Mua hóa đơn đầu vào của công ty chuẩn bị giai thể?

• Thread starter huyentrang148
  • Ngày gửi
H

huyentrang148

Sơ cấp
23/9/13
29
0
1
TP HCM
Chào cả nhà!
Hình thức của Công ty em chủ yếu là thương mại. Đầu năm 2013 , bên em có mua vào 2 tờ Hóa đơn để có tồn kho sổ sách. Hai HĐ này thanh toán bằng hình thức CK nhưng chưa làm thủ tục chuyển khoản. Tuy nhiên 2 HD này em đã làm kê khai khấu trừ thuế rồi.
Hiện tại thì đơn vụ xuất HĐ cho Công ty em đang làm thủ tục giải thể và họ ko chịu làm thủ tục CK để hợp thức hóa 2 tờ Hóa đơn đó.
Vậy bây giờ em phải làm thế nào với 2 tờ HĐ đó?
Nếu 1 Công ty nộp thủ tục giải thể thì trên tổng cục thuế có thông báo là đã giải thể liền hay chưa?
Cả nhà giúp em cách giải quyết với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng
Ðề: Mua hóa đơn đầu vào của công ty chuẩn bị giai thể???

Chào cả nhà!
Hình thức của Công ty em chủ yếu là thương mại. Đầu năm 2013 , bên em có mua vào 2 tờ Hóa đơn để có tồn kho sổ sách. Hai HĐ này thanh toán bằng hình thức CK nhưng chưa làm thủ tục chuyển khoản. Tuy nhiên 2 HD này em đã làm kê khai khấu trừ thuế rồi.
Hiện tại thì đơn vụ xuất HĐ cho Công ty em đang làm thủ tục giải thể và họ ko chịu làm thủ tục CK để hợp thức hóa 2 tờ Hóa đơn đó.
Vậy bây giờ em phải làm thế nào với 2 tờ HĐ đó?
Nếu 1 Công ty nộp thủ tục giải thể thì trên tổng cục thuế có thông báo là đã giải thể liền hay chưa?
Cả nhà giúp em cách giải quyết với nhé.

Hóa đơn của bạn có trị giá dưới 20 triệu không?
- Nếu dưới 20 triệu, bạn dưới 20 triệu bạn thỏa thuận với họ để ghi thêm chữ TM và chỗ hình thức thanh toán, xong rồi bạn chỉ cần làm phiếu chi tiền mặt nữa là xong.
- Nếu trên 20 triệu mà họ k đồng ý với bạn về thủ tục chuyển khoản thì mình nghĩ bạn nên làm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm thuế cho tháng mà bạn đã kê khai, vì những hóa đơn trên 20 triệu mà k có chứng từ chuyển khoản qua ngân hàng sẽ không được thuế chấp nhận đâu bạn ah!

K

Kim Kim Kim

Sơ cấp
19/6/13
8
0
1
TPHCM

Đối với hóa đơn trên 20tr, Nếu bên bán đang làm thủ tục giải thể mà chưa ra quyết định giải thế thì bạn có thể làm thủ tục chuyển tiền với điều kiện bên bán chưa khóa tài khoản ngân hàng. Còn nếu khóa TK ngân hàng + ra quyết định giải thể (đã khóa mST) thì bạn làm giống như KIENDANG200888 nhé. Thân

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Mình nghĩ bạn nên xử lý theo phương án bạn KIENDANG200888 là ok rồi.
- Với trường hợp Hóa đơn trên 20tr mà bên bán ko đồng ý chuyển khoản thì bạn làm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm như bạn KIENDANG nói. Về phần hạch toán thì bạn sẽ đưa VAT khấu trừ vào giá trị hàng hóa nhé.
- Việc đơn vị mới nộp thủ tục thì DN đó vẫn đang là pháp nhân mà, nếu họ đồng ý phương án CK thì bạn nên đề nghị làm thủ tục sớm trước khi các Cơ quan chức năng tuyên bố Công ty giải thể.

H

huyentrang148

Sơ cấp
23/9/13
29
0
1
TP HCM

Hóa đơn của mình trên 20tr, Mình vẫn hối thúc đơn vị kia làm thủ tục CK cho mình, nhưng họ ko làm, cứ nói vòng vo, khi thì TK bị Khóa, khi thì ko giu con dấu, khi thì giải thể CTy.
Nhưng mình có tra cứu thì thấy Đơn vị kai vẫn hoạt động bình thường.
Hóa đơn đó từ đầu năm, nên bây giờ đã quá hạn thanh toán rồi. Vì vậy mình mới tìm cách giải quyết.
Chắc là mình sẽ điều chỉnh tờ khai, sau đó đóng thuế cho nhà nước.
Còn phần giá trị hàng hóa, mình đưa vào giá vốn để tính chi phí được ko? Và làm bút toán chi tiền mặt để xóa sổ công nợ của đon vị đó.
Mình làm thế ok ko ban?

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Chắc là mình sẽ điều chỉnh tờ khai, sau đó đóng thuế cho nhà nước.
Còn phần giá trị hàng hóa, mình đưa vào giá vốn để tính chi phí được ko? Và làm bút toán chi tiền mặt để xóa sổ công nợ của đon vị đó.
Mình làm thế ok ko ban?

Làm vậy có lẽ là nhẹ nhất bạn à. Việc hạch toán như mình đã nói ở trước Giá trị hàng hóa = Tổng giá trị hóa đơn (bao gồm tiền hàng + Thuế) bạn nhé.

T

Thienlocmedical

Guest
26/9/13
1
0
0
Viet Nam

Cho minh hoi mot chut:

Ben minh co lay hoa don dau vao cua mot cty va da thuc hien chuyen khoan nay nhan duoc thong bao cua co quan thue la doanh nghiep do

ngung hoat dong, vay minh co phai lam dieu chinh thue VAT cua nhung hoa don do ko?

MInh co hop dong , bien ban giao hang, giay chuyen tien cua ngan hang. Vay gia von cua hang hoa do minh co dc tinh ko?

Minh moi lam mong moi nguoi co nhieu kinh nghiem chi bao cho minh voi.

H

huyentrang148

Sơ cấp
23/9/13
29
0
1
TP HCM

Cho minh hoi mot chut:

Ben minh co lay hoa don dau vao cua mot cty va da thuc hien chuyen khoan nay nhan duoc thong bao cua co quan thue la doanh nghiep do

ngung hoat dong, vay minh co phai lam dieu chinh thue VAT cua nhung hoa don do ko?

MInh co hop dong , bien ban giao hang, giay chuyen tien cua ngan hang. Vay gia von cua hang hoa do minh co dc tinh ko?

Minh moi lam mong moi nguoi co nhieu kinh nghiem chi bao cho minh voi.
Bạn đã có đầy đủ chứng từ hợp lệ để hợp thức hóa tờ HĐ đó rồi, vấn đề là HĐ đó được xuất ra trước hay sau thời điểm DN đó ngưng hoạt động?
Nhưng nếu thuế đã gửi thông báo cho bạn rồi có nghia là HĐ đó ko hợp lệ. Bạn nên làm điều chỉnh tờ khai có HĐ đó. như trường hợp của mình và giá vốn cung tính vào cp

Làm vậy có lẽ là nhẹ nhất bạn à. Việc hạch toán như mình đã nói ở trước Giá trị hàng hóa = Tổng giá trị hóa đơn (bao gồm tiền hàng + Thuế) bạn nhé.

Bạn ơi!
tiền VAT đã bỏ hẳn ra rồi, thế thì giá trị để tính giá vốn chỉ là tiền hàng không có VAT thôi chứ???

Sửa lần cuối:
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Bạn ơi!
tiền VAT đã bỏ hẳn ra rồi, thế thì giá trị để tính giá vốn chỉ là tiền hàng không có VAT thôi chứ???

Quy định về thanh toán qua Ngân hàng với các hóa đơn lớn hơn 20 triệu là "QUY ĐỊNH ĐỂ KHẤU TRỪ VAT ĐẦU VÀO" do vậy nếu bên bạn chấp nhận không khấu trừ VAT đầu vào, nghĩa là Giá trị hàng mua là Tổng giá trị trên hóa đơn. Thì việc thanh toán bằng tiền mặt là ok mà. VAT đầu vào sẽ tính cộng vào giá trị hàng mua vào để phục vụ sản xuất kinh doanh.

H

huyentrang148

Sơ cấp
23/9/13
29
0
1
TP HCM

Cám ơn bạn nhiều, mình hiểu rồi.
CHúc bạn ngày làm việc hiệu quả nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA