Chênh lệch thuế GTGT được khấu trừ giữa BCTC và tờ khai thuế GTGT?

• Thread starter h2media
  • Ngày gửi
H

h2media

Sơ cấp
10/5/12
11
0
1
vinh nghệ an
Mọi người cho em hỏi với :wall::wall:
Em mới làm Kế toán ở 1 công ty mới, Trong BCTC năm 2012 ở bảng cân đối kê toán ở mục " thuế GTGT được khấu trừ " còn dư nợ : 543,985,204 đ
Nhưng ở tờ khai thuế GTGT tháng 1/2013 thì ở mục " Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang " là : 525.307.427 đ
và trên tờ khai tháng 12/2012 ở mục " thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau" là : 525.307.427 đ
Có phải trên bctc thì mục " thuế GTGT được khấu trừ " luôn phải bằng với " thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau" của tháng 12 năm làm bctc ko ạ?
==> Sự chênh lệch trên thì có TH nào xảy ra không ạ ?
Xin mấy anh chị Pro giúp em--:042::042::042:

Đính kèm

• IHTKK-cdtk.xls
    24 KB · Lượt xem: 18
  • to khai t12.2012.xls
    22.5 KB · Lượt xem: 12
  • to khai thue t1.2013.xls
    21 KB · Lượt xem: 21
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

h2media

Sơ cấp
10/5/12
11
0
1
vinh nghệ an
Ðề: Re: Chênh lệch thuế GTGT được khấu trừ giữa BCTC và tờ khai thuế GTGT?

Tức là Sai là chắc chắn rồi phải ko ạ ? hxx, nếu BCTC sai thì làm thế nào ạ chị ?:wall:

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Chênh lệch thuế GTGT được khấu trừ giữa BCTC và tờ khai thuế GTGT?

Nếu BCTC sai thì sửa lại cho đúng và nộp lại BCTC thay thế, kèm theo công văn giải trình là được.
Bạn tải công văn giải trình nộp lại BCTC: http://luatsusongviet.vn/index.php?trang=tintuc&loai=3&id=107

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Có sai sót rồi vì 2 số liệu này phải khớp nhau.
Bạn cần kiểm tra lại xem nguyên nhân từ đâu, có thể kế toán đã hạch toán Nợ 133 rồi tuy nhiên sau đó lại kê khai sót hóa đơn cũng nên.

H

h2media

Sơ cấp
10/5/12
11
0
1
vinh nghệ an

Em vừa kiểm tra Lại một tháng - - dựa vào chứg từ ... nhưng tình hình là KT cũ đã kê khai thuế GTGT được khấu trừ đầu vào sai -- trong phần hạch toán 3331 và 133 cũng sai, trên tờ khai tháng đó cũng sai nốt. chưa có tờ khai bổ sung điều chỉnh nào.. Nói chung em mới xem qua, nhưng có khả năng là sai trên cả bctc lẫn tờ khai thuế GTGT ??? Bây giờ phải làm sao ạ ? dò lại toàn bộ năm 2012 ạ? em mới làm còn chưa ký hợp đồng chính thức nữa .. help me !!:wall::wall:

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em vừa kiểm tra Lại một tháng - - dựa vào chứg từ ... nhưng tình hình là KT cũ đã kê khai thuế GTGT được khấu trừ đầu vào sai -- trong phần hạch toán 3331 và 133 cũng sai, trên tờ khai tháng đó cũng sai nốt. chưa có tờ khai bổ sung điều chỉnh nào.. Nói chung em mới xem qua, nhưng có khả năng là sai trên cả bctc lẫn tờ khai thuế GTGT ??? Bây giờ phải làm sao ạ ? dò lại toàn bộ năm 2012 ạ? em mới làm còn chưa ký hợp đồng chính thức nữa .. help me !!:wall::wall:
Nghỉ việc thôi, hehe.
Nói thế thôi, sai thì gỡ từ từ, dò lại từng tháng tìm sai sót, đ/c lại số kế toán, khai bổ sung lại từng tháng chứ biết sao giờ.
Ko biết phải khai bổ sung lại từng tháng hay được làm 1 tờ cho cả năm nhỉ?

H

h2media

Sơ cấp
10/5/12
11
0
1
vinh nghệ an

Năm 2013 em cũng vừa khai bổ sung lại tất cả các tháng, hầu như tháng nào Kt cũng kê khai sai .. hxxxx. bây giờ đến 2012 nữa .. chắc quả này đuối luôn :wall::042:

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang

Họ làm họ đi xong mình lại gánh chịu......huhhuhuhu...vậy nên trong khâu bàn giao sổ sách cần hết sức thận trọng. nói là thế nhưng mình k thể nào lục lại từng hồ sơ, sổ sách, chứng từ để biet cái nào thiểu - đủ - đúng - sai được. các thánh cao tay chỉ giúp cho em biết:những điểm cần lưu ý khi nhận bàn giao lại sổ sách với ah.
Em xin cảm kích vạn phần

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vẫn có trường hợp thuế GTGT được khấu trừ ở BCTC nhiều hơn trên tờ khai đấy, làm không khéo từ đúng thành sai :wall:

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang

Vẫn có trường hợp thuế GTGT được khấu trừ ở BCTC nhiều hơn trên tờ khai đấy, làm không khéo từ đúng thành sai :wall:
Bác này có vẻ cao tay nè, lâu nay em luôn có thắc mắc này, Bác giúp em với nhé:
Em thấy thường trên tờ kê khai thuế và số thuế GTGT thật trên Hóa đơn hay bị lệch vài trăm đồng ( có lẽ bởi phần chênh lệch vượt mức cho phép nên trên phần mềm HTKK không cho phép mà bắt nhảy đúng số tiền thuế so với % thuế. Còn trên hóa đơn thì vì tính toán bù trừ giữa tiền hàng và tiên thuế sao đây mà lệch nhau vài trăm đồng, mục đích là để khớp với tổng số tiền trên hợp đồng đây ah). Vậy khi làm sổ sách em phải làm theo số nào & điều chỉnh ra sao ah?
Em cảm ơn Bác nhiu lắm.

H

hathu310

Sơ cấp
8/10/13
12
0
0
Hà Nội
www.cuakinhviet.vn

Sai rồi đó bạn ơi, cố kiểm tra lại nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA