Chi phí dư cuối kỳ ghi nhận trên TK 154 thì k đủ cho tất cả các hợp đồng

• Thread starter tranloanhy
  • Ngày gửi
T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen
Ðề: Chi phí dư cuối kỳ ghi nhận trên TK 154 thì k đủ cho tất cả các hợp đồng

Huhu cứu em với mọi người ơi
Công ty em có hợp đồng TC năm 2011 đã hoàn thành. Nhưng do chủ đầu tư họ phê duyệt quyết toán lâu quá nên giờ vẫn chưa xuất được hóa đơn.
Mà năm 2011 chị kế toán cũ cũng chưa có ghi nhận doanh thu để nộp thuế TNDN
Thế mà chi phí dư cuối kỳ ghi nhận trên TK 154 thì k đủ cho tất cả các hợp đồng
Giờ em phải kết chuyển thế nào đây
Em ví dụ như thế này
Dư TK 154 còn 5 tỷ đến cuối kỳ
Dư TK 152 còn 300 triệu (Đáng nhẽ là dư 152 còn 7 tỷ cơ, nhưng mà đi QT mấy chị trên thuế thấy tồn kho nhiều quá nên bắt xuất hết ra rồi nên 152 máy dư ít vậy)
Doanh thu năm 2011 +2012 thì phải đến 20 tỷ.
Bảo em giờ phải kết chuyển làm sao
:wall:

:Wall:
Ai đó giúp em với đi

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Bạn cần bình tĩnh và tìm hiểu 1 số số liệu sau nhé:
- Tại sao số dư 154 lại không đủ cho tất cả các hợp đồng vậy một phần lẽ ra phải nằm ở TK 154 nó đang ở đâu ????
- TK 152 lẽ ra dư 7 tỷ giờ còn 300 triệu. Tức là đã xuất vào Sản xuất kinh doanh 6,7 Tỷ. Mà số dư 154 của bạn chỉ có 5 Tỷ. Vậy bên bạn xuất 152 vào những Tài khoản nào ???
Do vậy bây giờ bạn phải xem lại toàn bộ số liệu trên sổ chi tiết và Bảng cân đối phát sinh, xem các Chi phí của các Công trình này người kế toán cũ đang để ở đâu nhé (Chú ý tới những chi phí lớn như Nhân công, NVL chính, vv...).

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

TH của bạn có ở rất nhiều Công ty xây dựng nhỏ ở VN khi không biết căn chi phí hoặc có thể các năm trước thấy lãi quá đâm ra kết chuyển chi phí tùm lum cả lên (lẫn các công trỉnh với nhau_). Giờ bạn làm như sau:

- Tách số dư 154 thành các công trình (xem ở số liệu năm cũ)
- Tìm hiểu cách kết chuyển và thời gian kết chuyển (hiện tại và năm cũ)
- Hàng tồn kho còn nhiều (là do có thể bạn lấy hóa đơn để khấu trừ thuế đầu vào, cho nên sẽ không sử dụng) mà giờ lại tính vào giá vốn => Sẽ bị tính là chi phí không hợp lệ khi tính thuế TNDN

Bạn nên xem lại toàn bộ sổ sách, không khi quyết toán thuế là mệt đó

Thân

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nếu trường hợp bạn chưa tập hợp đủ về số lượng chi phí theo dự toán thì bạn có thể xem xét và lấy thêm chi phí cho đầy đủ (đây là trường hợp lý tưởng nhất của XD nhưng hầu hết ít khả thi vì đã chộn vào năm cũ hết rồi)

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Bạn ui là mình để ở TK 152 quá nhiều nên thuế họ yêu cầu xuất hòa đơn đầu ra cho số NVL dư nhiều đó
mà kế toán cũ không chịu ghi nhận doanh thu tại thời điểm nghiệm thu năm 2011
dẫn đến tồn kho quá nhiều thế là bị xuất hết NVL ra còn có 3 trăm thôi
Thế mấy chết chứ

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Bạn ui là mình để ở TK 152 quá nhiều nên thuế họ yêu cầu xuất hòa đơn đầu ra cho số NVL dư nhiều đó
Thế mấy chết chứ
Nghĩa là bạn xuất hóa đơn Bán NVL đúng không ??????? Nếu là vậy thì Mình potay.com rồi :(.

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Nếu trường hợp bạn chưa tập hợp đủ về số lượng chi phí theo dự toán thì bạn có thể xem xét và lấy thêm chi phí cho đầy đủ (đây là trường hợp lý tưởng nhất của XD nhưng hầu hết ít khả thi vì đã chộn vào năm cũ hết rồi)

Vấn đề là ở chỗ này đấy bạn ah. k thể quay lại mà lấy hóa đơn đc nữa
Doanh thu thì nguyên cả mà chi phí thì không đc đồng nào cho hợp đồng năm đó cả
Giờ có xem lại sổ sách thì cũng thế mà
Chi phí của năm cũ thì không bằng 1/3 của doanh thu nên có xem lại thì nó vẫn thiếu huhu:wall:

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

TH của bạn có ở rất nhiều Công ty xây dựng nhỏ ở VN khi không biết căn chi phí hoặc có thể các năm trước thấy lãi quá đâm ra kết chuyển chi phí tùm lum cả lên (lẫn các công trỉnh với nhau_). Giờ bạn làm như sau:

- Tách số dư 154 thành các công trình (xem ở số liệu năm cũ)
- Tìm hiểu cách kết chuyển và thời gian kết chuyển (hiện tại và năm cũ)
- Hàng tồn kho còn nhiều (là do có thể bạn lấy hóa đơn để khấu trừ thuế đầu vào, cho nên sẽ không sử dụng) mà giờ lại tính vào giá vốn => Sẽ bị tính là chi phí không hợp lệ khi tính thuế TNDN

Bạn nên xem lại toàn bộ sổ sách, không khi quyết toán thuế là mệt đó

Vấn đề nan giải quá mà
Tại bà kế toán cũ không chịu ghi nhận doanh thu tại thời điểm nghiệm thu năm 2011 nên mấy tồn kho nhiều thế chứ
Giờ bị xuất ra rồi thì lấy chi phí ở đâu ra để tính cho công trình đó nữa

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Vấn đề nan giải quá mà
Tại bà kế toán cũ không chịu ghi nhận doanh thu tại thời điểm nghiệm thu năm 2011 nên mấy tồn kho nhiều thế chứ
Giờ bị xuất ra rồi thì lấy chi phí ở đâu ra để tính cho công trình đó nữa

Chắc là khó rồi đây, giờ mình nghĩ bạn kiếm ai xem xét lại toàn bộ báo cáo rồi làm lại sổ sách

Thuế thiếu thì nộp trước đi may ra đỡ bị phạt, không là nặng lắm đó

TH của bạn nếu sửa vào hiện tại thì hết thuốc

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

ủa nhưng mình chỉ bị thiếu chi phí thôi mà bạn
chứ có làm gì sai đâu mà phạt

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Bạn xem lại kế toán cũ không xuất hóa đơn kg ghi nhận doanh thu là do chưa đầy đủ chứng từ như biên bản quyết toán giá trị khối lượng công trình hoàn thành, bb bàn giao nghiệm thu đưa vào sử dụng .... hay do nguyên nhân gì ?
TK 152 của bạn tồn nhiều là do bạn lấy hóa đơn đầu vào nhiều hay do bạn chưa hạch toán xuất NVL cho công trình? nếu thực tế đã xuất NVL nhưng chưa hạch toán thì bây giờ hạch toán bổ sung vào chi phí công trình vì cơ bản TK 154 vẫn còn số dư chưa xác định đc giá thành để tính doanh thu

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

ủa nhưng mình chỉ bị thiếu chi phí thôi mà bạn
chứ có làm gì sai đâu mà phạt

Bạn phải hiểu rộng ra như mình đã phân tích:
- Thiếu chi phí do năm trước đã kết chuyển thừa => Ghi nhận thừa chi phí => sai thuế TNDN => Bị Phạt
- Năm nay thiếu chi phí, HTK tồn nhiều (các nguyên nhân đã phân tích) => Bổ sung sẽ không được chấp nhận CIT => Bị phat

Bạn nên xem lại toàn bộ các nguyên nhân như đã phân tích ở trên để có cái nhìn tốt nhất về DN

Nếu chỉ hiểu và hỏi trên khía cạnh của bạn, chỉ coi là thiếu CP năm nay thì không ổn lắm

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Huhu cứu em với mọi người ơi
Công ty em có hợp đồng TC năm 2011 đã hoàn thành. Nhưng do chủ đầu tư họ phê duyệt quyết toán lâu quá nên giờ vẫn chưa xuất được hóa đơn.
Mà năm 2011 chị kế toán cũ cũng chưa có ghi nhận doanh thu để nộp thuế TNDN
Thế mà chi phí dư cuối kỳ ghi nhận trên TK 154 thì k đủ cho tất cả các hợp đồng
Giờ em phải kết chuyển thế nào đây
Em ví dụ như thế này
Dư TK 154 còn 5 tỷ đến cuối kỳ
Dư TK 152 còn 300 triệu (Đáng nhẽ là dư 152 còn 7 tỷ cơ, nhưng mà đi QT mấy chị trên thuế thấy tồn kho nhiều quá nên bắt xuất hết ra rồi nên 152 máy dư ít vậy)
Doanh thu năm 2011 +2012 thì phải đến 20 tỷ.
Bảo em giờ phải kết chuyển làm sao

Theo mình - Ctrình bạn nói HT năm 2011... Đã có BB nghiệm thu khối lượng hoàn thành chưa? nếu có rồi mà chưa ghi nhận DT sẽ bị phạt còn chưa có thì vẫn để trên 154.
- Bạn kiểm tra lại chi tiết chi phí NVL từng Ctrình trên 154 nếu đủ theo khối lượng HT thì không xuất tiếp NVl vào được, nếu thiêú thì xuât tiếp cho đủ giảm tồn kho ( tùy theo KL thực hiện năm nào xuất vào năm đó, nếu xuất cho năm trước thì Điều chỉnh số dư ĐK năm sau.).
Tốt nhất bạn nên tham khảo những người có kinh nghiệm trong lĩnh vực đó.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

TK 152 của bạn xuất hết ra rồi là hạch toán vào đâu? thiếu Cp ở 154 là do thuế bắt xuất toán 152 nên giờ không còn NVL để chuyển sang 154 đúng không? Nếu hạch toán nhầm từ năm trước vì năm trước nếu xuất toán 152 thì cũng phải đưa vào 154 chứ. chắc phải làm lại BCTC chứ nếu thiếu nhiều CP vậy nộp thuế TNDN cũng chết

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Đúng rồi bạn Vũ Thị Kim Oanh đi đúng vào vấn đề mình đang gặp phải rồi
Theo bạn thì mình phải làm thế nào bây giờ
Thuế họ đã quyết toán năm 2012 rồi thì làm lại BCTC làm sao đc
Mấy cả NVL bị xuất hết rồi có làm BCTC lại thì cũng k kiếm đủ chi phí mà

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Thế mấy chết chứ

Có nghĩa là bên bạn xuất bán Nguyên vật liệu ra ngoài đúng không ? Ý bạn là bên Thuế yêu cầu xuất bán hết NVL tồn kho theo kiểu thanh lý hàng tồn kho đúng không ??? Và hiện tại chỉ còn tồn kho 300 thôi đúng không ??? Và chi phí này là chi phí phát sinh của năm 2011 đúng không ??? Nếu vậy thì bây giờ thật khó để có thể giúp bạn phương án giải quyết vụ này rồi :(.

Vấn đề đặt ra đối với Công ty bạn giờ có thể tóm tắt sơ qua như sau (gộp chung cả 2 năm luôn nhé):
- Doanh thu khoảng 20 tỷ (doanh thu thì bắt buộc phải xuất hóa đơn rồi đúng không ???) nếu là bắt buộc phải xuất HD thì đương nhiên bạn ko thể trốn Doanh thu rồi. vậy coi như DT bắt buộc ghi nhận 20 tỷ
- Chi phí dở dang đã tập hợp tới hết 2012 của bạn mới chỉ có 5,3 tỷ. Số liệu này chắc được bạn tổng hợp trên toàn bộ chi phí như Lương, NVL, vv.... còn đủ chứng từ hợp lệ. Và đương nhiên là tổng chi phí này bị thiếu quá nhiều so với định mức của Quyết toán tương ứng với doanh thu 20 tỷ.
- Vậy bây giờ thật khó để bạn có thể nâng chi phí dở dang này lên khi mà BCTC năm 2011 và 2012 đã nộp :(. Trường hợp này mọi người tư vấn cho bạn ấy xem sao) Với mình thì chắc chỉ có ý kiến như sau:
+ Chỉ có thể bổ sung thêm chi phí nhận công (nếu trường hợp bên bạn chưa ghi nhận chi phí này tới mức cao nhất có thể)
+ Bổ sung thêm chi phí NVL trực tiếp, Chi phí thuê máy (nếu có) nói chung các Chi phí theo tiểu mục chi tiết xây dựng lên Quyết toán thì bạn phải bổ sung vào và đương nhiên là theo kiểu mua ở cửa hàng; thuê tư nhân không có hóa đơn. Năm nay bạn mới xuất hóa đơn thì kết chuyển giá vốn toàn bộ chi phí dở dang này và chấp nhận loại Chi phí không có hóa đơn khỏi chi phí hợp lệ khi làm tờ khai Quyết toán.
Sau đó làm lại BCTC và nộp lên CQ Thuế (với trường hợp bên bạn chưa Quyết toán thuế nhé) và đương nhiên sẽ phải chịu phạt rồi. :(
Mong các Bạn khác tư vấn thêm giúp cho bạn ấy

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Hihi đúng rồi bạn ah. Nhưng Vấn đề là mình đã QT thuế rồi nên mấy bị xuất toán số NVL ấy ra

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hihi đúng rồi bạn ah. Nhưng Vấn đề là mình đã QT thuế rồi nên mấy bị xuất toán số NVL ấy ra

Bạn xuất toán thế nào? thời điểm xuất toán và định khoản ra sao? Khi kiễm tra thuế thấy tồn kho nhiều ( thực tế ít ) thì trong BB làm việc ý kiến thuế thế nào mà bạn xuất toán, trong khi chi phí chưa tập hợp đủ? bạn nói chi tiết ra mọi người mới góp ý được.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Trường hợp này quả thật quá khó vì bạn quyết toán thuế để họ xuất toán hết TK 152 mà lại không ghi nhận vào CP 154 cho công trình. Bây giờ chắc chỉ còn nước mua HĐ đầu vào cho công trình. chứ không lẽ nộp thuế TNDN oan ức.

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Còn lấy hóa đơn được nữa hả bạn giờ là năm 2013 rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA