Hợp đồng cho mượn xe ôtô

• Thread starter hienpham
  • Ngày gửi
H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
46
Khương Trung - TX - HN
Công ty của bạn mình có một trường hợp thế này: Giám đốc công ty có 1 chiếc ôtô cho công ty mượn làm phương tiện đi lại (cho GĐ và nhân viên đi công tác). Tất nhiên đây là xe của GĐ thì tận dụng luôn chứ không phải thuê nên ko mất tiền thuê xe. Tuy nhiên toàn bộ tiền xăng xe đi lại (có đầy đủ chứng từ hợp lệ) cũng như chi phí khác như sửa xe, phí cầu đường... đều hạch toán vào chi phí của Công ty. Mình không thấy hướng dẫn cụ thể về vấn đề này nhưng ở Công ty bạn ấy có làm một Hợp đồng mượn xe của cá nhân GĐ. Theo mình thì về tình thì không sai, về lý thì cũng thấy đúng nhưng không biết là cơ quan thuế khi quyết toán có chấp nhận các chi phí trên không nhỉ. Bạn nào có sáng kiến nào để hợp lý được các chi phí này thì chỉ giùm mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
Toàn bộ chi phí đó đương nhiên là được cơ quan thuế chấp nhận rồi.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Cách tốt nhất là làm 1 cái hợp đồng thuê, đôi bên cùng có lợi. :biggrin:
À, tuy nhiên, theo mình, nếu trong hợp đồng mượn xe trên có ghi khoản: các khoản xăng, nhớt, bảo trì của xe.v.v... sẽ do công ty trả, sau đó đem chứng từ hợp lệ về để hạch toán thì cũng được thôi (trong trường hợp không làm hợp đồng thuê được)

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
46
Khương Trung - TX - HN
cothant nói:
Cách tốt nhất là làm 1 cái hợp đồng thuê, đôi bên cùng có lợi. :biggrin:
À, tuy nhiên, theo mình, nếu trong hợp đồng mượn xe trên có ghi khoản: các khoản xăng, nhớt, bảo trì của xe.v.v... sẽ do công ty trả, sau đó đem chứng từ hợp lệ về để hạch toán thì cũng được thôi (trong trường hợp không làm hợp đồng thuê được)
Cảm ơn bạn nhé. Chỉ có điều làm hợp đồng thuê xe thì phải trả tiền thuê xe, có thể trả ít cũng không sao tuy nhiên dù ít dù nhiều thì vẫn phải đến cơ quan thuế mua hoá đơn lẻ cho người có ôtô cho thuê để xuất hoá đơn và thực hiện nghĩa vụ thuế (giống như thuê nhà ấy). Như thế mất thời gian lắm.
Bạn có cách nào hay hơn không, nghĩ tiếp giúp mình nhé

D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
hienpham nói:
Cảm ơn bạn nhé. Chỉ có điều làm hợp đồng thuê xe thì phải trả tiền thuê xe, có thể trả ít cũng không sao tuy nhiên dù ít dù nhiều thì vẫn phải đến cơ quan thuế mua hoá đơn lẻ cho người có ôtô cho thuê để xuất hoá đơn và thực hiện nghĩa vụ thuế (giống như thuê nhà ấy). Như thế mất thời gian lắm.
Bạn có cách nào hay hơn không, nghĩ tiếp giúp mình nhé

Nếu không làm hợp đồng thì bạn chuẩn bị 1 bản thoả thuận hay bản ghi nhớ giữa bên cho mượn và bên mượn. Trong đó ghi rõ các vấn đề về xăng, nhớt, vé cầu đường....như Cothant đã nói . Còn vấn đề làm lợi giữa hai bên thì cần phải xem xét. Bởi vì, đối với trường hợp cty bạn là cty tư nhân, giám đốc là chủ cty thì tiền chỉ chuyển từ túi này sang túi kia thôi.

L

Love accounting

Guest
23/4/05
9
0
0
43
Quang Tri
Chào bạn, Nếu tui trả lời mà U cảm thấy đúng thì áp dụng nha!
Nên đề nghị giám đốc chuyển xe công ty thành tài sản của công ty(Đăng ký lại xe,hình như không mất lệ phí trước bạ) như vậy các khoản chi mà giám đốc dùng cho xe ô tô đó luôn hợp lê hơn thế nữa là chúng ta trích khấu hao cho xe đó !(Làm tăng chi phí, giảm lợi nhuận, giảm đóng thuế ....)(đừng nghỉ tui trốn thuế nha!).

H

haiduong87

Guest
4/9/11
3
0
0
36
yên lạc, vĩnh phúc
Mình cũng đang cần hợp đồng mượn xe ô tô. Vì xe đó đứng tên sếp mình nhưng cty mình là công ty cổ phần mà xe lại toàn phục vụ cty nên mình muốn làm HĐ mượn để đưa các CP phát sinh vào chi phí hợp lý

H

hongkhanh

Guest
29/4/08
3
0
0
ha noi
chào các bạn
Mình cũng đang muốn làmhợp đồng mượn xe oto của gđ để tính chi phí xăng xe ai có mẫu hợp đồng cho mượn xe đó không cho mình với nhỉ
Cảm ơn nhiều

gnut

gnut

Sơ cấp
31/5/11
13
0
0
viet tri phu tho
Ðề: Hợp đồng cho mượn xe ôtô

mình cũng đang rơi vào trường hợp như các bạn.công ty mình vừa rồi có lấy hoá đơn xăng giờ phải làm thế nào đẻ chi phí đó hợp lý?mình định làm hđ thuê xe nhung bên cho thuê đòi lấy hđ xăng đầu vào.nên mình định làm hợp đông thuê xe cá nhân rồi lên cơ quan thuế mua hđ nhưng mình không biết hợp đòng này cần những điều kiện gì để hợp pháp mà thuế không sờ tới?các bạn giúp mình với. cảm ơn các bạn nhièu!

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên

Thế bạn chỉ cần làm hợp đồng bình thường thôi trong đó ghi rõ là bên bạn chịu tiền xăng (nghĩa là thuê xe tự lái ý)
thế là bạn có thể đi lên cơ quan thuế mua hóa đơn bạn ah

N

NamAnh28

Sơ cấp
4/11/10
14
0
0
Hà Nội

Hợp đồng mượn xe ô tô cũng được mà. Các chi phí: xăng xe, vé cầu đường, bảo dưỡng, sửa chữa... trong thời gian mượn xe vẫn được đưa vào chi phí hợp lý. Trừ chi phí mua bảo hiểm xe ô tô thì hợp đồng bảo hiểm và hoá đơn phải đứng tên người sở hữu xe( là sếp của bạn) nên không được đưa vào chi phí hợp lý.

P

phamhuyen1285

Sơ cấp
16/8/11
7
0
1
Hà Nội

hiện em đang cần mẫu hợp đồng mượn xe bác nào có gửi cho em với ạ. Địa chỉ mail của em là huyen.pham@quant-edge.com

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên

tớ là con gái bạn ah không phải anh đâu chắc là tài khoản của tớ con trai quá không có gì đâu

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh

Mình cũng đang cần mẫu hợp đồng thuê xe,bạn nào có cho mình xin.Mail:hoangthuongnho_282@yahoo.com,với lại mọi người cho mình hỏi bên mình thì GĐ có xe nhưng không đứng tên, vậy thì mình làm với tên Giám Đốc hay với chủ xe chính?

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

đương nhiên là HĐ với chủ xe rùi, mà mình có mẫu HĐ đây đã làm nhiều năm, mua HĐ của cơ quan thuế và đã được thanh tra thuế chấp nhận xem có ích cho ai ko thì dùng nhé

Đính kèm

• HOP DONG THUE O TO1.doc
    47 KB · Lượt xem: 4,855
  • Like
Reactions: nam chuoi
M

mitkho2004

Guest

Chào các bạn.
Mình có một vấn đề. các bạn vui lòng giúp mình nha.
Sau khi mình làm hợp đồng mượn xe rồi.
Sau đó mình có cần làm bảng chỉ tiêu kỹ thuật xe với cơ quan thuế không bạn. Ví dụ như xe gì và tốn bao nhiêu xăng trên 1km.
Thanks nhiều nha.

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội

Mượn xe ô tô vậy thì các chi phí được tính ngoài tiền bảo hiểm xe . không có hóa đơn thì vẫn ok nhỉ, hàng tháng vẫn được kê vào chi phí như thường đúng không. Giờ mấy ổng cứ sợ thuế tncn nên toàn phải tìm đường đi vòng cho các ông mà mệt.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
theo mình thì ký hợp đồng mượn xe để hợp thức hoá chi phí xăng dầu và lương lái xe. Thuế chưa có quy định nào phải đăng ký định mức tiêu hao hoặc thông số kỹ thuật gì cả. Cái này công ty tự xây dựng hoặc ghi thẳng là thanh toán theo hoá đơn mua thực tế miễn sao không quá nhiều là được

• Like
Reactions: hoangha01656

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA