Dự Phòng khoản phải thu khó đòi

• Thread starter vienphuong2013
  • Ngày gửi
V

vienphuong2013

Sơ cấp
27/9/13
8
0
0
Tân Bình,Tp. HCM
Chào cả nhà!!

Mình là thành viên mới tinh. Mình đang bị rắc rối phần "Trích lập và xử lý khoản phải thu khó đòi". Mình mới tiếp nhận CV KT ở cty này dc 2năm. Năm 2012 mình làm quyết toán thuế thì phát hiện có 1 khoản phải thu khách hàng. Kiểm tra lại thì mình thấy khoản nợ này đã treo cách đây 3năm với số tiền ko thay đổi. Trao đổi với KT Công nợ thì mình dc biết khách hàng đó đã ngưng hoạt động và ko có khả năng thu hồi. Nhưng từ trc tới giờ Cty mình vẫn chưa lập dự phòng cho khoản phải thu này. Mình đã đọc và tìm hiểu Số: 228/2009/TT-BTC tham khảo rồi nhưng vẫn còn nhiều chỗ khó hiểu ko biết làm thế nào mới đúng. Xin các mạnh thường quân ai đã từng gặp pải vấn đề giồng mình vui lòng chỉ giáo. Xin trân thành cám ơn và hậu tạ..Have a nice day everyone

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vienphuong2013

Sơ cấp
27/9/13
8
0
0
Tân Bình,Tp. HCM
Ðề: Dự Phòng khoản phải thu khó đòi

Hic, sao ko ai giup minh vay ne, Bun wa di thoi

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an

Chào cả nhà!!

Mình là thành viên mới tinh. Mình đang bị rắc rối phần "Trích lập và xử lý khoản phải thu khó đòi". Mình mới tiếp nhận CV KT ở cty này dc 2năm. Năm 2012 mình làm quyết toán thuế thì phát hiện có 1 khoản phải thu khách hàng. Kiểm tra lại thì mình thấy khoản nợ này đã treo cách đây 3năm với số tiền ko thay đổi. Trao đổi với KT Công nợ thì mình dc biết khách hàng đó đã ngưng hoạt động và ko có khả năng thu hồi. Nhưng từ trc tới giờ Cty mình vẫn chưa lập dự phòng cho khoản phải thu này. Mình đã đọc và tìm hiểu Số: 228/2009/TT-BTC tham khảo rồi nhưng vẫn còn nhiều chỗ khó hiểu ko biết làm thế nào mới đúng. Xin các mạnh thường quân ai đã từng gặp pải vấn đề giồng mình vui lòng chỉ giáo. Xin trân thành cám ơn và hậu tạ..Have a nice day everyone

Mình cũng là kế toán mới vào nghề, trường hợp này mình cũng từng bị 1 lần nên kinh nghiệm cũng chỉ có chút ít chia sẻ cùng bạn, còn hướng giải quyết thế nào nhờ các anh chị khác hướng dẫn thêm.

Trường hợp của bên mình thì mình xử như sau: Cuối năm tài chính bên mình có gởi 1 cái biên bản xác nhận công nợ qua bên cho khách hàng nói họ xác nhận công nợ, nếu đúng với số nợ và quá hạn khó thu đc thì mình lập dự phòng theo quy định tại TT228 như bạn nói. Rồi đưa vào chi phí của doanh nghiệp.Nếu mai kia thu lại đc tiền của khách hàng thì hạch toán ngược lại. Hi, cơ bản là jay, cty mình vẫn còn treo 1 khoản dự phòng khó đòi. Híc, không biết cuối năm nay thu lại đc k?

Q

quangviet45aof

Sơ cấp
29/7/10
8
0
1
34
hà nội

Chào cả nhà!!

Chào bạn.
Nếu bạn có chỗ nào chưa hiểu thi nêu lên để mọi người cùng trao đổi, nếu nói chung chung thì không biết giúp bạn kiểu gì??

B

Beken

Trung cấp

Chào cả nhà!!

Bạn nên tìm lại hợp đồng và chứng từ liên quan đến số nợ này xem thử thời gian hết hạn thanh toán của hợp đồng này là trong bao lâu.nếu như còn trong năm nay thì bây giờ bạn tiến hành lập dự phòng.nếu khoản nợ này chắc chắn ko thu dc bạn hạch toán vào cp 642 của DN.Nếu sau này một ngày đẹp trời khách hàng trả lại dc cho bên bạn thì hạch toán vào 711,và cho cơ quan thuế hưởng chung 1 ít tiền thuế nhé.

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi

Chào cả nhà!!

Theo như bạn nói khách hàng đã ngưng hoạt động và không có khả năng thu hồi thì nghĩa là khoản đó coi như la nợ khó đòi không đòi được nên phải trích lập dự phòng cho khoản này theo chế độ và đưa vào chi phí quản lý thôi. có điều bạn phải hoàn thiện hồ sơ chứng minh khoản đó là đã lâu (ví dụ, trên 1 năm , hay 3 năm...) và cuối cùng nếu chứng minh được đối tác đã chấm dứt hoạt động thì chuyển nó thành nợ khó đòi đã xử lý và phải theo dõi thêm TK 004 ngoài bảng kê toán
:wall:

V

vienphuong2013

Sơ cấp
27/9/13
8
0
0
Tân Bình,Tp. HCM

Thanks rất nhiều bài phản hồi từ các thành viên.!

Mình xin nói rõ vấn đề của mình để mọi người tham khảo nhé:
Thứ nhất về vấn đề lập dự phòng: Theo TT228/2009/TT-BTC tại điều 6 có nói: Điều kiện để lập dự phòng phải có các chứng từ gốc:hợp đồng kinh tế, khế ước vay nợ, bản thanh lý hợp đồng, cam kết nợ, đối chiếu công nợ và các chứng từ khác.
=>Theo mình hiểu ở đây phải có đầy đủ các chứng từ như trên:(hợp đồng kinh tế, khế ước vay nợ, bản thanh lý hợp đồng, cam kết nợ, đối chiếu công nợ và các chứng từ khác.)
Thứ 2 về vấn đề xử lý các khoản nợ ko thể thu hồi: Tại điều 6 khoản 04 TT228 có nói: Khách nợ đã ngừng hoạt động và không có khả năng chi trả: Xác nhận của cơ quan quyết định thành lập doanh nghiệp hoặc tổ chức đăng ký kinh doanh về việc doanh nghiệp, tổ chức đã ngừng hoạt động không có khả năng thanh toán
=>Theo mình hiểu ở đây là: phải có giấy xác nhận của chức năng về việc giải thể công ty đó
Mà thực tế thì: Khi công ty mình bán mặt hàng đó, vừa bán được 1 tuần thì khách hàng đó họ trốn mất tiêu. Mình chỉ nhận được 1 khoản tiền ứng trước. Khi mình tới giao hóa đơn thì họ đã dọn trụ sở đi nơi khác, nhưng trong tháng đó mình vẫn khai hóa đơn đầu ra. Sau 1 thời gian tìm kiếm thông tin thi mình biết công ty đó đã ngưng hoạt động. Và khoản nợ đó cho tới giờ đã treo dc 3năm ko trích lập dự phòng. Điều quan trọng là chứng từ mà mình có được chỉ có( HỢP ĐỒNG KINH TẾ, UNC 1 KHOẢN TIỀN ỨNG TRƯỚC, 1Hoá đơn bán ra). HIx, vậy theo mọi người, bây giờ mình phải làm ntn? Khoản nợ đó có đủ ĐK để trích lập dự phòng và đưa vào chi phí hay ko? Có ai gặp trường hợp giống mình ko?
giúp mình với nhé? Cảm ơn vì đã bớt chút thời gian đọc bài của mình.

Chào thân ái
VienPhuong

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình, nếu bạn có thêm chứng từ chứng minh công ty đó ngưng hoạt động thì có thể lập dự phòng, các chứng từ của bạn như thế là đầy đủ và hợp lý.

Y

yen ninh

Guest
22/10/13
1
0
0
nam dinh
Ðề: Re: Dự Phòng khoản phải thu khó đòi

Anh chị giúp em ạ
1.thu nợ của khách hàng bằng tiền mặt 10tr,biết doanh nghiệp lập dự phòng cho số nợ này là 3tr.e định khoản là
NỢ tk 111 :10tr
NỢ tk 139 :3tr
Có tk 131 :13tr
đồng thời ghi nợ tk 004 :3tr
2.nhận đc tiền mặt do khách hàng trả 15tr,biết trc đây số nợ này nằm trong số nợ khó đòi đã đc xử lí.
e muốn hỏi là NV1 ê định khoản đúng chưa và NV2 phải định khoản ntn ạ?anh chị giúp em với

C

chipchiplove

Sơ cấp
22/1/14
5
0
0
33
Tây Sơn, Bình định

Theo mình, nếu bạn có thêm chứng từ chứng minh công ty đó ngưng hoạt động thì có thể lập dự phòng, các chứng từ của bạn như thế là đầy đủ và hợp lý.

Cho mình hỏi là chứng từ chứng minh công ty đó ngừng hoạt động là chứng từ gì? Mình phải lấy ở đâu?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cho mình hỏi là chứng từ chứng minh công ty đó ngừng hoạt động là chứng từ gì? Mình phải lấy ở đâu?
- Đối với tổ chức kinh tế:
+ Khách nợ đã giải thể, phá sản: Quyết định của Tòa án tuyên bố phá sản doanh nghiệp theo Luật phá sản hoặc quyết định của người có thẩm quyền về giải thể đối với doanh nghiệp nợ, trường hợp tự giải thể thì có thông báo của đơn vị hoặc xác nhận của cơ quan quyết định thành lập đơn vị, tổ chức.
+ Khách nợ đã ngừng hoạt động và không có khả năng chi trả: Xác nhận của cơ quan quyết định thành lập doanh nghiệp hoặc tổ chức đăng ký kinh doanh về việc doanh nghiệp, tổ chức đã ngừng hoạt động không có khả năng thanh toán.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi

Như nêu trên cái công ty nợ vẫn hoạt động, nợ 3 năm bạn nên cho nó vào khoản nọ dài hạn phai thu, ko nên trịch lập dự phòng. sau đó gửi công văn yêu cầu thanh toán theo hợp đồng. nếu khong trả nợ. gửi công văn ra tòa. sau đó tính típ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA