Giá vốn TSCĐ cho thuê

• Thread starter keobg
  • Ngày gửi
K

keobg

Sơ cấp
17/7/12
8
0
0
Yên Dũng - Bắc giang
Cả nhà cho e hỏi chút nhé: Bên e xây dựng nhà xưởng sản xuất hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng bắt đầu từ tháng 7.13. Giờ Doanh nghiệp e cho thuê nhà xưởng đó. E trích khấu hao TSCĐ đo là 15 năm. Bây giờ e xuất hóa đơn cho bên đi thuê là 6 tháng cuối năm. Vậy giá vốn của bút toán này hạch toán thế nào nhỉ?Cảm ơn cả nhà nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh
Ðề: Giá vốn TSCĐ cho thuê

Bạn pải hạch toán vào DT trả trước rồi từng thấng pân bổ vào doanh thu tháng, khấu hao trích bình thương theo quy định

K

keobg

Sơ cấp
17/7/12
8
0
0
Yên Dũng - Bắc giang

Mình chưa hiểu rõ lắm.Bạn có thể chi tiết hơn giúp mình đc k? Mình xuất hóa đơn cho cả 6 tháng là ngày 31/7/13. Và khách hàng thanh toán toàn bộ tiền thuê là sang đầu tháng 8. Vậy thì có những bút toán nào PSinh cho nghiệp vụ xuất hóa đơn này nhỉ?

Nợ TK 131: 6thang
Có TK 3331:
Có TK 3387:
Phân bổ từng tháng: Nợ TK 3387/có TK 511: dthu 6tháng/6
giá vốn: là bút toán trích khấu hao hàng tháng bình thường: Nợ TK 632: có TK 214/ Khấu hao 1 tháng
Có đúng như vậy k b?

Sửa lần cuối:
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Mình nghĩ đây không hạch toán vào doanh thu nên không có giá vốn. vì đây là thuê hoạt động. bên bạn không phải là công ty cho thuê tài chính. như vậy thì chỉ tính là thu nhập khác. còn tài sản đó mình vẫn trích khấu hao bình thường như mình sử dụng

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Mình nghĩ đây không hạch toán vào doanh thu nên không có giá vốn. vì đây là thuê hoạt động. bên bạn không phải là công ty cho thuê tài chính. như vậy thì chỉ tính là thu nhập khác. còn tài sản đó mình vẫn trích khấu hao bình thường như mình sử dụng

Mình nghỉ không cần C.ty cho thuê tài chính mới HT vào DT mà C.ty đó trong đăng ký KD có đăng ký cho thuê TS không, nếu không có thì như bạn nói là đúng.

K

keobg

Sơ cấp
17/7/12
8
0
0
Yên Dũng - Bắc giang

Đăng ký kinh doanh bên mình chỉ ghi là Kinh doanh bất động sản. Bên mình đi thuê đất ở khu CN 50 năm. Xong mình xây dựng nhà xưởng và cho thuê nhà xưởng đó. Như vâtyj thì hạch toán thế nào thì đúng nhỉ? cả nhà cho ý kiến với????????help

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Doanh thu hạch toán theo phát sinh, có thể hạch toán 1 lần cho 6 tháng cuối năm, trích khấu hao bình thường theo khung đăng ký, hàng tháng phát sinh thêm chi phí gì nữa thì hạch toán thêm. Vậy thôi quan trọng gì doanh thu - giá vốn ở đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA