chi phí mua công cụ dụng cụ nhỏ

• Thread starter luuthithoa
  • Ngày gửi
L

luuthithoa

Guest
10/4/11
11
0
0
Thanh Hoá
Mọi người ơi cho mình hỏi với
công ty mình là công ty sản xuất và cung ứng rau an toàn và công ty mình đang thực hiện một dự án xây dựng một khu sơ chế và chế biến rau an toàn
tuy nhiên địa điểm xây dựng thì không mất tiền thuê mà được cho mượn. Hiện tại thì công ty mình đã mua các thiết bị như quạt, giá để rau khô tự nhiên,đồ dùng chuyên dụng như rổ, giá, dao, kéo với số lượng lớn và gạch,tấm trần nhựa về để nâng cấp khu sơ chế đó. toàn bộ những chi phí mua trên mình đã hạch toán vào tk 142 và 242 vì giá trị lớn để phân bổ dần và vì mua vào gần cuối tháng 3 nên mình để sang tháng 4 để phân bổ luôn. vậy khi phân bổ những chi phí trên mình cho vào 154 có đúng không?(công ty mình hạch toán theo qđ 48) và cuối quí kết chuyển vào tk nào để hạch toán chi phí
vậy có phải tính cpspdd không? mình đang băn khoăn quá.mong mọi người giải đáp hộ mình

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mr Killer

Trung cấp
30/10/08
82
1
8
Hà Nội
Khoai nhỉ! Sao chưa sản xuất bạn không để định khoản vào Nợ 153? khi nào chính thức đi vào sản xuất thì chuyển N242,142/C153 nhỉ? rồi từ 142,242 phân bổ thế nào là tuỳ bạn mà!

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Mọi người ơi cho mình hỏi với
công ty mình là công ty sản xuất và cung ứng rau an toàn và công ty mình đang thực hiện một dự án xây dựng một khu sơ chế và chế biến rau an toàn
tuy nhiên địa điểm xây dựng thì không mất tiền thuê mà được cho mượn. Hiện tại thì công ty mình đã mua các thiết bị như quạt, giá để rau khô tự nhiên,đồ dùng chuyên dụng như rổ, giá, dao, kéo với số lượng lớn và gạch,tấm trần nhựa về để nâng cấp khu sơ chế đó. toàn bộ những chi phí mua trên mình đã hạch toán vào tk 142 và 242 vì giá trị lớn để phân bổ dần và vì mua vào gần cuối tháng 3 nên mình để sang tháng 4 để phân bổ luôn. vậy khi phân bổ những chi phí trên mình cho vào 154 có đúng không?(công ty mình hạch toán theo qđ 48) và cuối quí kết chuyển vào tk nào để hạch toán chi phí
vậy có phải tính cpspdd không? mình đang băn khoăn quá.mong mọi người giải đáp hộ mình

Nếu hạch toán theo quyết định 48 thì cách làm như bạn là đúng rồi!
Từ TK 154 thì hạch toán kết chuyển sang TK 632 để xác định giá vốn hàng bán!

Có điều bạn hỏi "có phải tính cpspdd không?" thì không biết ý bạn là gì?
Nếu Công ty bạn vẫn chưa sản xuất mà vẫn đang ở giai đoạn đầu tư thì làm như bạn "Mr Killer" là đúng đấy ạ!
Còn nếu Công ty bạn vẫn đang sản xuất bình thường thì bạn phân bổ dần và kết chuyển sang 632 như mình nói là được.

L

luuthithoa

Guest
10/4/11
11
0
0
Thanh Hoá
chi phí

Tại mình thấy 154 là chi phí spdd mà theo mình học ở quyết định 15 thì cuối kỳ phải đánh giá chi phí spddck rồi sau đó mới nhập kho thành phẩm, khi bán thì mới kết chuyển sang 632
vậy như công ty mình thì có phải đánh giá spddck k?và những khoản chi phí đó khi chưa bán rau, quả thì cuối kỳ có hạch toán chi phí đó vào giá vốn không?

M

Mr Killer

Trung cấp
30/10/08
82
1
8
Hà Nội
Hoá ra là bạn vẫn đang sản xuất hả? và vẫn tiến hành mua CCDC để nâng cấp? Nếu đúng, bạn lại xem lại điều kiện công ty mình nhé:
1. nếu công ty bạn đủ 1 trong 2 điều kiện: Hoặc vốn ĐK kinh doanh>10tỷ đồng, hoặc số lao động>300 người thì bạn làm theo QĐ 15 cụ thể:
a, xác định số phân bổ chi phí CCDC trong kỳ bằng định khoản
Nợ 627
Có 142,242
b, cuối kỳ kết chuyển (phân bổ nếu xác định được định cho vào thành phẩm rau, quả nào) chi phí 627 sang 154
Nợ 154
Có 627
2. Nếu theo QĐ 48 thì chỉ cần định khoản
Nợ 154
Có 142,242 là đủ rồi , khi nào nhập kho thành phẩm thì bổ giá vào giá thành, cần chú ý về giá trị bổ, nếu nhập kho ít mà chi phí về công cụ dụng cụ lại quá nhiều là ko ổn đâu bạn nhé!
Chúc bạn làm tốt!

L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak
cho mình hỏi vơí.cty mình mua 1 cái bàn vào tháng 06 vói giá là 850.000 không có thúê mình phải phân bổ làm sao?cty mình thành lập vào 31/5.giúp m vơí nha.m đang tính thúê TNDN tạm tính mà không bít làm sao?

nêú tính thúê TNDN tạm tính của quý 2 thì m chỉ tính trong tháng 6 thôi phải không?vì cty mình mơí thành lâp thôi ma

Sửa lần cuối:
hoctapnd

hoctapnd

Fu yêu kế toán!
17/9/10
89
0
0
31
Nam Định
cho mình hỏi vơí.cty mình mua 1 cái bàn vào tháng 06 vói giá là 850.000 không có thúê mình phải phân bổ làm sao?cty mình thành lập vào 31/5.giúp m vơí nha.m đang tính thúê TNDN tạm tính mà không bít làm sao?

nêú tính thúê TNDN tạm tính của quý 2 thì m chỉ tính trong tháng 6 thôi phải không?vì cty mình mơí thành lâp thôi ma

Thuế TNDN tạm tính thì tuỳ bạn tính cuối quý, cuối năm tính thuế TNDN chuẩn rồi thì nộp thêm cho cơ quan thuế nếu số tạm tính < số thuế thực phải nộp, còn nếu dư thì được hoàn lại hoặc để quý sau trừ đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA