Trao đổi NĐ 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
2,871 lượt xem
  1. Điều hành cao cấp Hình đại diện của MINA
    Tham gia ngày
    Nov 2003
    Địa chỉ
    Ninh Thuận
    Bài gửi
    3,446
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add MINA on Facebook
    MINA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Trao đổi NĐ 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán

    Mới đọc qua Nghị định 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán choáng thật:

    Ở điều 7. Sửa đổi khoản 1 điều 15 của ND 185/2004/ND- CP :
    - điểm e: "Nhận làm thuê kế toán khi bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh chị em ruột......"
    Các bác hiểu như thế nào ạ.
    Theo thiển ý của em, thì chỉ đối với cty có vốn của nhà nước. Còn đối với thành phần ngoài quốc doanh thì có bị phạt không? Phạt như thế này thì khối doanh nghiệp. Sao giống phải xét lý lịch quá nhỉ?

    Mời các bạn cùng trao đổi chia sẻ.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    thay đổi nội dung bởi: Kế Toán Già Gân, ngày 30-05-2011 lúc 16:08
    Nơi ấy bình yên!

  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của mynhan
    Tham gia ngày
    Oct 2007
    Địa chỉ
    Đến từ Triều Châu
    Bài gửi
    243
    Post Thanks / Like
    mynhan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em cũng thấy mệt mỏi quá cô MINA ạ, hể nhất cử nhất động đều có thể dẫn đến là có hành vi vi phạm. Chắc chuyến này, em phải giải nghệ về Mỹ Tho để buôn "Sầu riêng" quá.

    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân Xem bài
    Đọc văn bản riết, giờ nhát tay không còn say mê với nghề "kế toán" nữa. Cái gì cũng có thể vi phạm.
    Mở rộng đối tượng tham gia (Chủ tịch xã phường,...) quyết định xử lý phạt về "chế độ kế toán" nữa mới hay nhỉ.

    Trao đổi NĐ 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán

    Vậy kể từ 01/08/2011 khi quyết định này có hiệu lực, các DN sẽ được "chiếu cố" hỏi thăm sức khoẻ nhiều nhỉ!!!

    Mẹ em khuyên: Thà đừng làm gì hết thì không có vi phạm, con gái cưng ạ.
    Một người hờn trách không phải là ít
    Trăm người mến yêu không phải là nhiều

  4. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Tham gia ngày
    Oct 2005
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Bài gửi
    5,552
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi MINA Xem bài
    Mới đọc qua Nghị định 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán choáng thật:

    Ở điều 7. Sửa đổi khoản 1 điều 15 của ND 185/2004/ND- CP :
    - điểm e: "Nhận làm thuê kế toán khi bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh chị em ruột......"
    Các bác hiểu như thế nào ạ.
    Theo thiển ý của em, thì chỉ đối với cty có vốn của nhà nước. Còn đối với thành phần ngoài quốc doanh thì có bị phạt không? Phạt như thế này thì khối doanh nghiệp. Sao giống phải xét lý lịch quá nhỉ?

    Mời các bạn cùng trao đổi chia sẻ.
    Chỉ thay đổi tăng mức phạt thôi MINA à.
    Mức cũ:
    ND185
    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:...
    Mức mới:
    ND39
    7. Khoản 1 Điều 15 được sửa đổi như sau:
    “1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:...
    Vẫn hiểu theo như cũ (Khoản 3, Điều 51_Luật kế toán):

    ... trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    "Thiển ý" của MINA hoàn toàn đúng. Chỉ có hiệu lực đối với NN thôi.

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tangtunghai
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Địa chỉ
    30/91/72 Lâm Văn Bền KP4 P.Tân Kiểng Q.7 Tp.HCM
    Tuổi
    52
    Bài gửi
    22
    Post Thanks / Like
    tangtunghai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thưa các bạn, tôi cũng không giấu được các bạn. Hiện tôi đang được đặc cách tham gia lớp đào tạo "Quản lý doanh nghiệp" ngắn hạn. Xong khoá này, tôi sẽ tổ chức viếng thăm các DN để xem có thực hiện đúng Luật kế toán và Chuẩn mực kế toán VN hay không? Đố phen này, các DN chạy đằng trời không khỏi nắng đây. Đã không quét rác thôi, quét thì ra cả khối rác.

    Trao đổi NĐ 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán

    Dù kế toán có giỏi, tài ba gì nữa cũng khó tránh nhỉ!!!

  6. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,366
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Với những quy định xử phạt nặng như vầy yêu cầu DN cần phải có kế toán am hiểu luât đinh nhiều. Thế nhưng có mấy ai thuê kế toán mà quan tâm đến điều này, mà họ chỉ nghỉ đến giá tiên trả cho cv kế toán ở cty họ là bao nhiêu thôi. Đến khi họ phát hiện ra thì đã quá muộn màng rồi.
    Hehe. Mynhan yên tâm đi, kế toán nắm vũng luật như Mynhan sẽ càng có nhiều cơ hội hơn. và cái giá của chi phí DN cũng sẽ tương ứng.

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của bumkt
    Tham gia ngày
    May 2011
    Địa chỉ
    hcm
    Tuổi
    27
    Bài gửi
    76
    Post Thanks / Like
    bumkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trời ơi, làm kế toán đã khổ vậy mấy ai có hiểu chen cơm manh áo người ta mà sao tangtunghai ác thế. Tui mới vô nghề hù kiểu này thì nhảy khỏi ghế kế toán chắc.
    Nhận báo cáo thuế, quyết toán thuế,
    Nhận làm sổ sách kế toán, báo cáo tài chính cuối năm.
    Liên hệ: 0908806336

  8. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,366
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tangtunghai Xem bài
    Thưa các bạn, tôi cũng không giấu được các bạn. Hiện tôi đang được đặc cách tham gia lớp đào tạo "Quản lý doanh nghiệp" ngắn hạn. Xong khoá này, tôi sẽ tổ chức viếng thăm các DN để xem có thực hiện đúng Luật kế toán và Chuẩn mực kế toán VN hay không? Đố phen này, các DN chạy đằng trời không khỏi nắng đây. Đã không quét rác thôi, quét thì ra cả khối rác.

    Trao đổi NĐ 39/2011/NĐ-CP ngày 26/05/2011 xử phạt trong lĩnh vực kế toán

    Dù kế toán có giỏi, tài ba gì nữa cũng khó tránh nhỉ!!!
    Thế thì có được hưởng hoa hồng môi giới không bạn? Thuế TNCN ai chịu?

  9. Người cày không có ruộng. Hình đại diện của NONG DAN
    Tham gia ngày
    Mar 2010
    Địa chỉ
    Cánh đồng bất tận...
    Bài gửi
    553
    Post Thanks / Like
    NONG DAN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình nghĩ mãi không ra cái vụ UBND xã phường phạt DN về kế toán, DN có sai thì mới có phạt nhưng làm sao mấy ông xã,... biết DN làm sai và mấy ông này "bằng cách nào để kiểm tra DN" ???

    Hổng lẽ chờ CQ thuế kiểm tra phát hiện DN vi phạm về kế toán rồi gởi biên bản cùng với đề nghị xử phạt "xuống xã" sao ta ???
    Còn lâu thuế mới làm vậy, có gởi họ cũng gởi sang cấp Quận Huyện chứ dại gì "đi xuồng" xuống xã ... ẹc ẹc...

    7 năm trước, ND85 cũng đã giao quyền cho xã phường phạt DN về kế toán nhưng có ai bị cấp này phạt chưa vậy, hay là mức phạt ít quá xã không làm, giờ ND mới tăng mức phạt lên đến 2tr.

    Làm kế toán đúng là một cổ nhiều tròng !
    10 năm cắp sách theo thầy
    1 ngày thi rớt cắp cày theo trâu !

  10. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,366
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    TRở lại cái vụ phạt. điều 7 : phạt tiền từ 200.000 đến 2.000.000 đv một trong các vi phạm:
    c/" Ký chứng từ kế otán không đúng với quy định về bố trí chữ ký của các chức danh đối với từng loai chứng tư kế toán" ==> như vậy văn bản nào xác định toạ độ của của cách bố trí này? Mà sao lai quy định cái này nhỉ, việc bố trí này quan trọng hay không, phù hợp hay không còn tuỳ thuộc vào quy trình của công ty chứ.

    Phần 3 điều 7, mục a: Phạt 10-300tr cho hành vi giả mạo, khai chứng từ kế toán.
    Giả mạo thì biết rồi, còn khai man chứng từ kế toán là sao? Khai man thì tôi hiểu rồi, còn khai man chứng từ kế toán sổ sách thi tôi chưa rõ. CÓ phải là kê khai 1 chứng từ kế toán không có thật đúng không? Nếu đúng như vậy thì khai mang và khai khống có giống nhau không?

  11. Điều hành cao cấp Hình đại diện của MINA
    Tham gia ngày
    Nov 2003
    Địa chỉ
    Ninh Thuận
    Bài gửi
    3,446
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add MINA on Facebook
    MINA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi xuantham Xem bài
    TRở lại cái vụ phạt. điều 7 : phạt tiền từ 200.000 đến 2.000.000 đv một trong các vi phạm:
    c/" Ký chứng từ kế otán không đúng với quy định về bố trí chữ ký của các chức danh đối với từng loai chứng tư kế toán" ==> như vậy văn bản nào xác định toạ độ của của cách bố trí này? Mà sao lai quy định cái này nhỉ, việc bố trí này quan trọng hay không, phù hợp hay không còn tuỳ thuộc vào quy trình của công ty chứ.

    Phần 3 điều 7, mục a: Phạt 10-300tr cho hành vi giả mạo, khai chứng từ kế toán.
    Giả mạo thì biết rồi, còn khai man chứng từ kế toán là sao? Khai man thì tôi hiểu rồi, còn khai man chứng từ kế toán sổ sách thi tôi chưa rõ. CÓ phải là kê khai 1 chứng từ kế toán không có thật đúng không? Nếu đúng như vậy thì khai mang và khai khống có giống nhau không?
    Luật này, ngày xưa thường làm để đó cho các bác thuế căn vào đó để phạt doanh nghiệp, doanh nghiệp thường không quan tâm đến nhiều vì kêu ai nấy dạ. Nay nhờ các lão bối trong WKT soi & lôi ra những điểm cần phải suy nghĩ nhiều.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

Update...