Chứng từ kết chuyển

• Thread starter hoangiumun
  • Ngày gửi
H

hoangiumun

Sơ cấp
21/1/11
17
0
1
Việt Nam
Tôi thấy trong sổ bút toán nào cũng phải có chứng từ
Vậy bút toán kết chuyển cuối năm có cần chứng từ không?
Chứng từ của nó là gì vậy? Ví dụ Nợ 911 - có 642
Nợ 511 có 911....

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

uocnguyen

Guest
23/2/10
16
0
0
37
bac ninh
Thì cuối năm bạn làm quyết toán K/c mà bút toán đó là tổng hợp tất cả các chứng từ hợp lệ liên quan tới các bút toán mà bạn kết chuyển. VD như bạn K/c Nợ TK 511/ Có TK 911 thì tất cả các chứng từ hợp lệ liên quan tới tài khoản 511 sẽ là những chứng từ để bạn có thể có bút toán k/c như trên.

H

hoangiumun

Sơ cấp
21/1/11
17
0
1
Việt Nam
Vậy mỗi khi kiểm tra con số trong bút toán đó bạn lại lục lại tất cả hoá đơn ah? Vả lại tôi thấy các thầy cô dạy lý thuyết là mọi quá trình kế toán đều bắt đầu bằng chứng từ cơ mà. Ghi sổ bút toán kết chuyển thì ghi chứng từ là gì? Chả lẽ chế độ kế toán lại tự mâu thuẫn thế ah?

H

hoangiumun

Sơ cấp
21/1/11
17
0
1
Việt Nam
Thì cuối năm bạn làm quyết toán K/c mà bút toán đó là tổng hợp tất cả các chứng từ hợp lệ liên quan tới các bút toán mà bạn kết chuyển. VD như bạn K/c Nợ TK 511/ Có TK 911 thì tất cả các chứng từ hợp lệ liên quan tới tài khoản 511 sẽ là những chứng từ để bạn có thể có bút toán k/c như trên.
Bạn làm theo sách nhưng bạn có vẻ không hiểu sách nói gì> Bút toán bạn ghi như thế là do bạn bịa ra thiu chả có cơ sở nào cả

H

hoangiumun

Sơ cấp
21/1/11
17
0
1
Việt Nam
Bút toán kết chuyển cuối kỳ

Mình không nói về định khoản mà chỉ mún biết là cơ sở chứng từ để ghi các bút toán ấy là gì?
Ui ! Kế toán đau đầu quá!!!!!!!!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình không nói về định khoản mà chỉ mún biết là cơ sở chứng từ để ghi các bút toán ấy là gì?
Có phải kế toán không đây,muốn ra KQKD thì phải làm bút toán kết chuyển.bạn biết kết chuyển rồi chứ gì???KC lấy từ TK nào??? mà TK đó ở đâu ra???(có phải hoạch toán từ các hđ chứng từ đúng ko???) => đó là căn cứ để ghi bút toán KC đó bạn.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Cái này chắc em phải quay lại từ kế toán đại cương nhỉ?
Phải xem lại kết cấu bản chất của bảng cân đối kế toán thì mới rõ sẽ tồn tại những loại TK nào? (TK từ loại 1 đến loại 4)
Để lên được bảng cân đối kế toán thì các loại TK nào cần phải tất toán (Không còn số dư trong một kỳ kế toán - TK từ loại 5 đến loại 9, không rõ có đúng với ý bác không?).
Tài khoản trung gian nào dùng để xác định và phản ánh kết quả hoạt động kinh doanh và các hoạt động khác của doanh nghiệp trong một kỳ kế toán năm. (Không rõ có phải TK Loại 9)

H

hoangiumun

Sơ cấp
21/1/11
17
0
1
Việt Nam
Vậy mỗi khi kiểm tra con số trong bút toán đó bạn lại lục lại tất cả hoá đơn ah? Vả lại tôi thấy các thầy cô dạy lý thuyết là mọi quá trình kế toán đều bắt đầu bằng chứng từ cơ mà. Ghi sổ bút toán kết chuyển thì ghi chứng từ là gì? Chả lẽ chế độ kế toán lại tự mâu thuẫn thế ah?
Các nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh liên quan đến hoạt động của đơn vị kế toán đều phải lập chứng từ kế toán. Chứng từ kế toán chỉ được lập một lần cho mỗi nghiệp vụ kinh tế, tài chính.
Đây là nguyên văn Điều 19.1 của Luật kế toán nhé. Chứng từ của các bút toán kết chuyển là gì thì hỏi lại thầy của các bạn. Thầy của các bạn không biết thì đi học lại thôi. Nhiều thầy lên lớp cũng chỉ tua theo sách chứ chả nghiên cứu ký đâu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Các nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh liên quan đến hoạt động của đơn vị kế toán đều phải lập chứng từ kế toán. Chứng từ kế toán chỉ được lập một lần cho mỗi nghiệp vụ kinh tế, tài chính.
Đây là nguyên văn Điều 19.1 của Luật kế toán nhé. Chứng từ của các bút toán kết chuyển là gì thì hỏi lại thầy của các bạn. Thầy của các bạn không biết thì đi học lại thôi. Nhiều thầy lên lớp cũng chỉ tua theo sách chứ chả nghiên cứu ký đâu

Hình như bạn tự trả lời câu hỏi do mình đặt ra ?

L

linhnt2388

Guest
6/4/11
2
0
1
36
hà nội
làm phiếu kế toán cho các kết chuyển lãi lỗ,doanh thu chi phí

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA