Thi tuyển vào ngân hàng nhà nước

• Thread starter yuchun
  • Ngày gửi
Y

yuchun

Sơ cấp
12/2/11
9
0
1
ha noi
Chào các bạn!
Mình mới nộp hồ sơ thi vào ngân hàng nhà nước nhưng chưa có tài liệu nào để ôn bạn nào có tài liệu gì có thể share cho mình được không? Mình đang tìm hiểu về kế toán ngân hàng thương mại nhưng như vậy có được không hay phải học về kế toán ngân hàng nhà nước vì theo mình biết thì kế toán ngân hàng thương mại sẽ khác ngân hàng nhà nước. Bạn nào có giáo trình hay tài liệu nào về cách hạch toán ở ngân hàng nhà nước thì gửi giúp mình nhé. Email của mình là nguyenha761@yahoo.com. Cảm ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duysang277

Trung cấp
20/11/10
63
0
0
ha nam
bác có cửa không mà đòi thi vào ngân hàng nhà nước.nếu mà không có cửa thì em khuyên bác là không nên thi vì thi cũng không thể đỗ

Y

yuchun

Sơ cấp
12/2/11
9
0
1
ha noi
Mình không có cửa nào cả. Mình thấy tuyển nên đăng ký thi, nếu được thì tốt nếu không thì cũng có ít kinh nghiệm.

duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử
mình cũng thấy được mấy cái ngân hàng rùi, mà chả quen biết nên chả bao giờ lọt đến nổi vòng phỏng vấn cả, nản! ko bao giờ thi vô ngân hàng nữa, tài liệu thì bạn cứ tải trên mạn về hoc, mọi khi mình thi vẫn lấy trên ấy về chứ chả xin được ai cả! khi đi thi thì nhớ tìm hiểu kĩ về ngân hàng, vd như có bao nhiêu trụ atm, bao nhiêu chi nhánh, thành lập năm bao nhiêu, số vốn bao nhiêu,.....lần đầu mình đi thi ko biết là hỏi thế này đâu cư học chuyên ngành cho cố , đánh bừa vô! rồi cứ thế mà rớt!

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
40.000 USD Mình nghĩ chừng tầm ấy! ^^

Đúng đấy không có cửa thì bạn chẳng thể vào được cho dù có làm được 100 đ. Đấy cũng là lý do mà lương nhà nước không đủ sống mà họ cứ cố đua nhau vào.....

Y

yeyethuy

Sơ cấp
5/7/11
11
0
0
35
Hanoi
mình cũng thấy được mấy cái ngân hàng rùi, mà chả quen biết nên chả bao giờ lọt đến nổi vòng phỏng vấn cả, nản! ko bao giờ thi vô ngân hàng nữa, tài liệu thì bạn cứ tải trên mạn về hoc, mọi khi mình thi vẫn lấy trên ấy về chứ chả xin được ai cả! khi đi thi thì nhớ tìm hiểu kĩ về ngân hàng, vd như có bao nhiêu trụ atm, bao nhiêu chi nhánh, thành lập năm bao nhiêu, số vốn bao nhiêu,.....lần đầu mình đi thi ko biết là hỏi thế này đâu cư học chuyên ngành cho cố , đánh bừa vô! rồi cứ thế mà rớt!

mình thấy vẫn thi đc vào mà bạn. các ngân hàng TMCP thì dễ hơn. bạn mình học ktqd chẳng quen biết j vẫn thi đc vào Vietin. còn tùy vào vị trí nữa :p
nếu bạn thik thì cứ kiên trì nha. :D

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
mình thấy vẫn thi đc vào mà bạn. các ngân hàng TMCP thì dễ hơn. bạn mình học ktqd chẳng quen biết j vẫn thi đc vào Vietin. còn tùy vào vị trí nữa :p
nếu bạn thik thì cứ kiên trì nha. :D

Bạn nói nếu không có quen biết, quan hệ mà thi được vào VietinBank thì là điều vô lý! Bạn xem lại đi hay bạn cũng quá tin lời nói của bạn ấy.
Trong mội đợt thi tuyển của 4 NH thương mại NN (VCB, BIDV, Agr, VietinBank) thì có đến quá nửa là CCCC, số còn lại nào là học nước ngoài về nó cũng chiếm hết cả rồi làm gì còn chỗ cho các bạn học trong nước lại còn "tự thi" nữa? Chuyện này là chuyện phiếm!
Bạn có biết 1 suất vào 1 trong 4 NH kia là bao nhiêu không? không dưới 15 đến 20 nghìn, trong khi đó số đạt chỉ tiêu để vào được là như nhau. Thế thì tội gì mà nó phải nhận ông cùng trình độ như thế vào mà nó lại chẳng thu được đồng nào??????

P

pendurar

Guest
22/7/11
1
0
0
Thái Bình
Mình đang làm trong 1 NHTMCP. Đồng nghiệp mình vừa thi đỗ NHNN (không 4C) xin chuyển việc nên mình lên mạng tìm kiếm một vài thông tin về kì thi tuyển công chức NHNN. Tiện đây có một vài thông tin mà mình muốn góp chút ý kiến: Thực ra là thi vào đâu cùng có tiêu cực ko chỉ nhà nước mà cả khối cổ phần cũng vậy thôi. Tuy nhiên như vậy không có nghĩa là tất cả ai vào đó cũng là 4C 5C cả.
Về việc thi vào Viettin, ngoài tuyển 4C (cái này không thấy nói khi thông báo tuyển dụng và mình chưa kiểm chứng) +Du học sinh, còn tuyển thêm các SV trong nước có bằng giỏi nữa. Bạn mình hiện đang có khá nhiều người đang làm tại Viettin và thi vào bằng chính năng lực của mình (tất nhiên đều học trong nước và bằng giỏi).
Không biết bạn yuchun đã thi chưa nhỉ? Chúc bạn thi tốt nhé!

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Nếu tài giỏi thì ở đâu cũng trọng dụng. Ngân hàng Nhà Nước đâu phải khó khăn vào làm đâu nếu như bạn là người có tài thật sự.

N

nhimcon22

Guest
25/5/11
2
0
0
Tuyen quang
Minh cung moi trung tuyen vao NHNN day, cung k co 4c hay 5c j ca. Thi tuyen vao NH nao cung vay, tuy thuoc vao vi tri, nang luc va kinh nghiem cua ban thoi. chuc ban may man!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Đứa em mình mới trúng tuyển vào NHNN, hôm nay bắt đầu đi làm nè.Nhưng đang sợ hắn vào đó ì người nên vẫn cân nhắc.Nhưng dù sao hắn mới ra trường, nên vào đó học hỏi tí kinh nghiệm, có gì tính sau.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Hàng năm trên trang web của NHNN đều có thông báo thi tuyển mà, đồng ý với các bạn là có 1 số người sẽ được xét tuyển (không được gọi là gửi gắm hoặc CCCC như 1 số thành viên nói nhé) và một số sẽ thi tuyển cạnh tranh công bằng, nếu bạn có thực lực thì vẫn có cơ hội làm việc ở những ngân hàng lớn
Không hẳn đa số hoặc đại đa số cán bộ ngân hàng đều quen biết và dùng USD để vào làm việc như 1 số thành viên nghĩ đâu

M

mosQxinh

Guest
19/9/11
2
0
0
35
Hà Nội
Ðề: Thi tuyển vào ngân hàng nhà nước

Bạn vanhoangquy ơi, sao mình vào link không được, hic,
Hay bạn gửi vào mail cho mình với trangmtk@gmail.com
THanks bạn nhiều nhiều.

V

vubao6789

Sơ cấp
6/10/13
10
0
1
45
Thái Nguyên

Mình thấy một số hình thức thi công chức bây giờ cũng tình trạng tương tự @@

L

lacy flower

Guest
5/10/12
3
0
1
vinh long

Mấy bạn cho mình hỏi: Thi vào vị trí Kế toán của Ngân hàng nhà nước môn chuyên ngành thi nội dung gì vậy? Thanks all!

N

nguyenthilananhdb

Guest
14/10/13
1
0
0
Dien Bien

Mình cũng đang định thi vào NHNN đây (chi nhánh thôi), nhưng thấy mông lung quá vì chẳng biết kiến thức thi thế nào, không biết ôn cái gì? ở đâu? cái gì cũng nói chung chung mà môn học thì rết là nhiều. 1 tháng ko biết là phải ôn cái gì nữa, không đi làm mà học xong lâu rồi nên kiến thức rơi vãi hết. Bạn nào có kinh nghiệm gì thì share nha.
Còn về khoản 4c thì ở đâu cũng có các bạn ah. Nhưng không phải là không có nhiều trường hợp thi vào bằng năng lực của mình. Bản thân mình đã gặp cả 2 trường hợp trên và cũng đã thử sức ở cả 2 trường hợp rồi nhưng đều thất bại. 1 vì chậm và ít money, 2 vì không có thời gian ôn và bỏ lâu quá rồi.

O

oanhkyte

Guest
27/10/13
1
0
0
32
bắc giang

đừng nghĩ thế bạn, gần nhà mình có chị cũng vừa đỗ năm ngoái bằng thực lực mà

Mình cũng thi đợt này, hi vọng 2 chúng ta cùng đỗ, hihi