Về việc thuê xe

• Thread starter congbang
  • Ngày gửi
congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
111
11
18
đồng tháp
Mọi người giúp tôi về việc sau : Chủ Doanh nghiệp có xe ôtô đứng tên cá nhân , nay muốn cho doanh nghiệp thuê xe để đi công tác và được thanh toán chi phí xăng..... vậy xin cho hỏi làm hợp đồng thuê có được không, và nếu được thì hợp đồng đứng tên ai thuê của cá nhân chủ doanh nghiệp, còn nếu không được thì còn cách nào khác xử lý klhông ? Xin cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AFI

Sơ cấp
21/7/12
35
0
0
35
Hải Phòng
Ðề: Về việc thuê xe

Tiện mục về xe cho mình hỏi bà con chút, công ty mình cho thuê xe ôtô tự lái, rửa xe, trông coi các loại xe.
Vốn góp điều lệ: 500.000.000đ.
Hiện tại công ty có 10 đầu xe, nhưng 10 đầu xe này không nằm trong mục vốn góp, chủ xe cho thuê xe và hưởng hoa hồng như những cổ đông của công ty, nhưng chỉ hợp pháp với giám đốc, vì 10 con xe này không có đầu vào.
Giừo mình muốn hợp pháp hoá đầu vào của xe, vậy mình phải làm như thế nào?
Mình định chuyển vào góp vốn 2 con xe, nhưng không biêt hợp lý không, và phải làm ntnào để hợp lý.
Công ty thành lập từ tháng 3 năm 2013.
Hiện tại đến tháng này chưa có doanh thu, Giờ mình muốn đưa doanht hu vào thì cũng chỉ đưa được doanh thu rửa xe, ma doanht hu rửa xe 1 ngày thì chỉ được 100k, không thể cho vào hoá đơn đỏ được. Vậy mình phải xử lý kiểu gi

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Tiện mục về xe cho mình hỏi bà con chút, công ty mình cho thuê xe ôtô tự lái, rửa xe, trông coi các loại xe.
Vốn góp điều lệ: 500.000.000đ.
Hiện tại công ty có 10 đầu xe, nhưng 10 đầu xe này không nằm trong mục vốn góp, chủ xe cho thuê xe và hưởng hoa hồng như những cổ đông của công ty, nhưng chỉ hợp pháp với giám đốc, vì 10 con xe này không có đầu vào.
Giừo mình muốn hợp pháp hoá đầu vào của xe, vậy mình phải làm như thế nào?
Mình định chuyển vào góp vốn 2 con xe, nhưng không biêt hợp lý không, và phải làm ntnào để hợp lý.
Công ty thành lập từ tháng 3 năm 2013.
Hiện tại đến tháng này chưa có doanh thu, Giờ mình muốn đưa doanht hu vào thì cũng chỉ đưa được doanh thu rửa xe, ma doanht hu rửa xe 1 ngày thì chỉ được 100k, không thể cho vào hoá đơn đỏ được. Vậy mình phải xử lý kiểu gi
Muôn là TSCĐ của Cty phati thực hiện mua bán chuyển nhượn, trước bạ sang tên Cty thì mới hình thành TSCĐ của Cty

Mọi người giúp tôi về việc sau : Chủ Doanh nghiệp có xe ôtô đứng tên cá nhân , nay muốn cho doanh nghiệp thuê xe để đi công tác và được thanh toán chi phí xăng..... vậy xin cho hỏi làm hợp đồng thuê có được không, và nếu được thì hợp đồng đứng tên ai thuê của cá nhân chủ doanh nghiệp, còn nếu không được thì còn cách nào khác xử lý klhông ? Xin cám ơn nhiều
Nếu là chủ DN đứng tên xe ô tô thì không được cho DN thuê, bởi vì TS của chủ DN đều thuộc của DN
Cty TNHH thì khác có thể cho thuê được

P

phamlienhd

Trung cấp
14/5/13
98
2
18
33
hải dương

Vậy bác vanthanhtam cho e hỏi. bên e là cty tnhh 1 tv trước oto mang tên xếp nay muốn đưa vào cty để thanh toán chi phí đi lại, công tác... vậy e cần có những thủ tục gì mong a chỉ giúp e ah? hiện tại công ty đang lỗ có nên đưa vào ko ah?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Vậy bác vanthanhtam cho e hỏi. bên e là cty tnhh 1 tv trước oto mang tên xếp nay muốn đưa vào cty để thanh toán chi phí đi lại, công tác... vậy e cần có những thủ tục gì mong a chỉ giúp e ah? hiện tại công ty đang lỗ có nên đưa vào ko ah?
1. làm Hợp đòng chuyển nhượng, lên chi cục thuế sang tên trước bạ xe ô tô mang tên Công ty, Cty TNHH MTV là chủ sở hữu của một người, căn cứ vào giá trước bạ của thuế để định giá TSCĐ
Đang lỗ đưa vào làm gì, khi đưa vào phải xác định thời gian trícxh khấu hao

congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
111
11
18
đồng tháp

Nếu như Tài sản của chủ doanh nghiệp thuộc doanh nghiệp mà đứng tên cá nhân thì sao thanh toán chi phí xăng được,lại mua sau khi thành lập doanh nghiệp, chỉ sợ thuế không châp nhận thôi, còn cách nào khác không vanthanhtâm?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Nếu như Tài sản của chủ doanh nghiệp thuộc doanh nghiệp mà đứng tên cá nhân thì sao thanh toán chi phí xăng được,lại mua sau khi thành lập doanh nghiệp, chỉ sợ thuế không châp nhận thôi, còn cách nào khác không vanthanhtâm?
Hình thức DNTN là tài sản CĐ mang tên chủ DN đền được công nhận là TSCĐ của DN nếu đưa vào hạch toán tăng TSCĐ hoạt động kinh doanh của DN, Chủ DN chịu trách nhiệm về mặt pháp lý khi có xay ra thiếu nợ thì TS của chủ DN đều kê biên để khắc phục hết. cho nên TCSĐ tên DN hay tên cá nhân chủ DN đều được ghi nhận thể hiện trên sổ sách kế toán, thì chi phí được công nhận:027:
Nếu sợ thuế không nhận thì làm thủ tục sang tên đóng thuế trước bạ là OK

congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
111
11
18
đồng tháp

Thủ tục sang tên thì chủ DN không muốn làm rồi nên nói như vanthanhtam thì khoản đó có ở trong CV-NĐ nào không, để biết mà nói khi thuế kiểm tra, ngán lắm vì mới bị kiểm tra nên mệt mỏi lắm, với lại cho hỏi thêm là có trường hợp khi thu phí thành viên của một tổ chức đoàn mà chỉ có phiếu thu vì họ khơng phải là doanh nghiệp thì có được chấp nhận không vậy, cám ơn bạn đã trả lời giúp

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Thủ tục sang tên thì chủ DN không muốn làm rồi nên nói như vanthanhtam thì khoản đó có ở trong CV-NĐ nào không, để biết mà nói khi thuế kiểm tra, ngán lắm vì mới bị kiểm tra nên mệt mỏi lắm, với lại cho hỏi thêm là có trường hợp khi thu phí thành viên của một tổ chức đoàn mà chỉ có phiếu thu vì họ khơng phải là doanh nghiệp thì có được chấp nhận không vậy, cám ơn bạn đã trả lời giúp
Luật doanh nghiệp tại Điều 29 :
2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

Mình đã gặp trường hợp này rồi chi phí phát sinh đều được công nhận hết

congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
111
11
18
đồng tháp

Cám ơn bạn nhiều nhé, trước nay không dám lấy hd xăng vì sợ không được chấp nhận chi phí, mà doanh thu nhiều chi phí ít nên chẳng biết sao, còn khoản phiếu thu thì sao bạn?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Cám ơn bạn nhiều nhé, trước nay không dám lấy hd xăng vì sợ không được chấp nhận chi phí, mà doanh thu nhiều chi phí ít nên chẳng biết sao, còn khoản phiếu thu thì sao bạn?
phiếu thu thì sao bạn? khyông hiểu ?

congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
111
11
18
đồng tháp

Quên nói rõ, hỏi về phiếu thu lệ phí thành viên có được trừ chi phí không, vì đoàn thể không có hóa đơn đó, vanthanh tam trả lời giúp nhé, cám ơn lần nữa

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Quên nói rõ, hỏi về phiếu thu lệ phí thành viên có được trừ chi phí không, vì đoàn thể không có hóa đơn đó, vanthanh tam trả lời giúp nhé, cám ơn lần nữa
Nếu là phiếu thu phí đặc thù thì được chẳng hạn vé đường bộ qua trạm thu phí

A

AFI

Sơ cấp
21/7/12
35
0
0
35
Hải Phòng

Cho mình hỏi chút nữa, giờ công ty mình muốn mua 1 chiếc ôtô, nhưng chết một nỗi ôtô đó lại là tài sản của một công ty đã phá sản không còn tư cách pháp nhân xuất hoá đơn, giừo mình muốn lên cục thuế để mua hoá đưn hợp lệ cái ôtô đó đên có đầu vào hợp pháp cho ôtô( bên mình kdoanh ôtô tự lái và có lái mà cả nhà giúp mình nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA