Lập phiếu chi phải dựa vào hóa đơn?

• Thread starter buigiang140991
  • Ngày gửi
B

buigiang140991

Trung cấp
1/10/13
69
0
6
32
HỒ CHÍ MINH
Các bạn cho mình hỏi Phiếu chi có cần phải lập đúng ngày ghi trên hóa đơn không? Ví du trên hóa đơn ghi ngày 29 mà đến cuối tháng ngày 30 mình lập phiếu chi có được không?
Thêm 1 cái nữa là các khoản mua đồ dùng trang trí văn phòng, thiết bị lặt vặt,...Giám đốc mình đã mua nhưng không có hóa đơn gì cả, vậy mình có được lập Phiếu chi không? Nếu có thì mình phải căn cứ vào giấy tờ gì?
Mong các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc?

Khóa học Quản trị dòng tiền
congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh
Ðề: Lập phiếu chi phải dựa vào hóa đơn????

Thực tế như thế nào thì làm như thé đó, HĐ mua ngày 01 nhưng đến ngày 09 mơí quyết toán thì lập PC ngày 09, nguyên tắc của lập chứng từ là liên tục. TH mua hàng tháng 1 mà tháng 3 mới thanh toán là bình thường.
Phiếu chi thì pải có chứng từ hợp lệ theo quy định: trên 200K pải có HĐ GTGT, còn nếu cứ chi thì sau này bị loại thôi

B

buigiang140991

Trung cấp
1/10/13
69
0
6
32
HỒ CHÍ MINH

Thực tế như thế nào thì làm như thé đó, HĐ mua ngày 01 nhưng đến ngày 09 mơí quyết toán thì lập PC ngày 09, nguyên tắc của lập chứng từ là liên tục. TH mua hàng tháng 1 mà tháng 3 mới thanh toán là bình thường.
Phiếu chi thì pải có chứng từ hợp lệ theo quy định: trên 200K pải có HĐ GTGT, còn nếu cứ chi thì sau này bị loại thôi
Vậy mình cứ viết phiếu chi, nhưng hóa đơn đó hok hợp lệ để khấu trừ thuế phải không bạn. Mình cứ hạch toán bình thường để tính chi phí nội bộ của công ty được không? tại mình phải làm báo cáo cho sếp tình hình thu chi ấy mà ^^

C

camtu8025

Trung cấp
28/5/09
55
3
8
Tiền Giang

Bất cứ khoản chi nào cũng phải lập phiếu để phù hợp với chi thực tế quỹ tiền của công ty, nhưng khi hạch toán nếu mà không có hoá đơn thì bạn đưa vào bút toán loại trừ (trường hợp công ty bạn phần mềm có bút toán này nếu không thì bạn phải theo dõi trên excel), để khi cuối năm lên báo cáo TNDN bạn đưa vào khoản chi phí không hợp lý loại chi phí ra.
Trường hợp bạn chi khác ngày hoá đơn thì khi hạch toán rồi ghi chi phí vào Nợ chi phí Có phải trả 331, nếu đến ngày chi mới hạch toán hoá đơn đó thì hạch toán thẳng Nợ chi phí, Có tiền 111, 112.

• Like
Reactions: ngoc tihon
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Các bạn cho mình hỏi Phiếu chi có cần phải lập đúng ngày ghi trên hóa đơn không? Ví du trên hóa đơn ghi ngày 29 mà đến cuối tháng ngày 30 mình lập phiếu chi có được không?
Thêm 1 cái nữa là các khoản mua đồ dùng trang trí văn phòng, thiết bị lặt vặt,...Giám đốc mình đã mua nhưng không có hóa đơn gì cả, vậy mình có được lập Phiếu chi không? Nếu có thì mình phải căn cứ vào giấy tờ gì?
Bạn có bao giờ gặp trường hợp này ko, khi cty mua hàng xuất trả tiền người bán (P Chi 03/08) nhưng đến ngày 04/08 mới nhận được hoá đơn mua hàng (xuất ngày 04/08), do đó có thể ngày P Chi và ngày hoá đơn khác nhau, Về quản lý tiền mặt thì khi xuất tiền lúc nào thì phải viết P Chi ngay lúc đó, đối với những khoản chi cho những hàng hoá mua vào ko có hoá đơn theo mình nên theo dõi nội bộ thôi (tức ko lập phiếu chi gì cả), còn nếu bạn làm đúng theo bài bản thì vẫn lập P Chi , nhưng do đó là loại hàng hóa mua vào ko có hoá đơn chứng từ nên ko thể đưa vào cp, và sau này cũng phải loại ra.

B

buigiang140991

Trung cấp
1/10/13
69
0
6
32
HỒ CHÍ MINH

Bạn có bao giờ gặp trường hợp này ko, khi cty mua hàng xuất trả tiền người bán (P Chi 03/08) nhưng đến ngày 04/08 mới nhận được hoá đơn mua hàng (xuất ngày 04/08), do đó có thể ngày P Chi và ngày hoá đơn khác nhau, Về quản lý tiền mặt thì khi xuất tiền lúc nào thì phải viết P Chi ngay lúc đó, đối với những khoản chi cho những hàng hoá mua vào ko có hoá đơn theo mình nên theo dõi nội bộ thôi (tức ko lập phiếu chi gì cả), còn nếu bạn làm đúng theo bài bản thì vẫn lập P Chi , nhưng do đó là loại hàng hóa mua vào ko có hoá đơn chứng từ nên ko thể đưa vào cp, và sau này cũng phải loại ra.

bạn nói các nghiep vu mua hàng không có hóa đơn thì không đưa vào chi phí," chi phí" bạn nói là chi phí hợp lệ hả? vậy mình cứ lập phiếu chi các nghiệp vụ đó để theo dõi tổng chi chí, nhưng cuối cùng mình loại trừ ra để tính thuế TNDN phải nộp thì có được không?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

bạn nói các nghiep vu mua hàng không có hóa đơn thì không đưa vào chi phí," chi phí" bạn nói là chi phí hợp lệ hả? vậy mình cứ lập phiếu chi các nghiệp vụ đó để theo dõi tổng chi chí, nhưng cuối cùng mình loại trừ ra để tính thuế TNDN phải nộp thì có được không?
Đúng vậy cp mình nói là cp hợp lệ, bạn có thể lập các phiếu chi để theo dỏi tất cả các khoản đã chi ra (kể cả cp ko có hóa đơn) , cuối năm bạn lọai trừ những khoản chi ko có hóa đơn chứng từ khi tính thu nhập chịu thuế.
Nếu DN có nhiều cp linh tinh bắt buộc phải lấy hóa đơn bán lẽ thì cách này sẽ rất cực cho kế toán.

B

buigiang140991

Trung cấp
1/10/13
69
0
6
32
HỒ CHÍ MINH

Đúng vậy cp mình nói là cp hợp lệ, bạn có thể lập các phiếu chi để theo dỏi tất cả các khoản đã chi ra (kể cả cp ko có hóa đơn) , cuối năm bạn lọai trừ những khoản chi ko có hóa đơn chứng từ khi tính thu nhập chịu thuế.
Nếu DN có nhiều cp linh tinh bắt buộc phải lấy hóa đơn bán lẽ thì cách này sẽ rất cực cho kế toán.
uh, minh moi di lam nen cũng chưa có kinh nghiệm, thấy co nhiều khoản chi mua lat vat mà hok có hoa don, nen minh cung hok biết theo doi thế nào cả, cám ơn bạn vì da chia sẽ nha ^^

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

uh, minh moi di lam nen cũng chưa có kinh nghiệm, thấy co nhiều khoản chi mua lat vat mà hok có hoa don, nen minh cung hok biết theo doi thế nào cả, cám ơn bạn vì da chia sẽ nha ^^
Đối với những khỏan chi lặt vặt ko hóa đơn bạn theo dỏi nội bộ thôi bằng cuốn sổ mở riêng, nội dung cũng gần giống sổ thu chi tiền mặt.

V

vanhoaktbk

Sơ cấp
22/12/11
40
2
8
33
hanoi

Lập phiếu chi phải dựa vào hóa đơn????
Chỉ cần có chứng từ giao nhận hàng hóa, nhận hóa đơn bán hàng là công ty bạn được tính vào chi phí hợp lý.
Trong trường hợp này:
+ Căn cứ theo hóa đơn bạn đk: N152,153,156....N131/C331
+ Khi chi tiền căn cứ theo phiếu chi đk: N331/C111 (chi tiền ngày nào thì khi trên phiếu chi đúng ngày đó)
Note: theo luật thương mại 2005, nếu không có thỏa thuận về thời hạn thanh toán, thì mặc định thời hạn là ngay sau khi giao nhận hàng.

A

AFI

Sơ cấp
21/7/12
35
0
0
35
Hải Phòng
Ðề: Lập phiếu chi phải dựa vào hóa đơn?

Doanh nghiệp em đang lam là doanh nghiệp xây dựng, đang rơi vào tình huống thế này : có công ty khác thuê nhân công của bên em để thực hiện gói thầu của họ, bên mình có xuất hóa đơn đầu ra nhưng thiếu hóa đơn đầu vào. Các chi phí về ăn ở, sinh hoạt cho công nhân bên mình chịu nhưng các loại chi phí này không có hóa đơn VAT. Giờ mình đang tìm hướng để có thể tăng VAT đầu vào được khấu trừ vì các kì trước số VAT phải nộp hoặc là âm hoặc là nhỏ, kì này nếu để số lớn sẽ "được" cơ quan thuế xuống hỏi thăm. Anh (chị) nào có hướng chỉ giúp em với nhé!:wall:

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Doanh nghiệp em đang lam là doanh nghiệp xây dựng, đang rơi vào tình huống thế này : có công ty khác thuê nhân công của bên em để thực hiện gói thầu của họ, bên mình có xuất hóa đơn đầu ra nhưng thiếu hóa đơn đầu vào. Các chi phí về ăn ở, sinh hoạt cho công nhân bên mình chịu nhưng các loại chi phí này không có hóa đơn VAT. Giờ mình đang tìm hướng để có thể tăng VAT đầu vào được khấu trừ vì các kì trước số VAT phải nộp hoặc là âm hoặc là nhỏ, kì này nếu để số lớn sẽ "được" cơ quan thuế xuống hỏi thăm. Anh (chị) nào có hướng chỉ giúp em với nhé!:wall:
chấp nhận nộp thuế thôi bạn ở riêng nhân công thì không có cách nào chạy được thuế GTGT. mình đau đầu từ mấy năm nay rồi mà chưa có phương án nào.

M

mrvinhttdv

Sơ cấp
14/10/13
5
0
0
37
260 Hoàng Văn Thái

Thường thì ghi cùng ngày là dễ nhất, đỡ bị thắc mắc sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA