Nhật ký Chung và tính giá thành sản phẩm

• Thread starter huyenlovely205
  • Ngày gửi
H

huyenlovely205

Guest
5/4/11
2
0
0
thanh pho ho chi minh
Mình đang làm báo cáo thực tập tốt nghiệp, trong quá trình thực tập mình có một số thắc mắc, mong các anh chị, các bạn giúp mình nhé, mình xin cảm ơn.
1) Khi sử dụng hình thức kế toán Nhật ký Chung, thì theo lý thuyêt mở các sổ Nhật ký đặc biệt và Nhật ký chung. Nhưng tại sao trong thực tế, kế toán công ty chỉ mở và hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh vào Nhật ký Chung mà ko mở các sổ Nhật ký đặc biệt. Mình muốn hỏi các anh chị và các bạn: ưu và nhược điểm khi dùng Nhật ký Chung mà ko sử dụng Nhật ký đặc biệt.
2)Như mình học ở trường thì theo quyết định số 15 thì khi tính giá thành để xác định giá vốn của quá trình sản xuất và cung ứng dịch vụ thì sử dụng các tài khoản 621, 622, 627 để tập hợp chi phí, sau đó đưa về 154 và tính giá thành. Nhưng Công ty mình áp dụng chế độ kế toán số 48, tất cả các chi phí đều tập hợp vào tài khoản 154 để tính giá giá vốn dịch vụ mà không qua các tài khoản 621, 622, 627. Mình muốn hỏi, làm như vậy thì có ưu điểm và nhược điểm gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Mình đang làm báo cáo thực tập tốt nghiệp, trong quá trình thực tập mình có một số thắc mắc, mong các anh chị, các bạn giúp mình nhé, mình xin cảm ơn.
1) Khi sử dụng hình thức kế toán Nhật ký Chung, thì theo lý thuyêt mở các sổ Nhật ký đặc biệt và Nhật ký chung. Nhưng tại sao trong thực tế, kế toán công ty chỉ mở và hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh vào Nhật ký Chung mà ko mở các sổ Nhật ký đặc biệt. Mình muốn hỏi các anh chị và các bạn: ưu và nhược điểm khi dùng Nhật ký Chung mà ko sử dụng Nhật ký đặc biệt.
2)Như mình học ở trường thì theo quyết định số 15 thì khi tính giá thành để xác định giá vốn của quá trình sản xuất và cung ứng dịch vụ thì sử dụng các tài khoản 621, 622, 627 để tập hợp chi phí, sau đó đưa về 154 và tính giá thành. Nhưng Công ty mình áp dụng chế độ kế toán số 48, tất cả các chi phí đều tập hợp vào tài khoản 154 để tính giá giá vốn dịch vụ mà không qua các tài khoản 621, 622, 627. Mình muốn hỏi, làm như vậy thì có ưu điểm và nhược điểm gì?
Chào bạn
1./ Tuỳ theo yêu cầu quản lý trong hình thức kế toán NKC có khi người ta ghi chung hoặt tách rời ra Sổ NKC & Sổ NK đặc biệt, như mình khi viết chương trình excel cho đơn vị, mình tách ra các Sổ NK đặc biệt như Nhật ký (thu, chi) tiền. Nhật ký (mua, bán) hàng chịu..., cái này có cái lợi là dể dàng theo dỏi tồn quỹ & công nợ ngay, nhưng bù lại càng mở nhiều sổ thì đòi hỏi kế toán phải càng tập trung hơn.
2./ Chế độ kế toán theo QĐ48 áp dụng cho các DN vừa và nhỏ, để cho đơn giản người ta đã bỏ bớt 1 vài TK (chỉ 1 vài thôi) so với QĐ15, như thế cách hạch toán cũng thay đổi gọn hơn, nếu DN bạn làm theo QĐ15 thì cách hạch toán của bạn có vẻ rỏ ràng, dể hiểu hơn, đúng như những gì mình đã học ở trường (thực tế các DN vừa và nhỏ vẫn có thể chọn sd theo QĐ15), còn QĐ 48 thì đơn giản hơn, nhưng có vẽ hơi lạ lẫm. Này nhé bạn để ý thấy QĐ48 ko sd TK 621, 622, 627 mà nó gôm lại vào TK154, hơn nữa trong QĐ48 cũng ko sd TK 641, mà nó chỉ sd duy nhất TK 642 để gộp chung TK 641 & TK 642 (theo QĐ15), những cái này mình tự tìm hiểu so sánh thôi. Từ đây bạn có thể rút ra ưu khuyết điểm của nó rồi đó. Thân.

Sửa lần cuối:
M

mituhaly

Trung cấp
17/2/11
56
0
0
TP.HCM
Theo mình thì sổ nhật ký đặc biệt gồm 4 sổ NK thu tiền, NK chi tiền, NK mua hàng chịu và NK bán hàng chịu, các sổ này ở các đơn vị có nghiệp vụ phát sinh nhiều và thường xuyên, có thể phát sinh nhiều lần trong ngày (VD sổ nhật ký thu tiền: trong 1 ngày có thể có rất nhiều phiếu thu tiền) do đó hàng ngày ghi các nghiệp vụ phát sinh có nội dung phù hợp vào sổ này, định kỳ tổng hợp và ghi vào sổ cái của TK này 1 lần và chỉ ghi một dòng tổng hợp thôi. Đây cũng là để giảm khối lượng ghi chép cho KT trong trường hợp ghi sổ bằng tay. Còn dùng Excel thì cũng chỉ nhập có 1 lần thôi, sổ cái sẽ tự lấy các nghiệp vụ theo công thức.
Còn các nghiệp vụ khác thì ghi vào sổ NK chung và ghi vào sổ cái tương ứng. Các nghiệp vụ nào ghi vào NK Đặc biệt thì không ghi vào nhật ký chung.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA