Hạch toán lãi vay vào chi phí

• Thread starter phonglik
  • Ngày gửi
P

phonglik

Sơ cấp
24/3/09
7
0
1
36
TheOblivion
Chào anh chị.
Công ty em hoạt đọng từ năm 2009 vốn điều lệ 2.500.000.000 đồng và đã góp đủ vốn.
Cuôí năm 2009 vốn đã dùng lên đến gần 6 tỷ nên công ty em đi vay cá nhân 3.5 tỷ lãi suất thấp.
Có đầy đủ hợp đồng và phụ lục vay tiền giữa 2 bên.
Năm 2010 công ty em vẫn hạch toán vay đó và tính tiền lãi phải trả trong năm là 100 triệu.

Theo em biết mức lãi suất như vậy là hợp lý vậy công ty em có được tính vào chi phí phần lãi vay phải trả đó không ,thuế đang đòi gạt ra phần chi phí đó của em .
Mong mọi người giúp đỡ.Cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Chào anh chị.
Công ty em hoạt đọng từ năm 2009 vốn điều lệ 2.500.000.000 đồng
Cuôí năm 2009 vốn đã dùng lên đến gần 6 tỷ nên công ty em đi vay cá nhân 3.5 tỷ lãi suất thấp.
Năm 2010 công ty em vẫn hạch toán vay đó và tính tiền lãi phải trả trong năm là 100 triệu.

Theo em biết mức lãi suất như vậy là hợp lý vậy công ty em có được tính vào chi phí phần lãi vay phải trả đó không ,thuế đang đòi gạt ra phần chi phí đó của em .

Bạn có thể nói rõ lý do thuế đòi gạt được không ?

P

Phuc Huong

Trung cấp
6/1/09
90
1
0
TP HCM
Chào anh chị.
Công ty em hoạt đọng từ năm 2009 vốn điều lệ 2.500.000.000 đồng

Nếu các thành viên đã góp đủ số vốn góp so với Giấy phép kinh doanh thì phần lãi vay của các khoản vay có đầy đủ chứng từ được đưa vào chi phí hơp lý. Còn thuế đòi gạt ra là lý do gì?

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Nếu vay cá nhân mà có đầy đủ chứng từ hợp lý và có cơ sở thi thuế phải nói lý do để gạt ra chứ ban

M

minhhaiplz

Sơ cấp
7/6/10
19
0
0
34
quảng ninh
Vay cá nhân theo quy định là được phép. Tuy nhiện bạn chú ý về lãi suất cho vay cá nhân không vượt quá 1.5 lần lãi suất liên ngân hàng tại thời điểm. Cái này đã có thông tư quy định nhưng mình không nhớ rõ thông tư nào.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Theo TT130 thì các khoản vay cá nhân phục vụ mục đích kinh doanh thì lãi xuất <=1,5 lần lãi bình quân liên ngân hàng thì ok
Và khi bạn góp đủ vốn thì được tính hoàn toàn bạn à
Nhưng theo TT84 về thuế thu nhập cá nhân thì đó là thu nhập từ khoản đầu tư và chịu thuế TNCN, thuế TNCN là 5%* tổng số tiền lãi của cá nhân/1 năm để nộp vào ngân sách nhà nước
Bạn có thể căn cứ vào điểm này để giải đáp lại với thuế.

Cho mình hỏi: Dư tiền mặt tại quỹ là bao nhiêu, lý do thuế gạt
Mình biết có một số cơ sở vay thế này thuế họ cũng loại ra: Góp ảo vốn => số dư tiền mặt cao => vẫn đi vay và tính lãi (khoản này tự cho vào và để giảm chi phí đỡ phải nộp thuế) => Không nộp thuế TNCN trên khoảng vay => không giải trình được là vay với mục đích gì, tại sao => Thế là bị gạt
Mong bạn giải trình tốt và cho thêm nguyên nhân thuế phạt để anh em tư vấn cho bạn tốt hơn
Thân

P

phonglik

Sơ cấp
24/3/09
7
0
1
36
TheOblivion
Cty em là mua bán xe máy tiền XDCB của cửa hàng và kho đã lên đến 1,5 tỷ rồi số lượng xe tồn kho lúc nào cũng xấp xỉ 4tỷ <.
Thuế TNCN của người vay công ty em cũng đã đóng mãi chưa liên lạc được đội trưởng kiểm tra thuế để hỏi lý do gạt ra híc híc

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cty em là mua bán xe máy tiền XDCB của cửa hàng và kho đã lên đến 1,5 tỷ rồi số lượng xe tồn kho lúc nào cũng xấp xỉ 4tỷ <.
Thuế TNCN của người vay công ty em cũng đã đóng mãi chưa liên lạc được đội trưởng kiểm tra thuế để hỏi lý do gạt ra híc híc

Mục đích khoản vay của bạn đề làm gì, giải trình được ko, tiền của bạn còn tồn bao nhiêu...
Chúc bạn may mắn giải trình được với cơ quan thuế

Sửa lần cuối:
TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Đúng như các bạn bên trên đã nói. Nếu bạn chứng minh được khoản vay vốn đó dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh và lãi suất vay phù hợp với quy định thì thuế không có lý gì để loại ra khỏi chi phí được trừ. Bạn cần xem xét lại dòng tiền đã hợp lý chưa (bạn nói là số dư hàng tồn kho của bạn luôn xấp xỉ 4tỷ, vậy bạn không chiếm dụng được vốn của nhà cung cấp hay sao?).
Thân,

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Đúng như các bạn bên trên đã nói. Nếu bạn chứng minh được khoản vay vốn đó dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh và lãi suất vay phù hợp với quy định thì thuế không có lý gì để loại ra khỏi chi phí được trừ. Bạn cần xem xét lại dòng tiền đã hợp lý chưa (bạn nói là số dư hàng tồn kho của bạn luôn xấp xỉ 4tỷ, vậy bạn không chiếm dụng được vốn của nhà cung cấp hay sao?).
Thân,

Vấn đề số dư hàng tồn kho là 4 tỷ chưa chắc đã phải là chiếm dụng của nhà cung cấp, bạn ấy nói ở đây có thể hiểu theo cách vay tiền vào mua hàng hóa và hàng hóa chưa bán hết còn tồn kho là 4 tỷ

Tốt nhất là bạn đặt câu hỏi hãy cho ra một ý kiến về cách giải trình của bên bạn thì anh em mới tư vấn tốt nhất cho bạn được
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA