Cho mượn TSCĐ

• Thread starter dochuyenchinh
  • Ngày gửi
D

dochuyenchinh

Guest
15/2/09
52
1
8
42
TP Hải Dương
Chào cả nhà!
Cả nhà giúp tôi giải quyết tình huống này với:
Công ty tôi là Cty TNHH 2 thành viên, anh Giám đốc có 01 chiếc oto tải (nhưng không đăng ký chở hàng) đứng tên của anh ấy.bây giờ anh ấy muốn sử dụng oto này để chở hàng cho công ty. Vậy anh ấy làm hợp đồng cho Cty mượn chiếc oto này. Trong hợp đồng nói rõ là tiền xăng, sửa chữa, và tiền lương lái xe do cty chịu.
Vây:
1. Cách làm như trên có được không? (nếu được thì Hợp đồng có phải công chứng không)
2. Các chi phí xang, dầu, sửa chữa, tiền lương lái xe cty có được tính vào chi phí được trừ không?
3. Khi xe lưu thông trên đường, nếu công an giao thông kiểm tra thì đưa hợp đồng trên ra thi có bị phạt không?hay vẫn phải đi mua thuế môn bài vận tải cho xe đó?
Mong sớm nhận được góp ý của cả nhà
Nguyễn Đức Chính!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình
Chào cả nhà!
Cả nhà giúp tôi giải quyết tình huống này với:
Công ty tôi là Cty TNHH 2 thành viên, anh Giám đốc có 01 chiếc oto tải (nhưng không đăng ký chở hàng) đứng tên của anh ấy.bây giờ anh ấy muốn sử dụng oto này để chở hàng cho công ty. Vậy anh ấy làm hợp đồng cho Cty mượn chiếc oto này. Trong hợp đồng nói rõ là tiền xăng, sửa chữa, và tiền lương lái xe do cty chịu.
Vây:
1. Cách làm như trên có được không? (nếu được thì Hợp đồng có phải công chứng không)
2. Các chi phí xang, dầu, sửa chữa, tiền lương lái xe cty có được tính vào chi phí được trừ không?
3. Khi xe lưu thông trên đường, nếu công an giao thông kiểm tra thì đưa hợp đồng trên ra thi có bị phạt không?hay vẫn phải đi mua thuế môn bài vận tải cho xe đó?
Mong sớm nhận được góp ý của cả nhà
Nguyễn Đức Chính!
1. Hợp đồng mượn xe cần phải công chứng em nhé. Khi ra công chứng: Nếu anh GD độc thân thì phải có giấy xác nhận độc thân liên tiếp đến thời điểm hiện tại. Nếu đã có vợ thì cả hai vợ chồng cùng phải ký tên vào HD cho mượn xe.

2. Khi đã có HD công chứng, các chi phí mà DN phải chi để sử dụng xe cho HD SXKD của DN như lương tài xế, xăng dầu được tính vào chi phí đựơc trừ của DN.

3. Công an giao thông sẽ nói rằng: Xe tải là xe chở hàng, mà đã chở hàng tức là có kinh doanh chứ ai dùng xe tải để chở người trong gia đình đi du lịch?
Công an sẽ yêu cầu tài xế phải xuất trình "lệnh vận chuyển" và hợp đồng vận chuyển của 01 đơn vị có chức năng KD vận tải cấp cho xe này, muốn có các giấy này thì chủ xe phải đăng ký tham gia hoạt động KD tại đơn vị có KD vận tải nào đó (thường là các HTX vận tải). Nếu là xe do cty hay cá nhân kinh doanh (cá nhân này có giấy phép KD) đứng tên trên giấy tờ xe thì không cần các giấy này mà cần có hóa đơn xuất hàng kèm theo.

D

dochuyenchinh

Guest
15/2/09
52
1
8
42
TP Hải Dương
cám ơn anh, em muốn hỏi thêm là bây giờ chiếc xe này do cty quản lý để chở hàng rồi, và có hợp đồng công chứng như anh nói rồi thì còn cần giấy kinh doanh của cá nhân nữa hay không?

T

thanhtamneu48

Sơ cấp
11/5/11
12
0
0
Hà Nội
Chào bạn!
Xin lỗi, mình ko giải đáp được câu hỏi của bạn nhưng mình đang cần tìm mẫu hợp đồng về việc thành viên cho công ty mượn xe.
Bạn có thể cho mình mẫu HĐ đó được không???
Nếu được bạn mail lại cho mình: thanhtamneu48@gmail.com nhé. Mình đang rất cần nó.
Rất cảm ơn bạn !

D

Dong Vo

Sơ cấp
19/11/07
36
1
8
Gò Vấp
Ðề: Cho mượn TSCĐ

1. Hợp đồng mượn xe cần phải công chứng em nhé. Khi ra công chứng: Nếu anh GD độc thân thì phải có giấy xác nhận độc thân liên tiếp đến thời điểm hiện tại. Nếu đã có vợ thì cả hai vợ chồng cùng phải ký tên vào HD cho mượn xe.

2. Khi đã có HD công chứng, các chi phí mà DN phải chi để sử dụng xe cho HD SXKD của DN như lương tài xế, xăng dầu được tính vào chi phí đựơc trừ của DN.

Bạn Hoakhe cho mình hỏi. Có văn bản nào quy định hợp đồng MƯỢN xe phải có công chứng không nhé. Hoặc văn bản nào ghi có hợp đồng thư MƯỢN xe thì xăng được đưa vào chi phí ...Công ty mình đang quyết toán. Vướng chổ này rồi
Cám ơn bạn trước nhé !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA