Thời gian bắt đầu phân bổ TSCĐ,CCDC

• Thread starter Anh T
  • Ngày gửi
A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng
Công ty em mới thành lập, mua máy tính ngày 13/9 có giá trị 5.800k.e định phân bổ trong 2 năm. vậy anh/ chị cho em hỏi là mình tính phân bổ Nợ 6428/Có 242:( giá trị phân bổ 1 tháng ) vào ngày 1/10 hay là phân bổ từ ngày mua máy tính về sử dụng là ngày 13/9 ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanhoaktbk

Sơ cấp
22/12/11
40
2
8
33
hanoi
Ðề: Thời gian bắt đầu phân bổ TSCĐ,CCDC

Phân bổ ngay từ lúc mua bạn nhé, chi tiết tại thông tư 45/2013/TT - BTC

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Công ty em mới thành lập, mua máy tính ngày 13/9 có giá trị 5.800k.e định phân bổ trong 2 năm. vậy anh/ chị cho em hỏi là mình tính phân bổ Nợ 6428/Có 242:( giá trị phân bổ 1 tháng ) vào ngày 1/10 hay là phân bổ từ ngày mua máy tính về sử dụng là ngày 13/9 ạ?

Với TSCD phân bổ tại ngày mua, còn CCDC bạn có thể phân bổ theo tháng hoặc theo quý.... miễn sao là phù hợp và thống nhất

Thân

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

Nếu em phân bổ ngay từ tháng 9 này luôn thì em phân bổ như thế nào ạ? Ngày mua là ngày 13/9 cả hai máy tính, nhưng họ viết hai Hoá đơn (1 cái ngày 13/9 còn 1 cái ngày 18/9 ) cảm ơn mọi người :)

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nếu em phân bổ ngay từ tháng 9 này luôn thì em phân bổ như thế nào ạ? Ngày mua là ngày 13/9 cả hai máy tính, nhưng họ viết hai Hoá đơn (1 cái ngày 13/9 còn 1 cái ngày 18/9 ) cảm ơn mọi người :)

Em có thể phân bổ theo tháng và làm tròn 24T hoặc tính từ ngày 1/10 cũng được

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh

Công ty em dùng ngày cuối cùng của tháng để phân bổ được không ạ?
GĐ của e yêu cầu khi hết thời gian phân bổ phải làm biên bản thanh lý (trong khi đó vẫn đang sử dụng) thì em phải làm biên bản thế nào hả các a/c

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA