Thắc mắc nhập hoá đơn trên phần mềm Misa

• Thread starter anhnha
  • Ngày gửi
A

anhnha

Sơ cấp
21/12/10
40
0
0
Ha Noi
Chào các bạn thành viên Web kế toán!
Mọi người cho mình hỏi về nhập hoá đơn vào phần mềm Misa chút nhé.
Công ty mình mới sử dụng Misa 7.9, (thông tin dữ liệu là Hoá đơn bán hàng ko kiêm phiếu xuất kho) mình vẫn thắc mắc về việc nhập các hoá đơn vào phần mềm. không biết một hoá đơn thì phải nhập vào những phần hành nào để không bị thiếu sót. Mong mọi người chỉ giúp.
Ví dụ hoá đơn mua hàng 156 (cả trong nước và hàng Nhập khẩu) thì mình nhập vào "Mua hàng", nhưng Hàng NK có thêm các chi phí liên quan đến bốc dỡ, lưu kho, phí xử lí mặt đất...có hoá đơn riêng và trả bằng tiền mặt thì mình phải nhập liệu như thế nào?
Hoá đơn nộp thuế vào kho bạc (VAT đầu ra, TNCN, TNDN) hoặc mình nộp thuế NK, thuế VAT hàng nhập khẩu mình phải nhập vào phân hệ nào trong Misa?
Hoá đơn bán hàng hoá mình nhập vào phân hệ "bán hàng" thì cần lưu ý gì ko?
ai biết thì chỉ giúp mình với hoặc có thể gửi câu trả lời vào hộp thư "haianh284@gmail.com"
Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn anhnha!
Bạn đang dùng MISA SME 7.9:
- Khi mua hàng, bạn làm trong phân hệ Mua hàng/hóa đơn mua hàng
- Hạch toán hàng nhập khẩu: gửi bạn tài liệu hướng dẫn hạch toán hàng nhập khẩu, bạn down file ở đường link phía dưới và làm theo hướng dẫn:
TLHD HACH TOAN HNK.DOC
- Khi nộp các loại thuế ( TNCN, NK, TNDN...) nếu nộp bằng tiền mặt bạn hạch toán trong phân hệ Quỹ/phiếu chi, nếu nộp bằng tiền ngân hàng, bạn hạch toán trong phân hệ Ngân hàng/Phát hành séc
- Bạn chọn phương pháp là hóa đơn bán hàng không kiêm phiếu xuất kho, nên sau khi làm hóa đơn bán hàng, bạn làm thêm một phiếu xuất kho cho số hàng xuất đó trong phân hệ Kho/xuất kho để phản ánh giá vốn của hàng xuất kho
Chúc bạn thành công!

Công ty mình mới sử dụng Misa 7.9, (thông tin dữ liệu là Hoá đơn bán hàng ko kiêm phiếu xuất kho) mình vẫn thắc mắc về việc nhập các hoá đơn vào phần mềm. không biết một hoá đơn thì phải nhập vào những phần hành nào để không bị thiếu sót. Mong mọi người chỉ giúp.
Ví dụ hoá đơn mua hàng 156 (cả trong nước và hàng Nhập khẩu) thì mình nhập vào "Mua hàng", nhưng Hàng NK có thêm các chi phí liên quan đến bốc dỡ, lưu kho, phí xử lí mặt đất...có hoá đơn riêng và trả bằng tiền mặt thì mình phải nhập liệu như thế nào?
Hoá đơn nộp thuế vào kho bạc (VAT đầu ra, TNCN, TNDN) hoặc mình nộp thuế NK, thuế VAT hàng nhập khẩu mình phải nhập vào phân hệ nào trong Misa?
ai biết thì chỉ giúp mình với hoặc có thể gửi câu trả lời vào hộp thư "haianh284@gmail.com"
Cảm ơn các bạn!

A

anhnha

Sơ cấp
21/12/10
40
0
0
Ha Noi
Mình cảm ơn Natuyet nhiều nhé!
Cho mình hỏi thêm chút, trong "Hướng dẫn hạch toán hàng NK" của bạn, sau khi mình đã làm xong bước 2 (nhấn nút cất) mình nhấn tiếp vào nút "HT Hàng Nk" thì phần mềm sẽ tự động sinh bút toán hạch toán, liệu rằng bút toán ấy có đúng ko và có phải sửa lại gì ko bạn?
Thêm 1 câu hỏi nữa: Ngoài chi phí vận chuyển ghi trên tờ khai, mình còn có hoá đơn "phí dịch vụ giao nhận hàng hoá", "cước vận chuyển hàng không quốc tế", "phí lưu kho".... có hoá đơn riêng với tờ khai NK, và công ty đã trả bằng tiền mặt thì mình phải nhập liệu vào phiếu chi hay phần chứng từ nghiệp vụ khác?

Sửa lần cuối:
T

TangNhung

Sơ cấp
anhnha oi, ban mua misa het bao nhieu day? cty to dang chuan bi mua phan mem ke toan nhung ko biet nen chon loai nao, thay co nguoi bao misa dung dc. ban cho chut it cam nhan di. cam on ban nhieu nhe

N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội
anhnha oi, ban mua misa het bao nhieu day? cty to dang chuan bi mua phan mem ke toan nhung ko biet nen chon loai nao, thay co nguoi bao misa dung dc. ban cho chut it cam nhan di. cam on ban nhieu nhe

Bạn qua web của misa ấy, có hết báo giá đầy đủ mà
http://www.misa.com.vn/Sảnphẩm/Chitiếtsảnphẩm/tabid/95/ProductID/83/Default.aspx
Tùy theo mô hình mà bạn mua, mà theo mình bạn nên mua gói Full ấy, dùng vừa thích, lại hok hạn chế cái j

T

tienbac308

Sơ cấp
30/1/10
24
0
1
Hải Phòng
Cảm ơn các bạn!

Misa có 1 phòng riêng,có số đt riêng chuyên hỗ trợ khách hàng mọi vấn đề liên quan đến phần mềm MIsa và các nghiệp vụ liên quan đến phần mềm,cũng như cách hạch toán : Công ty Cổ phần MISA > Hỗ trợ

Tại sao bạn không hỏi trực tiếp cho nhanh và chính xác???

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Các bạn cho mình hỏi, phần mềm misa của công ty mình trước có đặt mật khẩu nhưng chị kế toán quên mất bây giờ mở không được. Mình phải làm thế nào đây. Giúp mình với nhé.

L

ltlan

Guest
1/8/07
30
0
0
40
Hà Nội
Chào bạn Supeman,
Để phá được mật khẩu bạn phải gửi công văn yêu cầu phá mật khẩu cho phòng tư vấn nhé. Bạn vui lòng gọi điện đến số 043.7627891 (máy lẻ v 201-220) để được trợ giúp về vấn đề này nhé. Cảm ơn bạn.

C

chuotjeny

Sơ cấp
5/11/10
27
0
0
ha dong

PM Misa sap thu phi tu van rui ban ah. ma phan mem 7.9 bg minh thay chan lam. khong biet cac ban thay the nao

L

ltlan

Guest
1/8/07
30
0
0
40
Hà Nội
Chào bạn,
Bên mình chưa thu phí tư vấn đâu, Hiện tại MISA đã có phần mềm MISA SME.NET 2010 rồi mà, bạn nâng cấp lên đi.

B

binhketoan7alt

Guest
18/5/11
2
0
0
36
Đồng Nai
Các bạn oi. Cho mình hỏi. Có nhập được hóa đơn đầu ra là hóa đơn dịch vụ không vậy.
Giúp mình với.

Chào cả nhà. Mình nhập hóa đơn bán hàng là hóa đơn dịch vụ trên phần mềm Misa mà không được. Phần mềm yên cầu Mã Kho, Tài Khoản Kho, nhưng dịch vụ nên không có MÃ Kho, và Tài Khoản Kho. Cả nhà giúp mình với
Thanks

Sửa lần cuối:
N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Mình dùng misa nửa năm nay nhưng chưa khai thác hết tính năng của phần mềm, hôm nay gọi điện đến tư vấn bạn ấy tư ván sai cái nghiệp vụ đơn giản nhất đó là mình hỏi " khi nhân viên tạm ứng để mua hàng, ví dụ ứng 5tr nhưng mua hết 4tr về nhập lại 1tr thì mình hạch toán khoản hoàn ứng thế nào , bạn tư vấn bảo mình1tr thì vào phiếu thu tiền , còn 4 tr đó thì vào mua hàng nhập đối tượng ở trên là tên cty trên hóa đơn rồi đối tượng ở dưới vào tên nhân viên và định khoản nợ 156 có 141, hic hic, thế làm sao theo dõi đc công nợ của nhân viên và nhà cung cấp cơ chứ, linh tinh quá, các bạn kế toán bên mình chẳng ai dùng misa, có mỗi mình tự mày mò mấy tháng rồi mà ko có 1 cái kq gì, hic, sắp bị " long đầu trảm mất thôi"

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Mình dùng misa nửa năm nay nhưng chưa khai thác hết tính năng của phần mềm, hôm nay gọi điện đến tư vấn bạn ấy tư ván sai cái nghiệp vụ đơn giản nhất đó là mình hỏi " khi nhân viên tạm ứng để mua hàng, ví dụ ứng 5tr nhưng mua hết 4tr về nhập lại 1tr thì mình hạch toán khoản hoàn ứng thế nào , bạn tư vấn bảo mình1tr thì vào phiếu thu tiền , còn 4 tr đó thì vào mua hàng nhập đối tượng ở trên là tên cty trên hóa đơn rồi đối tượng ở dưới vào tên nhân viên và định khoản nợ 156 có 141, hic hic, thế làm sao theo dõi đc công nợ của nhân viên và nhà cung cấp cơ chứ, linh tinh quá, các bạn kế toán bên mình chẳng ai dùng misa, có mỗi mình tự mày mò mấy tháng rồi mà ko có 1 cái kq gì, hic, sắp bị " long đầu trảm mất thôi"

1. Khi tạm ứng nhân viên : hạch toán bên phân hệ quỹ , lập phiếu chi :
Nợ 141/ Có 111
2. Món hàng mua 4 tr bạn vào phân hệ mua hàng hạch toán bình thường
Nợ 152, 153, 156, 1331/ Có 1111
3. Thanh toán tạm ứng : Hạch toán bên phân hệ quỹ, lập phiếu thu :
Nợ 1111/ có 141

Việc hạch toán các TK này yêu cầu phải có mã chi tiết, vì vậy khi cần tra soát, bạn chỉ cần vào báo cáo -> mua hàng -> công nợ theo nhân viên ....
Thân .

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội

Chào bạn theo mình thấy như bạn nói thì nghiệp vụ đó phải định khoản thế nào?
Như MISA hướng dẫn:
- Bạn chi tạm ứng N141/C111: 5 tr
- Về thanh toán tạm ứng: N111/C 141: 1tr (phân hệ quỹ)
- Phân hệ mua hàng N156,133/C 141: 4 tr
>>>> Không hiểu Tư vấn MISA sai chỗ nào bạn
PS: Còn theo như anh "16 hoa chân" thì không thể hiện được là nhân viên đã chi hết bao nhiêu (chỉ biết tạm ứng 5tr và thu về 5tr)

Sửa lần cuối:
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Chào bạn theo mình thấy như bạn nói thì nghiệp vụ đó phải định khoản thế nào?
Như MISA hướng dẫn:
- Bạn chi tạm ứng N141/C111: 5 tr
- Về thanh toán tạm ứng: N111/C 141: 1tr (phân hệ quỹ)
- Phân hệ mua hàng N156,133/C 141: 4 tr
>>>> Không hiểu Tư vấn MISA sai chỗ nào bạn
PS: Còn theo như anh "16 hoa chân" thì không thể hiện được là nhân viên đã chi hết bao nhiêu (chỉ biết tạm ứng 5tr và thu về 5tr)

Không hổ danh là " Chiên gia " tư vấn MISA, hí hí
Hạch toán như Hung09 là đúng đấy.
Cách hạch toán như mình ở trên quả thật là không thể hiện trên sổ việc chi tạm ứng cho nhân viên dùng vào mục đích gì.
Thanks !

O

onevs

Sơ cấp
9/2/11
9
0
0
Hà Nội
định khoản nợ 156 có 141, hic hic, thế làm sao theo dõi đc công nợ của nhân viên và nhà cung cấp cơ chứ

Bạn Hiep1974 và Hung09 đọc không kỹ câu hỏi rồi.

Vấn đề là tư vấn bên MISA không sai, nhưng không giải quyết được vấn đề mà người sử dụng đưa ra, đó là theo dõi công nợ với nhà cung cấp. Có thể là do người đặt câu hỏi không nêu hết ý, và người tư vấn không bao được hết các tình huống thôi.

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội

Vấn đề là tư vấn bên MISA không sai, nhưng không giải quyết được vấn đề mà người sử dụng đưa ra, đó là theo dõi công nợ với nhà cung cấp. Có thể là do người đặt câu hỏi không nêu hết ý, và người tư vấn không bao được hết các tình huống thôi.
Bác ơi nếu như theo nghiệp vụ bạn nguyenly241086 đưa ra thì công nợ ở đây cần theo dõi gì đâu ?
Nếu theo dõi công nợ nhà cung cấp nữa thì định khoản:
N141/C111: 5tr
N156,133/C331: 4tr
N331/C141: 4tr
N111/C141: 1tr
Là như vậy hey ???????????
(Còn nếu bình thường thì cần chi qua 331 nữa)

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Bạn đọc lại đi, ở đây mua bằng tiền tạm ứng của nhân viên, đâu có mua nợ của nhà cung cấp đâu mà cần theo dõi ????

O

onevs

Sơ cấp
9/2/11
9
0
0
Hà Nội
Bạn đọc lại đi, ở đây mua bằng tiền tạm ứng của nhân viên, đâu có mua nợ của nhà cung cấp đâu mà cần theo dõi ????

Sao Hiep1974 khẳng định chắc chắn là mua hàng không có công nợ?

khi nhân viên tạm ứng để mua hàng, ví dụ ứng 5tr nhưng mua hết 4tr về nhập lại 1tr thì mình hạch toán khoản hoàn ứng thế nào

Ở trên câu hỏi đặt ra là tạm ứng để mua hàng, không hề nói là có theo dõi công nợ hay không.

Vì vậy mình mới bảo rằng:

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Sao Hiep1974 khẳng định chắc chắn là mua hàng không có công nợ?
Ở trên câu hỏi đặt ra là tạm ứng để mua hàng, không hề nói là có theo dõi công nợ hay không.
Vì vậy mình mới bảo rằng:

Mình và Hung09 đang trả lời bài #12, bạn đọc kỹ lại đi.
Tạm ứng 5 triệu, mua hết 4 triệu, vậy thì công nợ ở chỗ nào ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA