Hỏi về Bảng Kê hàng hóa mua vào không có hóa đơn

• Thread starter zipp
  • Ngày gửi
Z

zipp

Guest
2/4/11
1
0
0
Binh Dương
Các bác ơi cho em hỏi Bảng kê HHMVKCHĐ đang áp dụng là mẫu số mấy theo văn bản quy định nào đấy ạ? Mình có phải kê khai nộp cho cơ quan thuế theo tháng không hay lưu ở công ty làm chứng từ gốc ạ. Em tìm mãi trên mạng thấy có mẫu số 04/GTGT ban hành theo thông tư 60 năm 2007,chỗ thì theo mẫu 01/TNDN TT130/2008, em không biết mẫu nào thì đúng, nhưng em nhớ mang máng là năm 2010 thuế có gửi công văn thông báo thay đổi mãu này một lần, hồi đó em nghĩ mình ko làm đến nên ko chú ý lắm.

Có bác nào biết giúp em với. Em chưa lập bảng kê này bao giờ. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
Trích thông tư số 130/2008
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.
Bạn làm theo mẫu 01/TNDN nhá

N

nguyen thi thanh tuoi

Sơ cấp
2/7/11
6
0
0
36
Lâm Đồng
Cho mình hỏi ké vơí: Cty mình mua gạo từ tay nông dân, vâỵ mình có được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN ko ah?
Cảm ơn anh chị nhiêù.

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi
Được đó bạn! Đây là chi phí không hợp lý:
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
Làm ngược lại cái này là chi phí hợp lý đó, bạn nhớ lập chứng từ thanh toán kèm theo bảng kê thu mua gạo nhé!:dance2::dance2::dance2:

1

12121989

Guest
7/3/11
4
0
1
34
Quang Ninh
bảng kê hàng hoá mua vào không có hoá đơn

bây giờ là mẫu 01/TNDN ban hành kèm theo thông tư 18/2011/TT-BTC ngày 10/2/2011 hay sao ấy. Nhưng sao xem trên mạng mỗi trang nói 1 kiểu. Mình cũng phân vân ko bít là có mấy loại bảng kê: bảng kê do người đi thu mua lập là bảng kê nào?.Mình chỉ tìm đc bảng kê do doanh nghiệp lập thôi. Với lại mình thắc mắc là chứng từ giữa người mua và ngươì bán lập là " Phiếu chi", thì ví dụ: Cô cấp dưỡng ở công ty làm sao mà cầm quyển PC đi chợ cho người bán rau kí được? PC phải để ở phòng kế toán viết chứ.
Rắc rối quá. Ai làm rồi thì giúp đỡ tớ nhé

thuonghanam

thuonghanam

Sơ cấp
5/8/11
35
1
0
ha nam
Hoá đơn đầu vào

Chào cả nhà.Em mới nhận một công ty mới thành lập sx về chè, tức là họ mua chè ở dân về phân loại và đóng gói đi bán.Vì mua chè ở dân nên sẽ không có hoá đơn đầu vào, mọi người tư vấn giúp em với ( ngoài các lên chi cục thuế mua ).Thaks !

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Bạn lập Bảng kê thu mua hàng hóa 01-TNDN theo thông tư 18/2011/TT-BTC ngày 10/02/2011 của BTC, kèm chứng từ mua giữa 2 bên mua và bán lập, có ghi rõ số lương, giá trị các mặt hàng mua, ghi rõ ngày tháng mua, địa chỉ, số CMND của người bán .

rua89

rua89

Sơ cấp
8/11/10
19
0
1
di ve noi xa
Mình nghe thuế bảo lập bảng kê 01-TNDN theo thông tư 18 khối lượng hàng hoá phải quy ra tấn và viết dưới 20 triệu đồng, như vậy có đúng không? bên mình mua lá cọ và tre nứa phải quy ra tấn mà lúc mua với người bán thì mua theo tàu và cây..không biết thế nào ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình nghe thuế bảo lập bảng kê 01-TNDN theo thông tư 18 khối lượng hàng hoá phải quy ra tấn và viết dưới 20 triệu đồng, như vậy có đúng không? bên mình mua lá cọ và tre nứa phải quy ra tấn mà lúc mua với người bán thì mua theo tàu và cây..không biết thế nào ?

Việc qui đổi đơn vị tính để khi cần thiết phải xác minh hoặc tham khảo giá giúp cho CQ thuế dể thực hiện.
Việc phải viết bảng kê sao cho có giá trị dưới 20tr đồng ... không có qui định nào như vậy !

vkv0601

vkv0601

Sơ cấp
14/5/11
20
0
0
thái nguyên
Bên em cũng làm thu mua cát sỏi không có hoá đơn đầu vào. mọi người cho em hỏi cầm làm những thủ tục mua bán như thế nào cho hợp lý ạ? ví dụ như có cần hợp đồng với người bán, bảng kê thu mua, giấy xác nhận mua bán hàng của địa phương...ko? Và nộp thuế tài nguyên và phí môi trường ntn ạ?

N

nguyenthanhcct

Sơ cấp
4/11/09
10
0
1
51
ca mau
Đối với hàng hoá nông lâm thuỷ sản.... của nông dân tự sản xuất bán ra kgông có hoá đơn thì lập bảng kê mẫu số 01/TNDN kèm theo TT18 ngày 10/02/2011. Hàng hoá mua vào lập theo bảng kê này được căn cứ vào chứng từ mua giữa người bán và người mua lập có ghi rõ số lượng, giá trị các mặt hàng mua, ngày, tháng mua, địa chỉ, số CMTND của người bán và ký nhận của bên bán và bên mua.

C

cqquynh

Guest
15/4/11
1
0
0
ha noi
Ðề: Hỏi về Bảng Kê hàng hóa mua vào không có hóa đơn

bang ke 01/tndn co phai ke khai hang thang voi co quan thue khong ? hay chi luu lai o doanh nghiep thoi ah?
Có ai biet thi bao em voi ah!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bảng 01/TNDN bạn chỉ lập nếu trong tháng có phát sinh các trường hợp như trên, và chỉ lưu tại đơn vị ko cần nộp cho cơ quan thuế, sau này sẽ trình cho cơ quan thuế khi có yêu cầu kiểm tra sổ sách chứng từ kế toán của DN.
(Lần sau bạn viết có dấu nha)

R

rockgunak

Trung cấp
7/8/10
59
2
8
Hà Nội

Các bác ơi, DN em sản xuất giấy carton để đóng hộp ấy, Nguyên liệu đầu vào toàn thu mua từ phế liệu tập hợp từ ng gom giấy vụn ấy. Mà bác gì trích đoạn 2.4 là ko lập bảng kê với Phế liệu thu mua...Vậy DN em phải làm thế nào đối với khoản này về các phương diện: CF được trừ và thuế GTGT đầu vào?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

DN bạn sản xuất giấy carton đóng hộp, nguyên liệu đầu vào đc thu mua từ những người thu gom giấy vụn, đó là 1 loại phế liệu, khi mua giấy vụn bạn lập bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn tại TT123/2012/TT-BTC, đây đc xem là CP đầu vào của DN bạn và ko có thuế GTGT đầu vào.
Trích TT123/2012/TT-BTC
……….
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.)
……..
Khái niệm người trực tiếp thu nhặt theo mình hiểu bao gồm cả những hộ nhỏ lẽ bán ve chai lun, còn nếu là do các cơ sở SX thanh lý, hay vựa ve chai thì họ sẽ xuất hóa đơn tài chính cho DN bạn nếu bạn yêu cầu.

P

phucsenhong

Guest
20/2/13
2
0
0
Đồng Tháp

Như vậy có quy định những loại nào được kê và loại nào không được kê không cả nhà

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Như vậy có quy định những loại nào được kê và loại nào không được kê không cả nhà
Bạn đọc ở 2.4 thì ng ta đã ghi rỏ rồi những mặt hàng nào được áp dụng trong trường hợp này
".......mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.)
…….."

T

TRINHHOA0106

Guest
26/11/14
7
0
1
31
Em mới ra trường đi làm nên co nhiều điều muốn hỏi ạ: GẤP
Công ty e làm thuê nhà hàng tháng phải trả là 8.000.000đ, nhưng 3 tháng mới xuất phiếu chi thanh toán 1 lần là 24.000.000đ, cty ko có biên bản bàn giao nhà chỉ có hợp đồng thui à, giờ e phải làm sao để chi phí thuê nhà là hợp lý, em làm bảng kê thu mua nhưng có nhiều chỗ ko biết , mong anh/ chị giúp em.
trên bảng kê thu mua hàng hóa có cột:
1. Ngày tháng mua hàng ta ghi ngày kí hợp đồng thuê nhà hay là ngày ta xuất phiếu chi thanh toán ạ?
2. cứ 1 quý công ty em xuất phiếu chi thanh toán 1 lần cho chủ nhà, vậy cho e hỏi mình lập bảng kê theo quý hay theo tháng a?
3. ở mục số lượng : ta để trống phải khộng a? nếu không phải thì ghi sao ạ?
em chân thành cảm ơn

N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
Công ty e làm thuê nhà hàng tháng phải trả là 8.000.000đ, nhưng 3 tháng mới xuất phiếu chi thanh toán 1 lần là 24.000.000đ, cty ko có biên bản bàn giao nhà chỉ có hợp đồng thui à, giờ e phải làm sao để chi phí thuê nhà là hợp lý, em làm bảng kê thu mua nhưng có nhiều chỗ ko biết , mong anh/ chị giúp em.
1. Ngày tháng mua hàng ta ghi ngày kí hợp đồng thuê nhà hay là ngày ta xuất phiếu chi thanh toán ạ?
2. cứ 1 quý công ty em xuất phiếu chi thanh toán 1 lần cho chủ nhà, vậy cho e hỏi mình lập bảng kê theo quý hay theo tháng a?
em chân thành cảm ơn
Chủ nhà này có thu nhập hơn 100tr đồng 1 năm là phải xuất hóa đơn rồi, có hóa đơn có hợp đồng thì đương nhiên được là chi phí khấu trừ thôi. Bạn nói bảng kê gì nghe phức tạp nhỉ, mình không hiểu hoặc có thể mình không biết:p

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
em chân thành cảm ơn
1&2. V.dụ trong h.đồng ghi 3 tháng tt/lần vào ngày 1 đến 5 của tháng đầu quý b lập Pc & Bk cùng ngày.
3, Có thể vẫn ghi 3 th * 8 tr = 24 tr.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA