Tiền mặt dư Nợ nhiều quá thì phải làm sao?

• Thread starter nhi doan
  • Ngày gửi
N

nhi doan

Guest
12/9/13
65
7
8
37
tp.ho chi minh
Cả nhà giúp e với. Số là bên e đi vay ngắn hạn ngân hàng, cứ 2-3tháng là giải ngân 1lần nên tồn quỹ TM nhiều lắm, bên e là bên xây dựng nên muốn có dc CT thì phải chịu chung chi đủ thứ, mà những kiểu quỹ đen ấy thì làm gì có HĐ hợp lý, mỗi khi xếp tiếp khách thì e cũng lấy HĐ đầu vào rùi nhưng số tiền mặt cứ vẫn dư rất nhiều so với thực tế. Đôi khi những công trình bên e có đc là từ cty khác đưa sang, cty e thi công và được hưởng % trên giá trị thoả thuẩn công trình ây thui, số tiền còn lại thì lại đưa hết cho cty kia nên thành ra số tiền vẫn còn đọng lại trên 111. không lẽ cứ đến cuối năm quyết toán e lại tạm ứng số tiền ấy để mua vật tư hoài sao. Có ai có cách nào k chỉ e với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Ðề: Tiền mặt dư Nợ nhiều quá thì phải làm sao?????????

Theo như bạn trình bầy tiền mặt có là do vay ngắn hạn ngân hàng là chủ yếu, trong khi đó các khoản chi khoản thì có chứng tư khoản thì không như thế là không hợp lý hợp lệ rồi.
Khi tiền mặt được ghi vào TK và sổ kế toán của công ty thì mọi khoản chi phí lấy từ tiền của công ty ra phải có chứng từ hợp lý hợp lệ (tiếp khách, mua quà tặng, phần trăm, hoa hồng...)
Ví dụ: Chi tiền đi tiếp khách, mua quà biếu, du lịch thì phải có chứng từ như hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng, phiếu thu.... tất nhiên chứng từ thì phải ghi cho hợp lý.
ví dụ mua rượu thì ghi là tiếp khách

B

bongbupdo

Sơ cấp
13/12/11
17
0
1
Linh trung, thu duc

Theo như bạn trình bầy tiền mặt có là do vay ngắn hạn ngân hàng là chủ yếu, trong khi đó các khoản chi khoản thì có chứng tư khoản thì không như thế là không hợp lý hợp lệ rồi.
Khi tiền mặt được ghi vào TK và sổ kế toán của công ty thì mọi khoản chi phí lấy từ tiền của công ty ra phải có chứng từ hợp lý hợp lệ (tiếp khách, mua quà tặng, phần trăm, hoa hồng...)
Ví dụ: Chi tiền đi tiếp khách, mua quà biếu, du lịch thì phải có chứng từ như hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng, phiếu thu.... tất nhiên chứng từ thì phải ghi cho hợp lý.
ví dụ mua rượu thì ghi là tiếp khách

Bạn ơi, chi hoa hồng, phần trăm bằng tiền mặt thì lấy chứng từ như thế nào vậy? Bạn chỉ mình với nhé!

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi

Bạn ơi, chi hoa hồng, phần trăm bằng tiền mặt thì lấy chứng từ như thế nào vậy? Bạn chỉ mình với nhé!
Chào bạn.
- Trường hợp Tiền hoa hồng nếu là kinh doanh hàng hóa kiểu bán đại lý và nhận đại lý thì cái này trong kế toán có quy định và hướng dẫn rất cụ thể bên nhận đại lý xuất hóa đơn và bên giao đại lý chi tiền cụ thể các trường hợp (bạn xem thêm QĐ 15/2006của BTC nhé)
- Đối với trường hợp phần trăm như bạn nói theo tôi hiểu là chi phí ngoài (thỏa thuận miệng, ăn chia...) không đưa vào sổ sách kê toán đúng không? Bản chất của sự việc này đã là không hợp pháp theo chế độ kế toán rồi - Chi thì là tiền thật nhưng sản phẩm là ảo (tất nhiên nó là luật bất thành văn khi làm ăn ngoài thương trường) do đó khi chi tiền mặt bằng quỹ của doanh nghiệp (TK 1111) thì việc hạch toán hợp lý hợp lệ là việc của kế toán vì khi đã liên quan đến tiền TK 1111 là phải có chứng từ chứ không chi khống được
Bạn hỏi mình lấy chứng từ như thế nào thì trả lời quá khó, cái này tùy vào từng công ty mà "lựa cơm gắp mắm" ví dụ đưa vào tiếp khách, chi hội nghị, tiền thưởng...
làm sao khi thuế hay kiểm toán hoặc cấp trên kiểm tra nó có đầy đủ hồ sơ hợp lý hợp lệ là ok:048:

B

bongbupdo

Sơ cấp
13/12/11
17
0
1
Linh trung, thu duc

Chào bạn.
- Trường hợp Tiền hoa hồng nếu là kinh doanh hàng hóa kiểu bán đại lý và nhận đại lý thì cái này trong kế toán có quy định và hướng dẫn rất cụ thể bên nhận đại lý xuất hóa đơn và bên giao đại lý chi tiền cụ thể các trường hợp (bạn xem thêm QĐ 15/2006của BTC nhé)
- Đối với trường hợp phần trăm như bạn nói theo tôi hiểu là chi phí ngoài (thỏa thuận miệng, ăn chia...) không đưa vào sổ sách kê toán đúng không? Bản chất của sự việc này đã là không hợp pháp theo chế độ kế toán rồi - Chi thì là tiền thật nhưng sản phẩm là ảo (tất nhiên nó là luật bất thành văn khi làm ăn ngoài thương trường) do đó khi chi tiền mặt bằng quỹ của doanh nghiệp (TK 1111) thì việc hạch toán hợp lý hợp lệ là việc của kế toán vì khi đã liên quan đến tiền TK 1111 là phải có chứng từ chứ không chi khống được
Bạn hỏi mình lấy chứng từ như thế nào thì trả lời quá khó, cái này tùy vào từng công ty mà "lựa cơm gắp mắm" ví dụ đưa vào tiếp khách, chi hội nghị, tiền thưởng...
làm sao khi thuế hay kiểm toán hoặc cấp trên kiểm tra nó có đầy đủ hồ sơ hợp lý hợp lệ là ok:048:

Ờ, mình cám ơn câu trả lời của bạn nha. Thực ra thì mọi nhân viên kế toán cũng đang "lựa cơm gắp mắm" như bạn nói, mà nhìu khi cái chi phí hoa hồng kia cao quá, trong khi mấy cái tiếp khách... thì cũng lấy vừa vừa, k bù lại nỗi, hic, nên cái Nợ TK 1111 vẫn nhìu mà thực tế thì bé tẹo, :(((

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Tiền mặt dư Nợ nhiều quá thì phải làm sao?????????

Chào bạn.

Chi ra thì cứ chi, nếu liên quan đến thuế TNCN thì nộp thuế TNCN, còn không thì thôi. Còn cái việc cphí đó có được là chi phí được trừ lại là chuyện khác. cái đó thuộc về thuế. Về kế toán thì có chi thì xuất chi, chứ có gì mà sai đâu. Cứ chi ra theo thủ tục chi của công ty, rồi cuỗi năm khi quyết toán thì loại trừ chi phí đó ra khỏi chi phí được trừ.
Bạn lưu ý cái khoản tôi tô đen, vì tuy là chií không được trừ khi tính thuế TNDN nhưng cũng vẫn bị nộp thuế TNCN đó nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA