Doanh thu không phù hợp với chi phí do hàng tồn kho

• Thread starter ke31
  • Ngày gửi
K

ke31

Guest
26/8/09
2
0
1
36
tphcm
Chào cả nhà, mình có vấn đề thắc mắc cần mọi người tư vấn

CTy mình có lượng giấy lỗi tồn kho lâu ngày bây giờ xuất bán, nhưng vấn đề ở chỗ trọng lượng tồn kho sổ sách và cânt thực tế khi bán không bằng nhau, sổ sách là 25 tấn trong khi thực tế cân chỉ 23 tấn, lý do như sau:

Cty mình thuê một cty B gia công để sản xuất thành phẩm, khi xuất 1 cuồn giấy nguyệ liệu ra để sx thì họ phát hiện là giấy lỗi nên trả lại kho bên mình. Giấy là bên mình nhập khẩu từ nước ngoài về nên căn cứ packing list xem chiều dài của mã cuộn đó là bao nhiêu trừ cho phần chiều dài mà cty B đã chạy máy sẽ ra chiều dài còn lại *định lượng* khổ = trọng lượng và nhập lại kho theo trọng lượng quy đổi này. Bây giờ giấy lỗi này ko sử được nữa nên bán phế liệu, lúc này mới phát hiện là chênh lệch giữa trọng lương quy đổi và trọng lương cân thực tế.

Doanh thu 23 tấn phải tương ưng với chi phí của 23 tấn, 2 tấn chênh lệch phải xử lý thế nào thì hợp lý chi phí thuế?

Mong các ac kế toán kinh nghiệm hơn giúp đỡ mình xử lý nghiệp vụ này nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Doanh thu không phù hợp với chi phí do hàng tồn kho

Việc số lượng giấy còn lại không đủ so với thực tế thì bạn xem lại chuẩn mực số 2 HÀNG TỒN KHO (Ban hành và công bố theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC
ngày 31 tháng 12 năm 2001 của Bộ trưởng Bộ Tài chính). Theo đó số lượng hụt 2 tấn bạn phải lập biên bản và hội đồng xem xét và quyết định. Còn Doanh thu bán hàng bao nhiêu bạn ghi nhận theo chuẩn mực số 14 :DOANH THU VÀ THU NHẬP KHÁC (Ban hành và công bố theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC
ngày 31 tháng 12 năm 2001 của Bộ trưởng Bộ Tài chính)
Chúc bạn thành công

K

ke31

Guest
26/8/09
2
0
1
36
tphcm

Cảm ơn Nguyen Khoai đã chia sẻ về vấn đề của mình, ở đây mình vẫn có thắc mắc như sau: Nếu 2 tấn hụt đó cty mình sẽ lập biên bản và giải trình lý do như mình đã nói, Giám đốc sẽ ra quyết định xuất kho và đưa vào chi phí trong kỳ luôn thì lúc này giá vốn xuất kho của 2 tấn có được cho là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN ko. Dĩ nhiên doanh thu sẽ ghi nhận 23 tấn * giá bán, nhưng giá vốn của doanh thu này là 25 tấn, đã lỗ lại càng lỗ thêm, thuế có chấp nhận chi phí của 2 tấn hụt đó ko.

Mình chưa có nhiều kinh nghiệm, mong mọi người chỉ giúp!

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Cảm ơn Nguyen Khoai đã chia sẻ về vấn đề của mình, ở đây mình vẫn có thắc mắc như sau: Nếu 2 tấn hụt đó cty mình sẽ lập biên bản và giải trình lý do như mình đã nói, Giám đốc sẽ ra quyết định xuất kho và đưa vào chi phí trong kỳ luôn thì lúc này giá vốn xuất kho của 2 tấn có được cho là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN ko. Dĩ nhiên doanh thu sẽ ghi nhận 23 tấn * giá bán, nhưng giá vốn của doanh thu này là 25 tấn, đã lỗ lại càng lỗ thêm, thuế có chấp nhận chi phí của 2 tấn hụt đó ko.

Mình chưa có nhiều kinh nghiệm, mong mọi người chỉ giúp!

Bạn thân mến
Vấn đề này bạn phải;
1. Biên bản xá định trách nhiệm từ khi nhập ( nếu đx từ lâu thì nêu nguyên nhân )
2. để tiện việc hạch toán bạn ghi nợ 1388
3. Bạn lưu ý sau này phải trích lập dự phòng hàng hóa tồn kho ( TK 159 )
Vì không cụ thể nên bạn tìm hiểu thêm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA