy mô tổng nguồn vốn (tổng nguồn vốn tương đương tổng tài sản được xác định trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp) hoặc số lao động bình quân năm (tổng nguồn vốn là tiêu chí ưu tiên), cụ thể như sau:

Doanh nghiệp siêu nhỏ
I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản: Số lao động= 10 người trở xuống
II. Công nghiệp và xây dựng : Số lao động= 10 người trở xuống
III. Thương mại và dịch vụ : Số lao động= 10 người trở xuống

Doanh nghiệp nhỏ
I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản:
Tổng nguồn vốn = 20 tỷ đồng trở xuống
Số lao động = từ trên 10 người đến 200 người

II. Công nghiệp và xây dựng
Tổng nguồn vốn = 20 tỷ đồng trở xuống
Số lao động = từ trên 10 người đến 200 người

III. Thương mại và dịch vụ
Tổng nguồn vốn = 10 tỷ đồng trở xuống
Số lao động = từ trên 10 người đến 50 người

Doanh nghiệp vừa
I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản:
Tổng nguồn vốn = từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
Số lao động = từ trên 200 người đến 300 người

II. Công nghiệp và xây dựng
Tổng nguồn vốn = từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
Số lao động = từ trên 200 người đến 300 người

III. Thương mại và dịch vụ
Tổng nguồn vốn = từ trên 10 tỷ đồng đến 50 tỷ đồng
Số lao động = từ trên 50 người đến 100 người

Doanh nghiệp lớn:
Trên mức DN vừa thì là DN lớn.

D

dangmen302

Guest
29/12/13
51
0
6
32
hà nội

Chào các anh chị!
bạn ơi mình đang trong tình trạng như bạn, bạn đã làm mẫu thông bao cho cơ quan thuế như thế nào vậy, cho mình xin mẫu đc ko?
Thanks bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA