Sổ Nhật ký chung và Nhật ký đặc biệt

• Thread starter dothian
  • Ngày gửi
D

dothian

Guest
9/8/09
7
0
0
Bắc giang
Cho mình hỏi, Các nghiệp vụ bán hàng (Doanh thu, Giá vốn) đã phản ánh vào sổ nhật ký bán hàng (doanh thu) thì có cần phản ánh vào sổ nhật ký chung ko? Mình đang làm luận văn tốt nghiệp. Cô giáo yêu cầu đưa bút toán dt, gv vào nữa, nhưng như thế thì sẽ bị trùng ah? Mong các bạn giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyanCyen

Guest
11/5/09
6
0
0
Tp. HCM
Theo mình biết hình thức nhật ky chung là ghi nhận tất cả các nghiệp vụ phát sinh bạn ah. Bạn tham khảo nhé.
" Đặc trưng cơ bản của hình thức kế toán Nhật ký chung: Tất cả các nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh đều phải được ghi vào sổ Nhật ký, mà trọng tâm là sổ Nhật ký chung, theo trình tự thời gian phát sinh và theo nội dung kinh tế (định khoản kế toán) của nghiệp vụ đó. Sau đó lấy số liệu trên các sổ Nhật ký để ghi Sổ Cái theo từng nghiệp vụ phát sinh."

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Cho mình hỏi!
Mình với ra trường mong được giúp đỡ.
Cty mình đăng ký là hình thức NKC. Khi vào cty thì có phiếu thu và phiếu chi thui.
Vậy bgio mình chỉ định khoản các phiếu này thui rồi sao nữa mọi người?
Bên mình là công ty dịch vụ thiết kế. Rồi làm những bước nào nữa để lập báo cáo tài chính ah.Mong mọi người chỉ dẫn, em mới đi làm thui ah.
Thanks cả nhà!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hình như đây là lần đầu tiên tôi nghe có người thắc mức cái này...

Theo như tôi đã được day ngày xưa ( và tôi nghĩ rằng đến nay cũng không có gì thay đổi) thì cơ bản ình thức NKC gồm có NHC, NKBH,NKMH,NHthu tiền, NK chi tiền. Trong đó:
- NK bán hàng sẽ ghi tất cả các nghiệp vụ bán hâng chịu ( vì bán thu tiền ngay nằm trong NK tu tiền)
- NK mua hàng sẽ ghi tất cả các nghiệp vụ mua hàng chiu ( mua trả tiền ngay nằm trong NK chi tiền)
- NH thu tiền ghi nhận tất cả các nghiệp vụ thu tiền mặt, TGNH
- NK chi tiền ghi nhân tất cả các nghiệp vụ chi tiền măt, TGNH
- NKC sẽ ghi nhận tất cả các nghiệp vụ không được ghi vào các sổ nhât ký đặc biệt kia. Cuối ký các nhật ký được cộng dòng tổng và ghi 1 dòng ứng với số tổng của mỗi sổ. Như vậy sổ NKC sẽ bao gồm tổng số phát sinh trong kỳ..

Về NK bán hàng, mua hàng thì chỉ ghi nhân các nghiệp vụ mua bán HHDV là hoạt động kinh doanh của công ty. Còn các nghiệp vụ mua bán, thanh lý TSCĐ, mua CCDC sẽ nằm tron NKC. Như vậy căn cứ vào NK mua hàng thì người quản lý có thể nắm được lương hàng hoá mua chiu ở mỗi thời điểm là bao nhiêu, bán chiu là bao nhiêu .
Nhưng cái đó là lúc làm kế toán tay người ta làm vậy. Đó là khái niệm cơ bản. Nhưng các NKĐB là NK được lập theo yêu cầu quản lý của công ty nên nội dung nó có thể thay đổi theo yêu cầu của công ty. Ví dụ: để nắm doanh số bán hàng thì NK bán hàng có thể bao gồm cả bán hàng thu tiền ngay và bán chiu. Và lúc này số phát sinh có thể so sánh với TK 511. Tuy nhiên tôi thấy cái cơ bản cũng hay hơn

Sau này khi làm kế toán bằng máy rồi, để dể lập báo cáo và làm các mẫi biếu thì người ta cho tất cả các NVPS vào NKC, còn các sổ NK đặc biệt được coi là một mẫu sổ báo cáo phải in ra chứ không có tác dung sổ sách theo dõi nữa. Và sau này khi PMKT phát triển thì có một số PMKT trong phần in ổ Nhật Ký Chung có thêm phần chọn lựa: NKC có bao gồm NK đặc biệt hay không.

Vài dòng trao đổi với các bạn

M

minhvan2728

Guest
Đúng như chị Xuân Thắm nói, hình thức NKC thì nó bao gồm sổ NKC, và các nhật ký đặc biệt khác, kèm theo các sổ thẻ kế toán chi tiết khác (đúng như sồ đồ hình thức kế toán NKC) mà thực hiện. Còn hiện tại, các PM kế toán đã lược bớt cho các KTV, KTT về các nhật ký đặc biệt khi in sổ sách.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Cho em hỏi:
Các hóa đơn GTGT đầu vào và đầu ra em điều làm phiếu thu chi. Vậy khi nhập dữ liệu vào PMKT thì em nhập theo phiếu thu chi hay theo hóa đơn GTGT. Em sợ bị trùng lập chứng từ.Hiện tại cty em chỉ có phiếu thu, phiếu chi và các hóa đơn GTGTđầu vào và đầu ra. Vậy BCTC sẽ làm như thế nào ah?
Mong được giúp đỡ

levanton

levanton

Cao cấp
Cho em hỏi:
Các hóa đơn GTGT đầu vào và đầu ra em điều làm phiếu thu chi. Vậy khi nhập dữ liệu vào PMKT thì em nhập theo phiếu thu chi hay theo hóa đơn GTGT. Em sợ bị trùng lập chứng từ.Hiện tại cty em chỉ có phiếu thu, phiếu chi và các hóa đơn GTGTđầu vào và đầu ra. Vậy BCTC sẽ làm như thế nào ah?
Mong được giúp đỡ

Khi khai vào tờ khai thuế GTGT, bạn sử dụng số hóa đơn GTGT mua vào, bán ra để hạch toán.
Trong số sách, sẽ có sự khác nhau 1 chút trong việc số chứng từ ghi các số:
Ở số cái, số quỹ TM, số chứng từ là số phiếu thu chi
Ở sổ ghi các TK 1331, 33311, số chứng từ là số hóa đơn GTGT đề thuận lợi với việc đối chiếu với tờ khai thuế.

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Bạn giống Cty mình rồi. CŨng là Cty mới chưa có j cả.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Khi mình vào công ty thì chỉ có phiếu thu, chi, và hóa đơn GTGT thui. Bây giờ ko biết bắt đầu từ đâu, công ty lại ko có phần mềm gì hết, theo dõi thu chi hàng tháng bằng excel thôi. Mình mới tải trên mạng về phần mềm miễn phí xài thử coi sao. Nhưng mình nhập dữ liệu vào thì SDDK minh phải lấy từ BCTC năm 2010 phải ko ạh? Nhưng số tiền mặt ko đúng với thực tế gì hết. rồi làm sao mình theo dõi tiền mặt được vậy? BCTC chỉ là số trên giấy tờ còn tiền mặt thực tế thì ko đúng như vậy. Bgio mình phải làm sao mong mọi người chỉ dẫn?
Thanks!

S

sanghvu

Guest
Ðề: Sổ Nhật ký chung và Nhật ký đặc biệt

Theo như tôi đã được day ngày xưa ( và tôi nghĩ rằng đến nay cũng không có gì thay đổi) thì cơ bản ình thức NKC gồm có NHC, NKBH,NKMH,NHthu tiền, NK chi tiền. Trong đó:
- NK bán hàng sẽ ghi tất cả các nghiệp vụ bán hâng chịu ( vì bán thu tiền ngay nằm trong NK tu tiền)
- NK mua hàng sẽ ghi tất cả các nghiệp vụ mua hàng chiu ( mua trả tiền ngay nằm trong NK chi tiền)
- NKC sẽ ghi nhận tất cả các nghiệp vụ không được ghi vào các sổ nhât ký đặc biệt kia. Cuối ký các nhật ký được cộng dòng tổng và ghi 1 dòng ứng với số tổng của mỗi sổ. Như vậy sổ NKC sẽ bao gồm tổng số phát sinh trong kỳ..

Về NK bán hàng, mua hàng thì chỉ ghi nhân các nghiệp vụ mua bán HHDV là hoạt động kinh doanh của công ty. Còn các nghiệp vụ mua bán, thanh lý TSCĐ, mua CCDC sẽ nằm tron NKC. Như vậy căn cứ vào NK mua hàng thì người quản lý có thể nắm được lương hàng hoá mua chiu ở mỗi thời điểm là bao nhiêu, bán chiu là bao nhiêu .
Nhưng cái đó là lúc làm kế toán tay người ta làm vậy. Đó là khái niệm cơ bản. Nhưng các NKĐB là NK được lập theo yêu cầu quản lý của công ty nên nội dung nó có thể thay đổi theo yêu cầu của công ty. Ví dụ: để nắm doanh số bán hàng thì NK bán hàng có thể bao gồm cả bán hàng thu tiền ngay và bán chiu. Và lúc này số phát sinh có thể so sánh với TK 511. Tuy nhiên tôi thấy cái cơ bản cũng hay hơn

Sau này khi làm kế toán bằng máy rồi, để dể lập báo cáo và làm các mẫi biếu thì người ta cho tất cả các NVPS vào NKC, còn các sổ NK đặc biệt được coi là một mẫu sổ báo cáo phải in ra chứ không có tác dung sổ sách theo dõi nữa. Và sau này khi PMKT phát triển thì có một số PMKT trong phần in ổ Nhật Ký Chung có thêm phần chọn lựa: NKC có bao gồm NK đặc biệt hay không.

chị này nói chính xác..hiện nay vẫn như chị nói..chuẩn không cần chỉnh :D

M

mhsaobang

Guest
10/12/10
1
0
0
43
bh

Em cũng mới ra trường, bài viết Rất bổ ích thank chị nhiều

M

may bay yeu dau

Guest
24/1/13
1
0
0
thanh hoá

Cho mình hỏi!
Mình với ra trường mong được giúp đỡ.
Cty mình đăng ký là hình thức NKC. Khi vào cty thì có phiếu thu và phiếu chi thui.
Vậy bgio mình chỉ định khoản các phiếu này thui rồi sao nữa mọi người?
Bên mình là công ty dịch vụ thiết kế. Rồi làm những bước nào nữa để lập báo cáo tài chính ah.Mong mọi người chỉ dẫn, em mới đi làm thui ah.
Thanks cả nhà!

chào bạn! theo minh biết để lên được BCTC , thì phải dựa vào chứng từ, chỗ bạn có THU VÀ CHI , THÌ CŨNG phải biết thu tù dâu có hóa đơn ko, và chi mua cái gi ? cũng có cái fai co hóa đơn, từ đó lên NKC VÀ vào BCTC

Sửa lần cuối:
T

tonevein

Guest
6/11/11
1
0
0
32
thanh pho Ho Chi Minh

Khi mình vào công ty thì chỉ có phiếu thu, chi, và hóa đơn GTGT thui. Bây giờ ko biết bắt đầu từ đâu, công ty lại ko có phần mềm gì hết, theo dõi thu chi hàng tháng bằng excel thôi. Mình mới tải trên mạng về phần mềm miễn phí xài thử coi sao. Nhưng mình nhập dữ liệu vào thì SDDK minh phải lấy từ BCTC năm 2010 phải ko ạh? Nhưng số tiền mặt ko đúng với thực tế gì hết. rồi làm sao mình theo dõi tiền mặt được vậy? BCTC chỉ là số trên giấy tờ còn tiền mặt thực tế thì ko đúng như vậy. Bgio mình phải làm sao mong mọi người chỉ dẫn?
Thanks!
Theo mình biết, bạn nên tiến hành kiểm kê quỹ tại thời điểm bạn chọn và so sánh với số liệu trên sổ sách, nếu có chênh lệch sẽ tùy mức độ chênh lệch mà tiến hành điều chỉnh hoặc lôi các đầu mối chứng từ cũ mà có khi chưa được nhập vào ra đối chiếu. nếu không có, buộc lòng phải đưa vào chi phí và tiến hành phân bổ cho hợp lý thôi.

O

Omo ama imi

Guest
8/1/14
2
0
1
Huế
photo.webketoan.vn

Anh chị ơi,giúp e với :015:
E dang học hệ thống thông tin kế toán 1 , 2ngày nữa là thi rồi mà ko bit j hết :005:
E muốn hỏi các tiền bối đi trước 1 tí ạ :now: về các sổ Nhạt ký mua hang,nhật ký bán hàng,nhât ký thu tiên,nhật ký chi tiền và nhật ký chung
1) Mua hàng nhập kho chưa thanh toán người bán thi ghi vào sổ nào?
2) Mua hàng nhập kho mà trong ngày đó trả tiền luôn?
3) mua hang nhập kho ,còn trong bài ko đề cập j tới đã thanh toán hay chưa ?
4)CHi phí vận chuyển thì bê mua hay bên bán chịu ạ?
5) Trong nhật ký muạt ký mua ,bán hàng thì mình ghi giá vốn chưa thuế hay cả thuế? rồi có cộng chi phí vận chuyển vào đó ko, hay minh p/á vào NKC?
Nhờ mọi người giúp đỡ :052:
E cảm ơn !!!

levanton

levanton

Cao cấp

Anh chị ơi,giúp e với :015:
E dang học hệ thống thông tin kế toán 1 , 2ngày nữa là thi rồi mà ko bit j hết :005:
E muốn hỏi các tiền bối đi trước 1 tí ạ :now: về các sổ Nhạt ký mua hang,nhật ký bán hàng,nhât ký thu tiên,nhật ký chi tiền và nhật ký chung
1) Mua hàng nhập kho chưa thanh toán người bán thi ghi vào sổ nào?
2) Mua hàng nhập kho mà trong ngày đó trả tiền luôn?
3) mua hang nhập kho ,còn trong bài ko đề cập j tới đã thanh toán hay chưa ?
4)CHi phí vận chuyển thì bê mua hay bên bán chịu ạ?
5) Trong nhật ký muạt ký mua ,bán hàng thì mình ghi giá vốn chưa thuế hay cả thuế? rồi có cộng chi phí vận chuyển vào đó ko, hay minh p/á vào NKC?
Nhờ mọi người giúp đỡ :052:
E cảm ơn !!!

1) Mua hàng nhập kho chưa thanh toán người bán thì ghi vào sổ Nhật ký mua hàng, số chị tiết công nợ
2) Mua hàng nhập kho mà trong ngày đó trả tiền luôn: Nếu bạn hạch toán Có 331 thi ghi như nghiệp vụ (1)
3) mua hang nhập kho ,còn trong bài ko đề cập j tới đã thanh toán hay chưa? ghi như nghiệp vụ (1)
4)CHi phí vận chuyển thì bê mua hay bên bán chịu? : do hai bên thỏa thuận, có thề trong hợp đồng hoặc bằng lời
5) Trong nhật ký muạ,bán hàng thì mình ghi giá vốn chưa thuế hay cả thuế? rồi có cộng chi phí vận chuyển vào đó ko,: Giá hạch toán là giá chưa thuế.

H

HuyenVM01

Sơ cấp
12/12/13
26
0
0
Hà Nội

Mình nghĩ là có cần ghi vào chứ

O

Omo ama imi

Guest
8/1/14
2
0
1
Huế
photo.webketoan.vn

Dạ e cảm ơn levanton nhìu :biggrinda
Ý chị HuyenVM01 là nên ghi j vào ạ ? :015:

Cho e hỏi câu nữa là : khi mua /bán hàng đã thanh toán thì mình ghi trong Nhật ký thu/ chi tiền là tổng số tiền thanh toàn( bao gồm VAT) hay là ko ghi Thuế VAT ạ ?
E đang cần gấp nên mong mọi người giúp đỡ ,ai bít chỉ giúp e vs nha :005:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA