Trích khấu hao TSCĐ đối với đơn vị HCSN

• Thread starter MCuongQT
  • Ngày gửi
M

MCuongQT

Guest
11/11/10
28
1
0
Việt Nam
Nhờ mọi người giai đáp thắc mắc của mình. TSCĐ trong đơn vị HCSN hằng năm vẫn tính hao mòn và trích khấu hao, vậy số tiền trích khấu hao ấy xử lý như thế nào? Mình đọc thông tư hướng dẫn quy định về trích khấu hao trong đơn vị HCSN, nhưng thấy không nói rõ điều này. Mình nghĩ việc tính trích khấu hao giống như chỉ để có số liệu nộp báo cáo không biết có phải vậy không? Bạn nào biết nói rõ giùm. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Nhờ mọi người giai đáp thắc mắc của mình. TSCĐ trong đơn vị HCSN hằng năm vẫn tính hao mòn và trích khấu hao, vậy số tiền trích khấu hao ấy xử lý như thế nào? Mình đọc thông tư hướng dẫn quy định về trích khấu hao trong đơn vị HCSN, nhưng thấy không nói rõ điều này. Mình nghĩ việc tính trích khấu hao giống như chỉ để có số liệu nộp báo cáo không biết có phải vậy không? Bạn nào biết nói rõ giùm. Thanks!

Nếu là trích khấu hao TSCĐ thì tiền trích khấu hao được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh (và cái này phải tính theo tháng, quý chứ không tính theo năm.

Nếu là tính hao mòn thì chủ yếu phục vụ công tác quản lý TSCĐ, để phán ảnh giá trị còn lại của TSCĐ tại thơpì điểm cuối năm của đơn vị, tiền trích hao mòn được phản ánh làm giảm nguồn KP hình thành TSCĐ (TK 466) số dư TK 466 này chính là giá trị còn lại của toàn bộ TSCĐ trong đơn vị

C

Chevening

Sơ cấp
3/9/10
31
0
6
Hà Nội
TSCĐ ở hành chính sự nghiệp theo mình biết thì chỉ tính hao mòn, ko trích khấu hao. Chỉ trích với những tài sản được đầu tư bằng nguồn vốn sản xuất kinh doanh và phục vụ cho sxkd hay sao ấy. Còn tài sản phục vụ hoạt động sự nghiệp chỉ tính hao mòn để ghi giảm nguồn thôi.

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Nếu là trích khấu hao TSCĐ thì tiền trích khấu hao được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh (và cái này phải tính theo tháng, quý chứ không tính theo năm.

Nếu là tính hao mòn thì chủ yếu phục vụ công tác quản lý TSCĐ, để phán ảnh giá trị còn lại của TSCĐ tại thơpì điểm cuối năm của đơn vị, tiền trích hao mòn được phản ánh làm giảm nguồn KP hình thành TSCĐ (TK 466) số dư TK 466 này chính là giá trị còn lại của toàn bộ TSCĐ trong đơn vị

Tôi hoàn toàn đồng ý với doipgdls, àh không hẹn mà gặp avarta của tôi và bạn lại giống nhau đến vậy, chúng ta hãy hướng về tổ quốc hướng về Biển Đông các bạn nhé.

• Like
Reactions: doipgdls
TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp
Tôi xin bổ sung về cách hạch toán chi phí khấu hao TSCĐ dùng chung (hoạt động sự nghiệp và hoạt động sản xuất kinh doanh) như sau:
Nếu bạn sử dụng TSCĐ của hoạt động sự nghiệp để dùng cho hoạt động kinh doanh dịch vụ thì bạn phải có trách nhiệm trích khấu hao và chi phí sản xuất kinh doanh để nhằm thu hồi lại một phần vốn nhằm bù đắp cho hoạt động ngân sách nhà nước và tái tạo lại TSCĐ sau này. Do vậy, đối với TSCĐ này hàng năm bạn vẫn phải trích hao mòn theo quy định vào cuối mỗi năm, và hàng tháng khi sử dụng cho hoạt động dịch vụ bạn phải trích khấu hao để đưa vào chi phí và thu hồi vào quỹ đầu tư phát triển HĐSN. Cụ thể:
Nợ TK631
Có TK4314

Thân,

K

kimanh0681

Sơ cấp
13/4/11
11
0
0
Ha Noi
Khấu hao TSCĐ trong đơn vị HCSN có thu

Các bác cho e hỏi, đơn vị e là đơn vị HCSN có thu, tự chủ 100%. Trước đây chị kế toán cũ chỉ tính hao mòn TSCĐ, e mới về nhận việc mà bây giờ trên phòng TC lại yêu cầu phải tính khấu hao TSCĐ để tiền khấu hao đó chuyển sang quỹ Phát triển hoạt động sự nghiệp. E xin hỏi, e phải căn cứ vào văn bản nào để tính khấu hao và văn bản nào hướng dẫn hạch toán nguồn từ khấu hao sang quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp. E xin chân thành cảm ơn.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Ðề: Khấu hao TSCĐ trong đơn vị HCSN có thu

TSCĐ ở hành chính sự nghiệp theo mình biết thì chỉ tính hao mòn, ko trích khấu hao.

Trước đây chị kế toán cũ chỉ tính hao mòn TSCĐ, e mới về nhận việc mà bây giờ trên phòng TC lại yêu cầu phải tính khấu hao TSCĐ để tiền khấu hao đó chuyển sang quỹ Phát triển hoạt động sự nghiệp.

Về vấn đề Hao mònKhấu hao TSCĐ trong đơn vị HCSN.
- Đối với những TSCĐ của đơn vị HCSN sử dụng vào mục đích sản xuất kinh doanh thì phải thực hiện trích khấu hao tính vào chi phí hoạt động SXKD.
- Các TSCĐ không dùng vào mục đích SXKD thì sẽ tính hao mòn TSCĐ.

G

GIATHUY

Sơ cấp
18/11/11
35
0
0
41
Châu Đốc
Ðề: Trích khấu hao TSCĐ đối với đơn vị HCSN

Ví dụ như từ trước giờ TSCĐ ko ghi lại bằng sổ sách thì tính như thế nào . Không làm có được ko
. tại vì những năm trước ko có số liệu.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Ví dụ như từ trước giờ TSCĐ ko ghi lại bằng sổ sách thì tính như thế nào . Không làm có được ko
. tại vì những năm trước ko có số liệu.
Vậy là TSCĐ mấy năm trước để ngoài sổ sách àh

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường

Vậy TSCĐ trước mua như thế nào? sao lại không vào sổ sách nhi?

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai

Các bác cho e hỏi, đơn vị e là đơn vị HCSN có thu, tự chủ 100%. Trước đây chị kế toán cũ chỉ tính hao mòn TSCĐ, e mới về nhận việc mà bây giờ trên phòng TC lại yêu cầu phải tính khấu hao TSCĐ để tiền khấu hao đó chuyển sang quỹ Phát triển hoạt động sự nghiệp. E xin hỏi, e phải căn cứ vào văn bản nào để tính khấu hao và văn bản nào hướng dẫn hạch toán nguồn từ khấu hao sang quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp. E xin chân thành cảm ơn.

Hàng năm đối với đơn vị HSCN phải tính hao mòn TSCĐ theo QĐ số 32/2008/QĐ-BTC.
http://vanban.chinhphu.vn/portal/pa...ss_id=1&_page=1&mode=detail&document_id=67757

Đối với TSCĐ nếu có tham gia vào hoạt động dịch vụ của đơn vị sự nghiệp thì phải trích khấu hao theo TT số 203/2009/TT-BTC (không có thì không trích khấu hao)
http://vanban.chinhphu.vn/portal/pa...ss_id=1&_page=1&mode=detail&document_id=91280

Trích khấu hao được tính vào chi phí và nộp sang Quỹ PTHĐSN theo NĐ 43/2006/NĐ-CP (Điều 12)
http://vanban.chinhphu.vn/portal/pa...ss_id=1&_page=1&mode=detail&document_id=15218

• Like
Reactions: Mẹ milo
V

vinhphu14

Guest
10/10/07
11
1
0
da lat

Cho mình hỏi với Trích khấu hao được tính vào chi phí và nộp sang Quỹ PTHĐSN theo NĐ 43/2006/NĐ-CP (Điều 12)
Mình hạch toán Nợ 6311/ Có 4314
Quỹ tăng lên nhưng phải tương ứng là tiền mặt tăng lên, hoặc tiền gửi tăng lên. Khi nói dùng quỹ để đầu tư tài sản mới thì mình lấy tiền từ nguồn nào để mua?
Giúp mình với

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Bạn cần phân biệt tiền và nguồn
Khi đầu tư mua sắm 1 TSCĐ thì quan trọng nhất là phải có tiền, tiền thì có từ nhiều nguồn: tiền mặt, tiền gửi ngân hàng, vốn vay, vốn cổ đông, . . . nhưng nguồn thì chưa chắc là tiền
Quỹ tăng lên hay 1 nguồn vốn tăng lên đâu nhất thiết tiền cũng phải tăng lên ? Trích khấu hao thì chỉ nguồn vốn khấu hao sẽ tăng lên nhưng thực chất đâu thu tiền từ việc khấu hao đó, nên tiền không tăng theo vốn

V

vinhphu14

Guest
10/10/07
11
1
0
da lat

SAA ơi mình vẫn chưa hiểu, nếu như dzậy thì mình cứ trích khấu hao nguồn cứ tăng lên mãi như vậy hả? Trong khi không có tiền thì làm sao đầu tư TSCĐ mới từ quỹ PTHĐSN này.
Cũng tương tự : Thông tư 71 hướng dẫn nghị định 43 có ghi: Tiền trích khấu hao của tài sản thuộc nguồn vốn vay, vốn huy động đơn vị được dùng để trả nợ tiền vay, tiền huy động. Cái naỳ mình định khoản ra sao? Việc khấu hao đâu có tạo ra tiền, lấy đâu mà trả nợ vay?
:wall:

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

"Bây giờ trên phòng TC lại yêu cầu phải tính khấu hao TSCĐ để tiền khấu hao đó chuyển sang quỹ Phát triển hoạt động sự nghiệp".

Ý này chưa đúng, không biết họ đưa ra theo vb nào ? quỹ đó trích khác bạn hãy đọc NĐ43 sẽ rõ nhé

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

SAA ơi mình vẫn chưa hiểu, nếu như dzậy thì mình cứ trích khấu hao nguồn cứ tăng lên mãi như vậy hả? Trong khi không có tiền thì làm sao đầu tư TSCĐ mới từ quỹ PTHĐSN này.
Khi bạn trích khấu hao thì thực sự bạn đâu có thu tiền từ việc khấu hao này,bản chất của khấu hao là dùng để tăng nguồn và sẽ dùng nguồn này để hình thành TSCĐ mới, trừ khi bạn thanh lý TSCĐ thì bạn mới thực sự thu tiền từ hoạt động thanh lý này
Còn việc trang bị mới TSCĐ thì trước tiên phải có tiền, tiền và nguồn sẽ khác nhau như tôi đã trình bày, lấy 1 ví dụ minh họa
- Trang bị mua sắm TSCĐ: Nợ 211/ Có 111,112,311 . . . (cái này là tiền)
- Bút toán tăng nguồn: Nợ 661/Có 466, 431, . . . (cái này là nguồn)
=> có tiền nhưng kg đủ nguồn thì cũng kg thể trang bị hay hình thành 1 TSCĐ hay ngược lại có nguồn nhưng kg có tiền thì vẫn có thể hình thành TSCĐ bằng vốn vay,vốn cổ đông, mua thiếu . . . Tiền và nguồn sẽ song song với nhau trong việc trang bị hình thành 1 TSCĐ
Bây giờ trên phòng TC lại yêu cầu phải tính khấu hao TSCĐ để tiền khấu hao đó chuyển sang quỹ Phát triển hoạt động sự nghiệp".
Ý này chưa đúng, không biết họ đưa ra theo vb nào ? quỹ đó trích khác bạn hãy đọc NĐ43 sẽ rõ nhé
Đối với TSCĐ ngân sách cấp hay có nguồn từ ngân sách và tài sản đó có tham gia vào hoạt động SXKD thì sẽ tính vào chi phí hoạt động kinh doanh và tăng nguồn quỹ đầu tư phát triển, phòng TC hướng dẫn như vậy là đúng rồi đấy bạn

T

thuydung1901

Guest
21/3/11
1
0
0
tphcm

các anh chị ơi, cho em hỏi với:
em mới vào làm ở đơn vị HCSN có thu, tự chủ 1 phần kinh phí, đợn vị em là 1 trung tâm làm về các vấn đề phân tích môi trường nên có làm dịch vụ nữa
đơn vị hđ dc 3 năm rồi, mà kế toán cũ không hề trích khấu hao hay hao mòn TSCĐ. TSCĐ của đơn vị có nhiều máy móc giá trị rất lơn (giá trị cả tỷ ấy)
bây giờ GĐ bảo em tính toán TS của đơn vị rồi tính khấu hao :(
các anh chị cho em hỏi là máy móc của đơn vị vừa dùng để thực hiện các hoạt động HCSN (các dự án mà NN giao) vừa dùng để thực hiện dịch vụ do các đơn vị khác thuê làm, vậy em phải vừa tính khấu hao vừa tính hao mòn như thế nào?
Cảm ơn các anh chị nhiều lắm

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Đối với tài sản vừa sử dụng phục vụ chức năng nhiệm vụ chính của đơn vị, vừa tham gia hoạt động SXKD dịch vụ thì căn cứ để vừa tính hao mòn và vừa tình khấu hao là dựa vào thời gian, số lần sử dụng hay khối lượng công việc hoàn thành của tài sản đó để xác định tỉ lệ tham gia nhiệm vụ chính và tham gia hoạt động SXKD để từ đó phân bổ tính khấu hao cho phù hợp

N

Nguyễn Huệ92

Guest
30/7/15
8
0
1
31

các anh chị ơi, cho em hỏi với:
em mới vào làm ở đơn vị HCSN có thu, tự chủ 1 phần kinh phí, đợn vị em là 1 trung tâm làm về các vấn đề phân tích môi trường nên có làm dịch vụ nữa
đơn vị hđ dc 3 năm rồi, mà kế toán cũ không hề trích khấu hao hay hao mòn TSCĐ. TSCĐ của đơn vị có nhiều máy móc giá trị rất lơn (giá trị cả tỷ ấy)
bây giờ GĐ bảo em tính toán TS của đơn vị rồi tính khấu hao :(
các anh chị cho em hỏi là máy móc của đơn vị vừa dùng để thực hiện các hoạt động HCSN (các dự án mà NN giao) vừa dùng để thực hiện dịch vụ do các đơn vị khác thuê làm, vậy em phải vừa tính khấu hao vừa tính hao mòn như thế nào?
Cảm ơn các anh chị nhiều lắm
C ơi hiện tại e đang vướng vấn đề này không biết lúc đó c giải quyết thế nào giúp e với ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA