Viết số tiền bằng chữ trên hóa đơn?

• Thread starter quynhhuong0291
  • Ngày gửi
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào các bạn
Vừa rồi mình có xuất hóa đơn cho 1 khách hàng với Tổng cộng tiền thanh toán là 2.044.700.
Số tiền viết bằng chữ mình ghi Hai triệu không trăm bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn, thì khách hàng nói ghi vậy là ko đúng mà phải ghi là Hai triệu bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn. Vậy là thế nào nhỉ ?Các bác cho ý kiến nha , Thank nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
....Hai triệu không trăm bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn,=> đúng và chuẩnthì khách hàng nói ghi vậy là ko đúng mà phải ghi là Hai triệu bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn.=> đúng nhưng chưa chuẩn Vậy là thế nào nhỉ ?Các bác cho ý kiến nha , Thank nhìu.

Nên chọn cái Đúng và Chuẩn.....

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Chào các bạn
Vừa rồi mình có xuất hóa đơn cho 1 khách hàng với Tổng cộng tiền thanh toán là 2.044.700.
Số tiền viết bằng chữ mình ghi Hai triệu không trăm bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn, thì khách hàng nói ghi vậy là ko đúng mà phải ghi là Hai triệu bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn. Vậy là thế nào nhỉ ?Các bác cho ý kiến nha , Thank nhìu.
Bạn ghi số tiền bằng chữ như vậy là đúng, chuẩn không cần chỉnh
còn vị khách hàng đó, bạn nên nói họ về xem lại cách đọc con số đi (đọc phải có hàng đơn vị, hàng chục, hàng trăm,ngàn,chục ngàn, hàng nào không có thì ghi không), mình nhớ không lầm thì cấp I đã dạy cái này rồi thì phải

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Trường hợp: - 125.000 đ thì đọc như thế nào Bác (âm một trăm hai lăm nghìn đồng <-- có đúng ko ạ)..:004:

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Trường hợp: - 125.000 đ thì đọc như thế nào Bác (âm một trăm hai lăm nghìn đồng <-- có đúng ko ạ)..:004:
âm một trăm hai mươi lăm ngàn (nghìn) đồng. Bạn thiếu chữ MƯƠI rồi nhé,
đúng và chuẩn là như vậy đó

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bạn ghi số tiền bằng chữ như vậy là đúng, chuẩn không cần chỉnh
còn vị khách hàng đó, bạn nên nói họ về xem lại cách đọc con số đi (đọc phải có hàng đơn vị, hàng chục, hàng trăm,ngàn,chục ngàn, hàng nào không có thì ghi không), mình nhớ không lầm thì cấp I đã dạy cái này rồi thì phải
Mình biết khách hàng này (xin lỗi ko thể ghi tên lên được), là Tiến sĩ hiện nay đang giảng dạy tại khoa tài chính trường ĐH kinh tế TP.HCM.

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
âm một trăm hai mươi lăm ngàn (nghìn) đồng. Bạn thiếu chữ MƯƠI rồi nhé,
đúng và chuẩn là như vậy đó

Nhưng mình có thấy trong quy định văn bản của kế toán có quy định nào ghi số âm bằng chữ đâu Bạn? Liệu rằng có thể ghi nhu vậy được không?

Mình biết khách hàng này (xin lỗi ko thể ghi tên lên được), là Tiến sĩ hiện nay đang giảng dạy tại khoa tài chính trường ĐH kinh tế TP.HCM.

Nên ghi đầy đủ như trường hợp của bác ketoan4mat đã hướng dẫn nhé!

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Mình xin đưa ra trường hợp mình cho cũng đúng khi viết số tiền bằng chữ các bác xem sao nhé:
- Số tiền : 1.002.000 có thể viết : Một triệu, hai ngàn đồng chẵn. Không cần ghi chữ: "...không trăm lẻ hai..."

T

thudonga

Sơ cấp
3/8/10
9
0
0
33
Hà nội
Bạn SAA nói đúng rồi. Bạn cứ viết đủ: triệu, trăm, nghìn....là ok

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình xin đưa ra trường hợp mình cho cũng đúng khi viết số tiền bằng chữ các bác xem sao nhé:
- Số tiền : 1.002.000 có thể viết : Một triệu, hai ngàn đồng chẵn. Không cần ghi chữ: "...không trăm lẻ hai..."
Đồng ý, bác viết như vậy hoàn toàn đúng.
bác lại nói đến Đúng và Chuẩn.
Nếu sdụng các phần mềm tự động chuyển từ số thành chữ, bác sẽ thấy nó đọc "chuẩn" như thế nào?

Xin fép ngoài lề xíu nhé: Trường học bắt buộc hsinh đi học fải mang giày => nếu hsinh mang giày (nhưng không mang vớ) là đúng nhưng chưa chuẩn, còn nếu hsinh mang giày (và có mang đôi vớ) là đúng và chuẩn.

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan
Chào các bạn

Có lẽ khách hàng này là người CHDCND Lào, đang học tiếng Việt

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Xin fép ngoài lề xíu nhé: Trường học bắt buộc hsinh đi học fải mang giày => nếu hsinh mang giày (nhưng không mang vớ) là đúng nhưng chưa chuẩn, còn nếu hsinh mang giày (và có mang đôi vớ) là đúng và chuẩn.

Ối ối, sao bác ketoan4mat lại đưa cái việc mang giày dưới cái nhìn thẩm mỹ vào gọi nó là đúng và chuẩn vậy à ?
Đồng ý cái gọi là đúng và chuẩn khi viết số thành chữ như bác nói nhưng hơi đâu viết dài dòng, tốn mực (giả sử là viết tay ).

Sửa lần cuối:
L

lvqldadt_07

Guest
17/4/07
18
0
0
NAM ĐỊNH
Theo mình biết thì ko có hoá đơn ghi giá trị âm đâu bạn ạ. Trường hợp xuất hoá đơn làm giảm doanh thu thì vẫn ghi giá trị dương bình thường, phần nội dung sẽ ghi: "Giảm giá trị" hoặc một câu nào đó có nội dung tương đương theo Hợp đồng, hoặc biên bản, ... Khi hạch toán hoá đơn này mới ghi giá trị âm.

B

BabyV0X

Guest
13/10/08
1
0
0
43
HCM
Hai triệu không trăm bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn,=> đúng và chuẩn thì khách hàng nói ghi vậy là ko đúng mà phải ghi là Hai triệu bốn mươi bốn ngàn bảy trăm đồng chẵn.=> đúng nhưng chưa chuẩn Vậy là thế nào nhỉ ?Các bác cho ý kiến nha , Thank nhìu.

Cho em hỏi xí nếu như anh ketoan4mat nói thì số 2.015.044.015 phải đọc là :
Hai tỷ không trăm mười lăm triệu không trăm bốn mươi bốn ngàn không trăm mười lăm đồng à ???????

Dài thê lương với ba cái không trăm và chẳng đúng !

Theo em thì 2.015.044.015 phải đọc là : Hai tỷ mười lăm triệu bốn mươi bốn ngàn mười lăm đồng.

Mấy chỗ này KH góp ý mình nghe, chứ mình mà nói là không trăm là đúng KH vặn lại bằng cái chuỗi số như ví dụ của em thì .... tiu :wall:

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Cho em hỏi xí nếu như anh ketoan4mat nói thì số 2.015.044.015 phải đọc là :
Hai tỷ không trăm mười lăm triệu không trăm bốn mươi bốn ngàn không trăm mười lăm đồng à ???????

Dài thê lương với ba cái không trăm và chẳng đúng !

Theo em thì 2.015.044.015 phải đọc là : Hai tỷ mười lăm triệu bốn mươi bốn ngàn mười lăm đồng.

Mấy chỗ này KH góp ý mình nghe, chứ mình mà nói là không trăm là đúng KH vặn lại bằng cái chuỗi số như ví dụ của em thì .... tiu :wall:

Hơi đâu mà đọc và viết đúng và chuẩn cho mệt bác ơi. Làm như bác mình thấy tốt hơn

C

chipnon

Guest
21/4/11
23
0
0
ha nam
mình cung nghĩ như mọi người, cần phải viết đầy đủ ( nếu viết như vị khách của bạn thì viết ủy nhiệm chi không bao giờ ngân hàng đồng ý )

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cai này thì theo tôi không thể nói dài hay ngắn, chuẩn hay không chuẩn là đủ. Mà cần phải nói đến việc dùng như thế nào thì được chấp nhận.
Trong các văn bản hướng dẫn về hoá đơn chỉ nêu phần đọc số tiền bằng chữ nhưng không không nêu đọc thế nào. Nhưng khi được hỏi đọc bằng chữ thế nào thì được trả lời là đọc theo chương trình đã được học ở phổ thông. Như vậy để nói chuyện với khách hàng cho họ chấp nhận thì lấy cái nội dung nào của phổ thông mình được học cách đọc số đưa cho khách hàng coi, Tôi không nắm được chương trình các giai đoạn có khác nhau không về cách đọc chữ số này, nếu có các cách đọc khác nhau như vậy thì làm sao cũng đúng.
Tuy nhiên, có một số ngân hàng phải đọc đúng theo kiểu của ngân hàng họ thì mới được. Còn cơ quan thuế thì tôi nghĩ chả ai bắt bẻ cái chổ này. Nếu mà bị bắt bẻ chổ này thì phải xem xét lại cán bộ thuế và cả DN thôi.

Uh! Mà lại lăn tăn bắt bẻ chi mấy cái vu này nhỉ!
Như Ketoan4mat nêu bên dưới: cái viêc đọc số thành chữ trong các phần mềm thì cũng do người ta viết ra mà, mà như vậy thì sẽ tuỳ thuộc vào cách đoc của người viết chứ đâu phải nói vì phần mềm sử dụng như vậy là phần mềm đúng đâu.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nếu tôi nhớ không lầm thì tôi được học cách đọc chữ số hồi lớp 3 (theo chương trình lúc đó thì mới đọc tới hàng trăm,nghìn thôi) thì phải, còn bây giờ thay đổi cách đọc như thế nào thì chưa thể update được ,hehe
thôi cứ đọc đầy đủ như một thói quen vậy

Sửa lần cuối:
T

thiduongthanh

Trung cấp
Ðề: Viết số tiền bằng chữ trên hóa đơn?

cho em hỏi khi mà có một hóa đơn tính bằng tỷ đồng thì viết như nào cả nhà ơi
10.088.55.454.:004:

B

byru

Sơ cấp
16/8/11