Xử lý hóa đơn chưa thông báo phát hành đã sử dụng

• Thread starter vi hong yen
  • Ngày gửi
V

vi hong yen

Sơ cấp
18/11/10
43
0
0
33
Hà Nội
Chào cả nhà,
Bên công ty m có mua hàng của 1 công ty từ tháng 3, họ xuất HĐ cho mình vào ngày 28/03, nhưng bây giờ họ báo là hóa đơn ấy họ viết sai vì theo thông báo phát hành hóa đơn của bên công ty ấy đến ngày 01/04 mới được sử dụng.
Mà bên mình dùng hóa đơn ấy để xuất khẩu hàng hóa rồi ... phải xử lí như thế nào bây giờ ạ?

Mọi người giúp nhé,
cảm ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Chào cả nhà,
Bên công ty m có mua hàng của 1 công ty từ tháng 3, họ xuất HĐ cho mình vào ngày 28/03, nhưng bây giờ họ báo là hóa đơn ấy họ viết sai vì theo thông báo phát hành hóa đơn của bên công ty ấy đến ngày 01/04 mới được sử dụng.
Mà bên mình dùng hóa đơn ấy để xuất khẩu hàng hóa rồi ... phải xử lí như thế nào bây giờ ạ?

Mọi người giúp nhé,
cảm ơn nhiều nhiều.
Đuối!!!! Bạn thử gọi điện lên phòng tuyên truyền hỗ trợ của Cục thuế TP xem người ta trả lời sao? Không thì gọi điện cho phòng tuyên truyền chi cục quận í. Bến bán chắc bị phạt cao lắm đây dù sao cũng là lỗi bên bán nên bên bạn người ta cũng không làm khó dễ mình lắm đâu.

Hehe mình mới nhớ ra có trường hợp này mà không biết như thế có đúng luật không nữa.
VD luôn cho dể hiểu nhé:
Ngày 01/01/2011: Cty mình bán hàng cho cty A nhưng chưa xuất HĐ ( xem như nợ HĐ ấy)
Ngày 01/02/2011: Cty A bán hàng và đã xuất HĐ cho Cty B.
Khi phát hiện ra chưa có hóa đơn đầu vào mà đã xuất đầu ra. Thế là Cty A yêu cầu Cty mình lập 1 phiếu giao hàng ngày 01/01/11 cho Cty A có đóng dấu kí tên.
Mình có hỏi thì KT bên Cty A giải thích là : Trong trường hợp bên bán chưa kịp thời giao hóa đơn cho bên mua vì lí do xảy ra sự cố hay chua trả tiền nên chua XHĐ hay gì gì đó thì bên mua vẫn nhập kho và xuất bán bình thường vì mình có mua hàng vào đàng hoàng. Trường hợp của bạn cũng có thể hơi giống trường hợp này chăng???!!!!!??? Nhưng hic chia buồn là bạn phải khai điều chỉnh bổ sung giảm số thuế được khấu trừ nữa. Cũng hơi căng bà con hỉ!

Sửa lần cuối:
dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Chào cả nhà,

Mọi người giúp nhé,
cảm ơn nhiều nhiều.
Cái hóa đơn này không có giá trị rồi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!Theo điều 20 Thông tư 153 thì là sư dụng hóa đơn bất hợp pháp đó bạn
Thông tư 153 nói:
[FONT=&quot]Điều [/FONT][FONT=&quot]20[/FONT][FONT=&quot]. Sử dụng hoá đơn bất hợp pháp[/FONT]
[FONT=&quot]Sử dụng hoá đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hoá đơn giả, hoá đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Hoá đơn giả là hoá đơn được in hoặc khởi tạo theo mẫu hóa đơn đã được phát hành của tổ chức, cá nhân[/FONT][FONT=&quot] khác hoặc in, khởi tạo trùng số của cùng một ký hiệu hoá đơn.[/FONT]
[FONT=&quot]Hoá đơn chưa có giá trị sử dụng là hoá đơn đã được tạo theo hướng dẫn tại Thông tư này, nhưng chưa hoàn thành việc thông báo phát hành.[/FONT]

V

vi hong yen

Sơ cấp
18/11/10
43
0
0
33
Hà Nội
Đuối!!!! Bạn thử gọi điện lên phòng tuyên truyền hỗ trợ của Cục thuế TP xem người ta trả lời sao? Không thì gọi điện cho phòng tuyên truyền chi cục quận í. Bến bán chắc bị phạt cao lắm đây dù sao cũng là lỗi bên bán nên bên bạn người ta cũng không làm khó dễ mình lắm đâu.

Vấn đề là bên mình đã dùng hóa đơn đó để xuất khẩu hàng hóa rồi...có đóng dấu hải quan nữa. Bên kia chắc bị phạt nặng lắm nhưng bên mình còn lo hơn vì Hủy hóa đơn đấy đi , nhưng liệu bên Hải quan có chịu đóng dấu chứng thực đã xuất lại vào HĐ không? Mà Hóa đơn ấy không có giá trị sử dụng mà mình lại đi xuất khẩu thì không biết có bị phạt nặng không nữa. Khó giải quyết quá. Ai biết cách giải quyết giúp mình với

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Chỉ còn cách :
1. Lên gặp trực tiếp quản lý thuế bên bạn hỏi cách xử lý sau đó gọi điện lên cục hải quan hỏi về trường hợp đó thì phải làm thế nào cho hợp lệ.
2. Làm một công văn gởi lên cục thuế TP hoặc cục thuế quận huyện hỏi người ta để người ta trả lời ( Nếu không muốn tốn phí!!!!!)
=> Cách gì cũng vậy đường nào bạn cũng phải ....... thoai!!!!! ( CÁI NÌ GÓP PHẦN TẠO THAM NHŨNG CAO LẮM ĐẤY)

K

ketoanchaua

Guest
14/5/11
1
0
0
47
Đồng Nai
Đơn giản như đan rổ, Em chỉ cho bên đối tác làm thông báo phát hành hóa đơn và điều chỉnh ngày phát hành sử dụng ngày 28/03/2011 là ok. cho người nhận thông báo 200 ngàn cafe giúp E. ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA