Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí tổ chức đi du lịch cho Công nhân viên có được xem là chi phí hợp lý không?

• Thread starter MinhThong
  • Ngày gửi
M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Chào cả nhà!
Công ty mình có tổ chức chuyến du lịch trong nước, như vậy chi phí này có được xem là chi phí hợp lý không?
Nếu không, thì mình cần làm như thế nào để đó được xem là chi phí hợp lý.
Trân trọng!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buoibot

Guest
17/5/11
1
0
0
hcm
là một khoản thưởng cho nhân viên bình thường
là chi phí hợp lý
trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Nhưng có điều là ko cho vào chi phí được, mà khi đi du lịch công ty tổ chức đi thì chi phí đó phải lấy từ quỹ phúc lợi ra

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
Nhiều khi lấy từ kinh phí công đoàn ra tổ chức đi du lịch do đó chỉ làm giảm các nguồn đài thọ đi thôi . =))

M

meocon87kt

Sơ cấp
13/9/10
18
0
1
Hà đông - HN
Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập, chưa có lợi nhuận -> chưa trích được các quỹ mà tổ chức cho CBCNV đi nghỉ mát thì có được tính vào chi phí hợp lý không các bạn ơi?
Thanks.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập, chưa có lợi nhuận -> chưa trích được các quỹ mà tổ chức cho CBCNV đi nghỉ mát thì có được tính vào chi phí hợp lý không các bạn ơi?
Thanks.

Mới hay cũ, lời hay lỗ gì cũng rứa, chi phí này đều không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ. Bạn xem 28 khoản chi không được tính vào chi phí hợp lệ trong TT130

quocvietkevin

quocvietkevin

"Hotboy WKT"
11/12/10
98
3
0
Nghệ An
Chào cả nhà!
Công ty mình có tổ chức chuyến du lịch trong nước, như vậy chi phí này có được xem là chi phí hợp lý không?
Nếu không, thì mình cần làm như thế nào để đó được xem là chi phí hợp lý.
Trân trọng!

uhm! không được tính! muốn đưa nó vào chi phí hợp lý. thì cty bạn lấy hoá đơn đỏ về với nội dung .Tiếp khách, (cty ăn nhậu tại chuyến du lịch), Chi phí công tác ( ở khách sạn)! :eek:know:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu có đầy đủ hóa đơn + điều khoản đi nghỉ mát du lịch thể hiện trong HDLD và TULDTT, thì có thể xem là chi phí hợp lý không nhỉ?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Nếu có đầy đủ hóa đơn + điều khoản đi nghỉ mát du lịch thể hiện trong HDLD và TULDTT, thì có thể xem là chi phí hợp lý không nhỉ?
Theo TT18: Nếu xác định đây khoản thưởng với điều kiện được thưởng ghi rõ trên HĐLĐ thì xem là chi phí hợp lý.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Thế điều kiện để thưởng chuyến du lịch là gì nhỉ? Và nếu đã ghi trong hdlđ thì đây là thu nhập chịu thuế TNCN và nếu như vậy thì tính thế nào cái khoản thu nhập này? Không đơn giản tí nào

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị ak!, vì đây là phần thưởng sao lại nộp thuế TNCN đc nhỉ, cũng như phần tiền tăng ca ấy, em cũng chưa hiểu dõ liệ có đc tính là chi phí hợp lý vào phần thuế TNDN ko nhỉ?

Câu này sai hết trơn, tiền tăng ca cũng vẫn phải chiu thuế TNCN ( chỉ miễn cho cái phần tăng hơn so với tiền lương làm việc ngày giờ thường thôi), đây là thu nhập từ tiền lương tiền công nên là thu nhập chịu thuế TNCN chứ tại sao? Tiền thưởng cùng là thu nhập từ tiền lương tiền công.
Muốn tìm hiểu thêm thfi xem thông 84 để biết tại sao? Tại luật quy định. Còn tại sao luật quy định vậy thì nếu tự giải thích được thì chắc không hỏi câu này. Nên vì vậy chỉ cần hiểu : tại vì luât quy định vậy

Q

quochuy0384

Guest
21/3/08
3
0
1
Ha Noi
Chi phí tổ chức cho cán bộ nhân viên đi du lịch ko được tính chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định kết quả kinh doanh, muốn được tính vào chi phí bạn phải sửa lại nội dung hợp đồng và ghi trên hóa đơn là chi phí tổ chức đi thực tế, hội thảo cho cán bộ nhân viêc.

P

phuongnhatrang

Sơ cấp
7/1/08
25
0
1
Q.Gò Vấp. hcm
quochuy0384: vẫn chưa có mặt trong diễn đànBạn nên chuyển hướng từ đi du lịch sang làm hợp đồng đi dự hội thảo. Chứ dể đi du lịch thì chắc Thuế ko chấp nhận đâu bạn. Và bạn phải nêu rõ điều kiện này trong hợp đồng

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang

Em đọc kỹ Thông tư 130/2008/TT-BTC tại "phần IV. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế" không thấy nội dung nào nói về vấn đề nghỉ mát này cả. Cục thuế TP.HCM trả lời như vậy, nhưng trong Thông tư không thấy phần nào hướng dẫn cả. Anh xem lại dùm em nhé.

Ah! Đừng trả lời em là phần này nha "1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;"

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Em đọc kỹ Thông tư 130/2008/TT-BTC tại "phần IV. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế" không thấy nội dung nào nói về vấn đề nghỉ mát này cả. Cục thuế TP.HCM trả lời như vậy, nhưng trong Thông tư không thấy phần nào hướng dẫn cả. Anh xem lại dùm em nhé.

Ah! Đừng trả lời em là phần này nha "1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;"

Thông tư không hướng dẫn, chi tiết câu hỏi đã được trả lời:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chi phí tổ chức cho cán bộ nhân viên đi du lịch ko được tính chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định kết quả kinh doanh, muốn được tính vào chi phí bạn phải sửa lại nội dung hợp đồng và ghi trên hóa đơn là chi phí tổ chức đi thực tế, hội thảo cho cán bộ nhân viêc.

quochuy0384: vẫn chưa có mặt trong diễn đànBạn nên chuyển hướng từ đi du lịch sang làm hợp đồng đi dự hội thảo. Chứ dể đi du lịch thì chắc Thuế ko chấp nhận đâu bạn. Và bạn phải nêu rõ điều kiện này trong hợp đồng
Dự thảo, hội nghị: đâu fải đơn giản chỉ có cái hđơn và hđồng của bên t/chức tour đi dự nhỉ?
Chứng từ cần thiết bổ sung: Thư mời dự hội nghị của đơn vị t/chức (chắc chắn không fải là cty tour du lịch) có ý kiến chấp thuận của BGĐ cty

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nghỉ mà xem, nếu trong TT130 mà không có chổ đó (1.1. Khoản chi ....) thì Cục thuế TP.HCM (và tất cả các Cục khác) có dám trả lời như trên và dám xuất toán khoản chi phí mà DN chi cho nhân viên đi tham quan du lịch này không ?

Chổ này: "Có liên quan hay không liên quan đến hoạt động SXKD" là chổ "cãi nhau" trong quyết toán ...:wall:

P

phanhoainam

Guest
6/3/07
14
0
1
TP.HCM
Nói chung mấy chi phí này sẽ không bao giờ được tính là chi phí hợp lý. ACE tham khảo thêm CV 9282 /CT-TT&HT của Cục thuế BD

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Có ai là ghi chi phí cho nhân viên đi du lịch bao giờ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA