Doanh nghiệp vừa và nhỏ mới thành lập có được áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 15 không?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




kết quả từ 1 tới 5 trên 5
2,705 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của sabi
    Tham gia ngày
    Sep 2013
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    14
    Post Thanks / Like
    sabi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Doanh nghiệp vừa và nhỏ mới thành lập có được áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 15 không?

    Chào các anh chị!
    Em mới ra trg đi làm cho cty mới thành lập thuộc doanh nghiệp nhỏ. Nhưng bên em muốn đăng ký áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15 có được không ah? nếu được cần phải thông báo vs cơ quan thuế không? Và phải gửi công văn vs nội dung như thế nào ah?
    Các chị giúp em vs rất khẩn cấp ah!

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Green0410
    Tham gia ngày
    May 2008
    Địa chỉ
    TpHCM
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    133
    Post Thanks / Like
    Green0410 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-09-2013, 16:15 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi sabi Xem bài
    Chào các anh chị!
    Em mới ra trg đi làm cho cty mới thành lập thuộc doanh nghiệp nhỏ. Nhưng bên em muốn đăng ký áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15 có được không ah? nếu được cần phải thông báo vs cơ quan thuế không? Và phải gửi công văn vs nội dung như thế nào ah?
    Các chị giúp em vs rất khẩn cấp ah!
    Doanh nghiệp có quy mô vừa có thể áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 nhưng phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp mình và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm.

    Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa phải thực hiện từ đầu năm tài chính và phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.

  4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của sabi
    Tham gia ngày
    Sep 2013
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    14
    Post Thanks / Like
    sabi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-09-2013, 16:56 #3
    Cảm ơn chị Green0410

  5. Thành viên Hình đại diện của denui97
    Tham gia ngày
    Apr 2008
    Địa chỉ
    Hanoi
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    denui97 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    24-09-2013, 16:34 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi sabi Xem bài
    Chào các anh chị!
    Em mới ra trg đi làm cho cty mới thành lập thuộc doanh nghiệp nhỏ. Nhưng bên em muốn đăng ký áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15 có được không ah? nếu được cần phải thông báo vs cơ quan thuế không? Và phải gửi công văn vs nội dung như thế nào ah?
    Các chị giúp em vs rất khẩn cấp ah!
    NDH:
    QD15 và 48 dành cho 2 nhóm DN khác nhau về quy mô.

    Em tìm đọc tài liệu này: "56.2009.ND-CP-Nghi dinh ve tro giup phat trien DN nho va vua" để biết rõ hơn về đinh nghia DN vua & nhỏ. Từ đó xác định Cty mình thuộc loại nào. Trích dẫn để em có thông tin ngay như sau:

    Điều 3. Định nghĩa doanh nghiệp nhỏ và vừa
    1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở kinh doanh đã đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật, được chia thành ba cấp: siêu nhỏ, nhỏ, vừa theo quy mô tổng nguồn vốn (tổng nguồn vốn tương đương tổng tài sản được xác định trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp) hoặc số lao động bình quân năm (tổng nguồn vốn là tiêu chí ưu tiên), cụ thể như sau:

    Doanh nghiệp siêu nhỏ
    I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản: Số lao động= 10 người trở xuống
    II. Công nghiệp và xây dựng : Số lao động= 10 người trở xuống
    III. Thương mại và dịch vụ : Số lao động= 10 người trở xuống

    Doanh nghiệp nhỏ
    I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản:
    Tổng nguồn vốn = 20 tỷ đồng trở xuống
    Số lao động = từ trên 10 người đến 200 người

    II. Công nghiệp và xây dựng
    Tổng nguồn vốn = 20 tỷ đồng trở xuống
    Số lao động = từ trên 10 người đến 200 người

    III. Thương mại và dịch vụ
    Tổng nguồn vốn = 10 tỷ đồng trở xuống
    Số lao động = từ trên 10 người đến 50 người

    Doanh nghiệp vừa
    I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản:
    Tổng nguồn vốn = từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
    Số lao động = từ trên 200 người đến 300 người

    II. Công nghiệp và xây dựng
    Tổng nguồn vốn = từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng
    Số lao động = từ trên 200 người đến 300 người

    III. Thương mại và dịch vụ
    Tổng nguồn vốn = từ trên 10 tỷ đồng đến 50 tỷ đồng
    Số lao động = từ trên 50 người đến 100 người

    Doanh nghiệp lớn:
    Trên mức DN vừa thì là DN lớn.

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dangmen302
    Tham gia ngày
    Dec 2013
    Địa chỉ
    hà nội
    Tuổi
    22
    Bài gửi
    45
    Post Thanks / Like
    dangmen302 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-03-2014, 12:21 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi sabi Xem bài
    Chào các anh chị!
    Em mới ra trg đi làm cho cty mới thành lập thuộc doanh nghiệp nhỏ. Nhưng bên em muốn đăng ký áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15 có được không ah? nếu được cần phải thông báo vs cơ quan thuế không? Và phải gửi công văn vs nội dung như thế nào ah?
    Các chị giúp em vs rất khẩn cấp ah!
    bạn ơi mình đang trong tình trạng như bạn, bạn đã làm mẫu thông bao cho cơ quan thuế như thế nào vậy, cho mình xin mẫu đc ko?
    Thanks bạn


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

http:www.webketoan.vnforumthreads1259307-Doanh-nghiep-vua-va-nho-moi-thanh-lap-co-duoc-ap-dung-che-do-ke-toan-theo-quyet-dinh-15-khong-

doanh nghiep vua va nho hach toan theo quyet đinh so

quyet dinh 15 danh cho dianh nghiep vua va nho

truong hop nao doanh nghiep vua va nho havh toan theo quyet dinh 48

so sach ke toan thuong dung cho doanh nghie vua va nho

doanh nghiep vua va nho o viet nam bao cao tai chinh theo quyet dinh nao

doanh nghiep moi thanh lap chua co nguoi lam ke toan

doanh nghiep moi thanh lap hach toan ke toan

chế độ kế toán áp dụng cho doanh doanh nghiệp nhỏ và vừa

doanh nghiep vua va nho hach toan theo quyet dinh 15 co duoc khong

công ty nao được áp dụng chế độ kế toán

doanh nghiep vua va nho ap dung he thong ke toan nao

Dn tu nhan co ap dung quyet djnh 15 khong

công ty vừa và nhỏ nên áp dụng thông tư nào

doanh nghiep nho co ap dung quyet dinh 15 duoc khong

doanh nghiep vua va nho co duoc hach toan theo quyet dinh 15

Công văn xin làm báo cáo tài chính theo QĐ 15 đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ

doanh nghiep nho va vua bao cao tai chinh theo quyet dinh

doanh nghiep vua va nho theo quy che 15

luat thanh lap doanh nghiep

doanh nghiep vua va nho co duoc ap dung theo quyet dinh 15

doanh nghiệp nhỏ áp dụng theo quyết định 15 có được không

công ty vừa và nhỏ tại hà nội thì làm theo quyết định nào

Che do ke toan ap dung

huong dan hach toan trong doanh nghiep doanh nghiep vua va nho