Làm kế toán, cần biết những gì về excel?

• Thread starter hoadai002
  • Ngày gửi
H

hoadai002

Sơ cấp
27/11/10
5
0
0
34
hcm
Thực ra em hok giỏi excel cho lắm nhưng vì vướng vào công việc kế toán cho nên cần phải biết vài thứ. Các bác chia sẻ ý kiến cho em xem khi làm kế toán em cần biết những gì về excel để em luyện trước cái đã.

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

engel

Guest
26/5/11
1
0
0
Hải Phòng
Nhân viên kế toán thường thì trình độ A giỏi là ok rồi. Còn chuẩn bị tiến xa hơn thì phải có thầy dạy về excel kế toán, thủ thuật excel nữa..Mình là nữ nên tự mày mò từ tài liệu vừa lâu lại không hiệu quả cho công việc đâu bạn à.

S

START NUMBER ONE

Guest
24/5/11
12
0
0
Phú Thọ
Đúng rồi bạn ạ. Làm kế toán thì cần phải biết excel nhưng nếu bạn học giỏi ở trình độ A là cung x tạm rồi. Mai kia bạn làm kế toán trên phần mềm ấy mà. Còn nếu mai kia bạn lại dùng phần mềm kế toán bằng excel thì phải đi học thôi. Excel nhiều thủ thuật lắm con gái khó mò lắm.

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Nhân viên kế toán thường thì trình độ A giỏi là ok rồi. Còn chuẩn bị tiến xa hơn thì phải có thầy dạy về excel kế toán, thủ thuật excel nữa..Mình là nữ nên tự mày mò từ tài liệu vừa lâu lại không hiệu quả cho công việc đâu bạn à.

Trước hết là phải qua lớp tin học văn phòng
Sau đó học và sử lý các hàm trong EXCEL
Lên được các biểu bảng và vận dụng các công thức đã học
v.v...

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Trình độ A là trình độ gì thế nhỉ?
Kế toán, muốn sử sụng = excel thì:
1. Biết tổ chức dữ liệu
2. Các hàm excel cần thiết :
2.1 Cộng, trừ, nhân, chia
2.2 Hàm tìm kiếm (dò tìm)
2.3 Hàm điều kiện
2.4 Hàm tài chính
2.5 Hàm kỹ thuật (mấy cha làm dự án, hay làm kế toán xây dựng hay làm đó)
2.6 Các hàm xử lý dữ liệu
3. Sử dụng các chức năng có sẵn
4. Thiết kế báo cáo
5. Các thứ linh tinh, mẹo vặt, mở rộng, nâng cao, gì đó
6. ....

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Bây giờ phần mềm kế toán nhan nhản, lại rẻ nữa (Hiện nay có rất nhiều phần mềm cung cấp miễn phí cho các doanh nghiệp), nên chọn 1 phần mềm về mà dùng cho nhàn, ít sai sót mà lại có được các báo cáo theo ý mình. Còn excel thì vẫn phải học, học càng giỏi excel càng tốt để làm việc khác. hì hì

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Bây giờ phần mềm kế toán nhan nhản, lại rẻ nữa (Hiện nay có rất nhiều phần mềm cung cấp miễn phí cho các doanh nghiệp), nên chọn 1 phần mềm về mà dùng cho nhàn, ít sai sót mà lại có được các báo cáo theo ý mình. Còn excel thì vẫn phải học, học càng giỏi excel càng tốt để làm việc khác. hì hì

Để làm việc khác là việc gì vậy bạn hihi??

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!

Nhiều việc lắm chứ chị. Hihihi. Em chỉ nắm được mấy cái thôi, chứ tin học với em cũng lơ mơ lắm, ra trường đi làm, em vấp ngay vào công ty chuyên làm phần mềm, thế là thành quen thói ăn ngay bằng 3 cái click chuột, nhiều lúc ngồi học excel đến ngại, híc, bây giờ thành lỗ hổng rồi. Huhuhu

N

nhoa18

Sơ cấp
15/6/09
7
2
3
44
Quang binh

Vẫn là những việc để phục vụ cho công tác lế toán chứ làm việc gì nữa.

Trước hết là phải qua lớp tin học văn phòng
Sau đó học và sử lý các hàm trong EXCEL
Lên được các biểu bảng và vận dụng các công thức đã học
v.v...

Mình là dân kêa toán nhưng cũng chưa hiểu lắm về các hàm tài chính trong excel. Bạn có thể giúp mình được chư?
Mail cua mình : nhoa.asco@gmail.com

Sửa lần cuối:
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
ui, nói mà ngại lắm ý, em cũng mít đặc excel lun ấy

Cô phải thu xếp 1 bữa, hôm nào tới chân cầu ngã tư sở trà Chanh thì alo cho anh Bacnamtraining nhá, Bác ấy sẽ cầm tay di chuột cho cô hết mít đặc luôn. Hờ hờ

D

darknight356

Sơ cấp
27/11/10
6
0
0
34
hcm
Word thì còn có thể tự mò được, chứ excel tự mò thì thua luôn, chẳng biết mò cái gì, và mò ra cái gì, hehe... Phải đi học thui.... Tin học căn bản, hic.... Xem ra nhiều người cũng hỏng lỗ excel quá hả.

N

nauy71

Guest
14/4/09
4
0
0
TP.HCM
Mình thấy một khóa học đề là Tin học văn phòng với giáo trình nước ngoài, hok biết nước ngoài với nước mình có gì khác nhau hok?

D

doxuanduc

Guest
19/2/11
5
0
0
ha nam
bạn nên học hết các hàm trong excel.ko chỉ học bạn còn phải thực hành nhuần nhuyễn nữa.và phải thường xuyên sử dụng đến các hàm đó.không thì rất nhanh quên.kế toán bây giờ hầu hết họ đều dùng phần mềm.tuy.
chúc bạn thành công nhiên nhớ được các hàm sẽ rất nhàn trong việc làm sổ sách

M

miu300492

Guest
8/7/14
4
0
0
hà nội
Ðề: Làm kế toán, cần biết những gì về excel?

Kĩ năng và kiến thức thực hành kế toán ko ai giống nhau cả. Muốn hiểu sâu hơn thì bạn nên đăng kí một lớp học excel ngắn hạn tại trung tâm kế toán nào đó. bạn tham khảo thêm trên website : http://daotaoketoan24h.com/hoc-ke-toan-thuc-hanh-tren-excel/

H

hoa trạng nguyên

Guest
15/10/14
12
0
1
30
ui excel e cũng ko biết j mọi ng chỉ dẫn cho e với ạ.
nghề kế toán có phải dùng các hàm nhiều ko ạ.e thấy hình như là ko thì phải ạ.
mọi ng tư vấn giúp e với
em xin cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA